ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่อง"โปรตีน" อาหารต่างๆ
  • สืบเนื่องมาจากเห็นว่ามีคนสงสัยเรื่องการให้อาหารสำหรับสุนัข
    ว่าอย่างไหนดี อย่างไหนมีประโยชน์ อย่างไหนหมาโตเร็ว หลากหลายที่คนอยากรู้เีกี่ยวกับอาหารสุนัข
    ผมจะกล่าวแบบคราวๆ เกี่ยวกับอาหารสุนัขละกันนะครับ
    การเจริญเติบโตของสุนัขหรือสัตว์อื่นไม่เว้นแม้แต่มนุษย์เอง
    ต้องการโปรตีนมาสร้างกล้ามเนื้อเพื่อการเจริจเติบโต

อาหารสดจำพวก เนื้อสดต่าง ในปริมาณ 100 กรัม จะมีโปรตีนประมาณ 18-22 กรัม แล้วแต่ละประเภทเนื้อสดต่าง
    อาหารสดจำพวก โครงการ ในปริมาณ 100 กรัม จะมีโปรตีนประมาณ เท่าไรไม่ทราบแล้วแต่ปริมาณเนื้อติดโครงมา แต่จะได้รับแคลเซียมสูงจากกระดูก
    อาหารเม็ดจำพวก สูตรลูกหมา ในปริมาณ 100 กรัม จะมีโปรตีนไม่ต่ำกว่า 32 กรัม และยังมีสารอาหารอื่นที่สุนัขต้องการอีกตามนักวิชาการคำนวณ
    จะขอกล่างเรื่องอาหารสดกับอาหารเม็ดก่อนนะครับ

สมมุติ สุนัขสามารถกินอาหารได้ประมาณ 500 กรัม
    อาหารสดจำพวก เนื้อสดต่างๆ ก็จะได้รับโปรตีนประมาณ 90-110 กรัม แล้วแต่ละประเภทเนื้อสดต่าง
    อาหารเม็ดจำพวก สูตรลูกหมา ก็จะได้รับโปรตีนไม่ต่ำวก่า 160 กรัม และยังมีสารอาหารอื่นที่สุนัขต้องการอีกตามนักวิชาการคำนวณ
    ถ้าคิดจะเลี้ยงด้วยอาหารสด ที่เรียกว่ากันว่า "บราฟ" แต่นำมาใช้กันไม่หมด
    ก็จะเป็นอาหารสดจำพวก เนื้อสดต่างๆ+แคลเซียม จะได้รับโปรตีนและแคลเซียมในการเจริญเติบโต

ส่วนอาหารเสริมผมแนะนำให้ไปดูข้างกล่องหรือฉลากอาหารเสริมว่ามีโปรตีนเท่าไร
    ตัวอย่างผมไม่อยากกล่าวถึงและพาดพิงจะทำให้ดูเป็นการโจมตีสินค้าตัวนั้น
    สำหรับส่วนตัวที่เคยอ่านข้างกล่องหรือฉลากมาแล้วเกือบทุกตัว
    ที่ทำมาออกขายตามท้องตลาดและโฆษณาทางทีวี
    ปริมาณโปรตีนน้อย ราคาแพง ผมว่าไข่ไก่ 1 ฟองยังมีประโยชน์มากกว่าอีก
    ถ้าเงินเหลือจะซื้อให้หมากินก็ไม่ว่ากัน

ประสบการ์ณที่ได้รับมาจากการศึกษาอาหารสำหรับนัำกเพาะกาย

เรื่องมันเยอะพิมพ์แล้วมันยาวใครอยากทราบตรงไหน ถ้าพอทราบก็จะตอบให้นะครับ

ปล. ผมไม่ได้เก่งอะไรแค่อยากแบ่งปันความรู้ให้ทุกคน....ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    23122008120.jpg 65K
  • :o001: ห้องเวทนี่ อยู่ที่ดินแดงหรือเปล่าครับ ศูนย์เยาวชนไทย-ญี่ปุ่น ดินแดงอ่าครับ
  • อ่อนนุชยิมครับ
  • ร่างกายสัตว์ไม่ได้นำโปรตีนไปใช้งานและซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ แต่ที่ต้องการคือกรดอะมิโนในโปรตีนต่างหาก(lysine methyonine theonine thytophane etc.)

