ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีงับ
  • ผมซื้อลูกหมามา 1 ตัวเพศเมีย อายุ 3 เดือน เศษ

ปัญหา? คือ เจ้าของเดิมเค้าเลี้ยงให้ข้าวมันกิน พอผมซื้อมา เอาอาหารเม็ดให้ มันไม่ค่อยกิน อ่ะคับ มีวิธีไหนบ้าง มันได้แต่ดมๆแล้วก็เดินหนี ต้องทำไงคับ แล้วทำไมกะโหลกมันไม่ใหญ่เป็นเพราะข้าวหรือเปล่าคับ หรือว่า 3 เดือนยังเด็กไป แล้วมีวิธีไหนแนะนำบ้าง ขอบพระคุณคับ
    ไฟล์แนบ
    ภาพหลุด0163.jpg 101K
    ภาพหลุด0159.jpg 121K
    ภาพหลุด0162.jpg 102K
  • อีกเรื่องงับมันดูเหมือนผิวมันจะเป็นเหมือน ผื่นแดงๆ แล้วก็ลอกตกสเก็ต และก็ส่ง กลิ่น นิสๆ พาไปฉีดยาพญาติผิวหนังมาแล้ว แต่มะเหงหาย มานต้องใช้ยาอายัยทาอีกมะงับ
  • เรื่องกะเหลกและโครงสร้าง ต้องขึ้นอยู่กับ พ่อ+แม่ด้วยครับ
    พ่อ+แม่ หัวเล็กตัวลีบ จะให้ลูกโครงสร้างใหญ่ หัวเบ่อเริ่ม คงเป็นไปได้ยากครับ เรื่องอาหารไม่น่าเกี่ยว แต่ก็มีผล
    เหมือนกัน เพราะโปรตีนสูง ลองๆศึกษาจากบอร์ดทุกวันนะครับ ความรู้เพียบ เชื่อผม
  • ผสมอาหารกับข้าวให้มันกินทุกมื้อแต่ต้องค่อยๆ ลดข้าวลงเลื่อยๆ แล้วสุดท้ายก็ให้แต่อาหารอย่างเดียวจบ
  • หมา มัน กลัว ตายครับ เดี๋ยวมันกินเองครับ เชื่อผม
  • เรื่องรูปร่างช่างมันเถอะคับ มันเป็นไปตามโครงสร้าง..
    ลองให้กินข้าวผสมอาหารเม็ดก่อน แล้วค่อยลดข้าวลงคับ
    ผิวหนัง พาหาหมอและพยายามอย่าให้มันนอนที่อับชื้นมากคับ..ช่วยบรรเทาได้:o034:
  • :o001: ลองนำอาหารมาผสมข้าวดู
    หรือไม่ก็....
    :o001: ลองเปลี่ยนยี่ห้ออาหาร
  • เรื่องสเก็ต ผมเคยใช้ยา น้ำสีขาวๆทาตัว ขวดประมาณ60บาท หายครับ แต่มันมีกลิ่นหน่อยนึง ตอนแรกนึกว่าเป็นขี้เรือน:o028:
  • ขอบคุณครับทุกท่าน ที่ให้ฟามรู้

แล้วเวลาเรียกมันมา หรือ เดินไปเล่นหรือไปหามันง่ะ มันทำท่าทางเหมือน กลัวๆ แล้ว ก็เหมือนกึ่งนั่งกึ่งกระโดดหางตกแล้วก็ฉี่แตกเกือบทุกครั้ง แต่พักหลังเรื่อง ฉี่ แตก เบาลง แต่อาการอย่างอื่นเหมือนเดิมงับ มันเป็นตั้งแต่ไปเอามาจากเจ้าของเดิมแล้วครับ อยากทราบว่ามันเปงอายัยง่ะ
  • :o034:ใจแข็งสักนิดนะครับ ให้อาหารเม็ดมัน
    ไม่มีหมาตัวไหนถือป้ายประท้วงเรื่องอาหารหรอกครับ
  • เล่นกับมันบ่อยๆๆ ครับมันจะได้คุ้นเคยกับเรา ส่วนอาหารลองอ่านวิธีการให้อาหารลองอ่านด้านหลังกล่องดูครับ มีบอกหลายยี่ห้อ
  • หมาเป็นผื่นเปนเรื่องธรรมชาติของสุนัขขนสั้นครับ (สุนัขเด็กๆๆ มักจะเปนผื่นเเดง คล้ายๆ กับ ผดของเด็กๆเเบบนั้น )