อาหารบางอย่างมีโปรตีนสูงมากก็จริงแต่กรดอะมิโนไม่สมดุลกัน การนำไปใช้งานได้ก็ต่ำ ขี้ออกมาปล่าวๆ
  • ถูกต้องตามคุณผีบอก แต่ขี้เกียดอธิบายให้มันลึกลงไปอีกว่า อะมิโนตัวไหนร่างกายต้องบริโภค ตัวไหนร่างกายผลิตได้ ช่วงไหนเหมาะกับการได้รับสารอาหาร
    อย่างอาหารเสริมนัำกเพาะกายก็จะมีเป็นอะมิโนสะกัดมาเฉพาะตัวสำหรับใช้สร้างกล้ามเนื้อ BACC หรือ BAAC จำไม่ค่อยได้แล้ว
  • ขอเสริมอีกนิดนะครับ
    หน่วยย่อยที่เล็กที่สุดของโปรตีนที่ร่างกายสามารถนำไปใช้ได้ก็คือ กรดอะมิโน
    กรดอะมิโนหลายๆ ตัวมารวมกันก็จะเกิดเป็นโครงสร้างของโปรตีน
    ซึ่งกรดอะมิโน ก็มี 2 ชนิด คือ
    1. กรดอะมิโนจำเป็น หมายถึง กรดอะมิโนที่ร่างกายไม่สามารถสังเคราะห์ขึ้นมาเองได้ต้องได้รับจากอาหารภายนอก
    2. กรดอะมิโนไม่จำเป็น หมายถึง กรดอะมิโนที่ร่างกายสามารถสังเคราะห์ขึ้นมาเองได้โดยไม่ต้องได้รับจากอาหารภายนอก
    เวลาเค้าวัดปริมาณโปรตีนในอาหารสัตว์เค้าวัดที่ปริมาณของ N(ไนโตรเจน)ซึ่งกรดอะมิโนก็จะมีไนโตรเจนเป็นองค์ประกอบ
    แต่เราไม่รู้ว่าปริมาณโปรตีน(ปริมาณไนโตรเจน) เป็นกรดอะมิโนชนิดไหน
    ถ้าเป็นกรดอะมิโนจำเป็นก็ดีไป แต่ถ้าเป็นกรดอะมิโนที่ไม่จำเป็นหละ ปริมาณโปรตีนสูงแต่เป็นโปรตีนที่ร่างกายไม่ต้องการ
    อาหารบางที่แอบผสม>>> เมลานินส่วนประกอบของอาหาร
  • ผมคิดว่าจะให้หมากินอะมิโน10000วันละ1เม็ดไม่ทราบว่าจะดีรึเปล่าหรือควรให้กินยังไงถึงจะดีครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
  • ไม่หาบ้านใหม่ให้หมาแล้วหรอ หรือเอาหมาแลกแชมพูอาบน้ำแทน เอาซักอย่าง ฮึฮึ
  • มีสรุป คล่าวๆให้เข้าใจได้ง่ายๆไหมเอาแบบเนื้อๆไม่เอาน้ำ ว่างยังไงออกกำลังกาย พอเหมาะกับกินเนื้อไก่หมูวัวผสมอาหารเม็ด + ไข่ต้มไรประมานนี้อะ ก็แนะนำให้ด้วยว่า ให้ในปริมานเท่าไหร่ ต่อวัน ให้มากน้อยมีผลอย่างไร ขอแค่เนี่ย ย้ำขอเนื้อๆไม่เอาน้ำ ขอบคุณ
  • แล้วจะสรุปเองไม่เป็นไงวะ
    ไม่รุ้ก็มาตั้งกระทู้ถาม ทั้งๆที่ยังไม่ได้คิดจะหาความรุ้เอง
    วันๆเห้นมีแต่เรื่องพวกนี้ กินแบบนี้ดีไหม กินยังไง
    มีสมองหามีปัญญาไม่
    เค้าเอาสาระมาให้อ่านก็ จะเอาแบบนั้น จะเอาแบบนี้ เวร
    คิดเองบ้างดิ ไม่เข้าใจค่อยถาม ไม่ใช่ยังไม่ลองไรเลย ถามยันเต
    ความรุ้มันจะเป็นเพียงตัวหนังสือ ถ้าคุณไม่วิ่งเข้าหา คุณก็ไม่มีวันได้มัน
  • ร่างกายหมาน่าจะใช้กรดอะมิโนประมาณ 33 ชนิด 10 กว่าชนิดสังเคราะได้เอง ถ้าจำไม่ผิดนะ ลืมไปเกือบหมด ส่วนคุณผีที่บอกว่า ร่างกายสัตว์ไม่ได้ใช้โปรตีนซ่อมแซมหรือเสริมสร้าง ในเมื่อกรดอะมิโนคือหน่วยย่อยของโปรตีน และกรดอะมืโนบางตัวก็อุดมอยู่ในอาหารประเภทโปรตีนหรือเนื้อสัตว์ ดังนั้นความคิดเห็นนี้จะเป็นจริงได้ไง หรือร่างกายสัตว์หรือหมาหนาบึก ต้องพึงพาแต่แคลเซียม ถึงให้กินแต่โครงไก่ ลองไปคิดดู คำตอบมีอยู่ในนั้น
  • ดีครับคุณวรเทพ บึกมากมาย:m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032::m032:
  • :o012:ง่ะ

พี่เจตเปี๊ยนไป๋:o065:
  • ผมทำงานเกี่ยวกับอาหารสัตว์ ( Cargill ) ที่นครปฐม พอมีความรู้เรื่องอาหารอยู่บ้างเพราะมีสัตวแพตย์ที่ดูแลเรี่องสูตรอาหาร
    ใครอยากรู้เรื่องการดูแลเกี่ยวกับอาหารสอบถามได้ครับยินดีให้คำปรึกษาครับ

0807727293 ..บอยบ้านโป่งครับ
  • กรดอะมีโนเป็นโปรตีนที่เล็กที่สุด และมีหน้าที่ย่อยสลายโปรตีนที่ไม่สามารถดูดซึมได้และจัดเรียงให้สามารถนำไปใช้ได้
    ปกติโปรตีนที่เราได้รับเขาไปจะเป็นโปรตีนที่มีโมเลกุลคู่ไม่สามารถนำไปใช้ได้เลย
    จะต้องพ่านขบวนการย่อยเพื่อนให้เป็นรูปแบบโมเลกุลเดี่ยวเสียก่อน กรดอะมิโน
    Amino acid ช้วยสลายให้เป็นโมเลกุลเดี่ยวและเรียบเรียงใหม่ในรูแบบต่างๆ
    ให้ร่างกายสามารถนำไปใช้ได้ (ร่างกายจะผลิดกรดอะมิโนได้เอง 22ชนิด
    และชนิดอื่นๆก็มีอยู่ในอาหารประเภทโปรตีนเช่น นม เนื้อสัตว์ เนย ด้วย )
    ดังนั้นการใช้ชีวิตประจำวันก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องปริโภคกรดอะมีโนเพิ่ม

โปรตีนที่นักเพราะกายใช้จะเป็นโปรตีนสกัดซึ่งเป็นโมเลกุลเดี่ยวและมีส่วน
    ผสมของกรดอะมิโนที่ร่างกายเราไม่มารถผลิดเองได้ จึงสามรถดูดซึมโปรตีนไปใช้ได้เลย
    โดยไม่ต้องพ่านขบวนการย่อย

ร่างกายเมื่อโตเต็มวัยต้องการโปรตีน 1กรัม ต่อนน.1กิโลกรัม(โปรตีนจากเนื้อสัตว์1กรัมจะมีกรดอะมิโนอยู่ประมาณ 0.05กรัม)
    คนที่ต้องการโปรตีนสูงกว่าปกติคือกลุ่มคนดังต่อไปนี่
    1 ทำงานใช้สมองมาก
    2 นักกีฬา
    3 ดืมจัด
    ที่เหลือจำบ่ได้