สาเหตุเกิดจาก ความชื้นครับ มันจะเหมือนกันผดเด็กๆตรงบริเวณอับชื้นอย่างนั้นอ่ะครับ
    วิธีเเก้คือ อย่าให้มันไปอยู่ในที่ชื้นเเฉะ อาบน้ามเสร็จก้อควรจะเช็ดให้เเห้ง เป่าพัดลม ตากเเดดอ่อนๆก้อว่ากันไป
    เเค่นี้ก้อน่าจะโอเคเเร้วครับ อย่าให้มันไปนอนในที่ชื้น เช่นห้องน้ำ ห้องครัว หรือบริเวณที่ชื้นๆอ่ะครับ

อีกอย่างที่สำคัญ ควรนำมันไปทำวัคซีนให้ครบครับ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสี่ยงกับการติดเชื้อต่างๆ
    เพราะสุนัขเด็กๆภูมิต้านทางยังไม่ค่อยเเข็งเเรงครับ

เรื่องอาหารก้อ ลองคลุกๆๆๆผสมกับอาหารเเบบเดิมที่มันเคยกินไปก่อน เเร้วค่อยๆๆลดปริมาณอาหารเก่าไป จนหมดเหลือเเต่อาหารเม็ดครับ
    เเต่ถ้าว่า คุณมีเวลาก้อให้อาหารเปลี่ยนๆๆกันไปครับ มันจะได้ไม่เบื่อ เช่น พวก นม ไข่ต้ม เนื้อหมูเนื้อไก่ต้มสุก ไก่ย่าง ตับย่าง
    ไปซื้อได้ตามโลตัส เวลาเค้าลดราคาอ่ะครับ ถูกๆๆ ไปเหมามาให้เจ้าตัวเล็กได้เรยครับ พิทบูลของงผมก้อเลี้ยงเเบบนี้เเหละครับ
    ค่าอาหารก้อถูก คุณค่าทางอาหารก้อครบ น้องหมาก้อไม่เบื่อด้วย

เรื่องโครงสร้างอย่าไปซีเรียดครับ ยังงัยเค้าก้อคือพิทบูล เปนส่วนหนึ่งในครอบครัวของเรา เราเลี้ยงเราก้อรัก
    เหมือนพิทบูลของผมสีช็อคโกเเล็ต สายเรสโน็ส
    ของผมนี่ เวลาพาไปวิ่งเล่นข้างนอก
    ชอบมีคนมาถามบอกนี่ใช่ พิทบูลเเท้ หรือเปล่าเนี่ย ทำไมเหมือนหมาไทย เรยอ่ะ
    (คือสายเรสโน๊ส ทรงมันจะคล้ายๆสายกัด ผอมๆ ตัวไม่ใหญ่มาก อารัยเเบบนี้)
    ผมก้อจะมองหน้ามัน เเล้วก้อคิดอยู่ในจัย ว่ามึงรู้จัก อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย ดีเเค่ไหน ถึงมาถามเเบบนี้
    บอกเหมือนหมาไทย เมิงจะลองโดนหมากูฟัดซักตั้งมั๊ยล่ะ เเล้วจะรู้ว่าหมาไทยกัด กับพิทบบูลกัด มันต่างกันยังงัย

ผมก้อไม่เห็นจะไปสนใจอะไร เพราะ พิทบูล ยังงัยก้อคือพิทบูล จะใหญ่จะเล็ก มันก้อคือพิทบูลครับ

เราเลี้ยงเเบบรักเค้า อย่าไปใส่ใจปากคนนอกบ้านเรยครับ เพราะเค้าก้อเหมือนคนในครอบครัวของเราคนนึง