กรดอะมีโนก็มีผลเสียอยู่หลายอย่าง
  • Ghost CommentTime17 ชั่วโมงก่อน
    ร่างกายหมาน่าจะใช้กรดอะมิโนประมาณ 33 ชนิด 10 กว่าชนิดสังเคราะได้เอง ถ้าจำไม่ผิดนะ ลืมไปเกือบหมด ส่วนคุณผีที่บอกว่า ร่างกายสัตว์ไม่ได้ใช้โปรตีนซ่อมแซมหรือเสริมสร้าง ในเมื่อกรดอะมิโนคือหน่วยย่อยของโปรตีน และกรดอะมืโนบางตัวก็อุดมอยู่ในอาหารประเภทโปรตีนหรือเนื้อสัตว์ ดังนั้นความคิดเห็นนี้จะเป็นจริงได้ไง หรือร่างกายสัตว์หรือหมาหนาบึก ต้องพึงพาแต่แคลเซียม ถึงให้กินแต่โครงไก่ ลองไปคิดดู คำตอบมีอยู่ในนั้น

ที่กูพูดมึงคงไม่เข้าใจนะ กูยกตัวอย่างง่ายๆ ในการสร้างเส้นใยกล้ามเนื้อในร่างกายสัตว์มันไม่ได้เอาตัวโปรตีนรวม(crude protine)ในอาหารไปสร้าง ที่มันนำไปสร้างและซ่อมแซมส่วนที่

สึกหรอในร่างกายมันคือ กรดอะมิโนที่ชื่อว่าlysine (อาหารบางยี้ห้อเปอร์เซ็นต์protien เท่ากันแต่กรดอะมิโนมากน้อยต่างกันนะน้องนะ)การทำงานของlysine จะมีประสิทธิภาพมากน้อยแต่ใน

จะต้องร่วมกับ methyonine theonine thyptopane ที่กูจะอธิบายคือ อาหาร 10 ยี้ห้อ โปรตีนเท่ากันสมมุติ 36% protien ทำไมมันแพงถูกต่างกันทั้งๆที่โปรตีนเท่ากันที่แตกต่างคือ

วัตถุดิบที่ใส่เข้าไปในสูตรอาหารการย่อยได้ต่างกัน แหล่งโปรตีนต่างกัน ความสมดุลของกรดอะมิโนต่างกัน

ส่วนเรื่องที่ให้กินโครงไก่คือ ในโครงไก่อุดมไปด้วยแคลเซียม และฟอสฟอรัส (ฟอสฟอรัสเปรียบเหมือนโครงเหล็ก แคลเซียมเปรียบเหมือนปูนที่เททับลงไป สองตัวนี้ต้องมี

อย่างสมดุลกัน)ส่วนเนื้อที่ติดอยู่ในโครงไก่โปรตีนที่ได้ก็แต่น้อยนิด เอาละขี้เกียจพิมพ์แล้วแต่นี้แหละ
  • นม นี่จำเป็นต่อสุนัขเด็ก หรือ โต หรือไม่ครับ

อยากทราบมากจริงๆ ถ้าจำเป็น จำเป็นขนาดไหนครับ
  • ทำเท่าที่ทำได้ เพราะทำดีที่สุดก้อใช่ว่าจะผลออกมาดีเหมือนกันหมด
    ขนาดคนเล่นกร้ามให้ร่างกายดูดี ดูแข็งแรง ก้อใช่ว่าจะดูดี หรือแข็งแรงทุกคนเสมอไป
    บางคนไม่ต้องทำไรมาก พันธุกรรมดี ดูแลนิดหน่อย ก้อโครตจะดูดี หมาคนเหมือนกัน
    หุ่นดีหน้าแหลมก้อจบ เหมือนคนกร้ามใหญ่หน้าแย่ก้อจบ
  • เรื่องโปรตีนสำหรับหมาก็พอจะรู้บ้างนิดหน่อย แต่อยากรู้เรื่องโปรตีนของคนหน่อยครับ พอจะแนะนำได้ใหม โทรมาให้ผมโทรกลับได้นะ ขอเบอร์ติดต่อได้ใหม***thai_mk***081-9549220
    ไฟล์แนบ
    k987.JPG 25K