ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตอบปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพ โรคภัยไข้เจ็บ พิทบูล
  • พอดี ห่างไป 1 เดือน แต่ยังไม่ได้ดีหายไปไหน กลับมาตอบคำถามสุขภาพให้ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้เคลียส์กัน ให้มากที่สุด

ได้หลายช่องทางครับ
    1. อีเมล์ ruang_ki@kku.ac.th
    2. ทางpitbullzone community
    3. ทางโทรศัพท์ ที่ 043-344794 ระว่างเวลา 17.00-21.00 น. ทุกวัน ไม่เว้นวันหยุดราชการและเอกชน
    ที่ 083-4132537 ทุกช่วง อย่าดึกครับ (เพราะลูกตื่นแล้วหมอจะเอาลูกไม่อยู่ครับ)

พบกันตามนั้นครับ
  • หมอ พิทบูล กับลูกสาว (กำลังซนมาก)

หมอ พิทบูล
    ไฟล์แนบ
    หมอ พิทบูลกับลูกสาว.jpg 37K
  • คุณหมอคับถ้าเกิดว่าสุนัขมันดุมากจะทำไงดีคับอยากทราบจริงฯฯคับเพราะเกรงว่ามันจะเป็นอันตรายต่อคนอื่นคับ
  • :m001: สวัสดีครับ คุณหมอพิทบลูที่เคารพ เข้ามาทักทายครับ ถ้ามีปัญหาอะไรจะเข้ามาขอความรบกวนนะครับ สวัสดีครับ :m087:
  • :m019:ขอบคุณครับ อาหมอพิทบลู นึกว่าจะไม่ได้เจอกระทู้ดีๆ อย่างนี้ซะแล้ว :m074: ลูกสาวอาหมอ น่ารักจังครับ สงสัยจะดื้อน่าดู :m045:
    ไหนๆก็ไหนๆอยากจะถามอาหมอเรื่องนึง คือ หมาผมตอนนี้มันฉี่ ทีละนิดๆ อ่ะคับ ฉี่บ่อยแต่ออกมาน้อย อายุประมาณ 5 เดือนเพศเมีย เพิ่งเป็นเมื่อวานนี้เองครับ ซึมนิดหน่อย
    ่ถ่ายปกติครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรหรอครับ อาหารให้ F1 บางวันให้ ไก่สด วันก่อนเป็นให้ไก่สดครับ
    แ ล้วอีกตัวเป็นหมาแดงตุ่มชอบขึ้นครับ บริเวณท้อง บางวันเยอะ บางวันน้อย แล้วก็ขึ้นตัว ยุบบ้างขึ้นบ้าง อาหารก็อย่างเดียวกันกับอีกตัว เพศเมียเหมือนกัน แต่อายุ 8 เดือน ครับ

รบกวนด้วยนะครับถ้า อาหมอ แวะมาอ่านอีกที
    jannoy@hotmail.com
  • เรียนคุณ cowboy_2008

สุนัขมีพฤติกรรมดุมาก เป็นเรื่องของพฤติกรรมตามธรรมชาติของสุนัขแต่ละสายพันธุ์ครับ สุนัขพันธุ์พูดเดิ้ลถ้าจะเลี้ยงให้ดุก็สามารถทำได้
    ส่วนสุนัขสายพันธุ์พิทบูล จะเลี้ยงให้ขี้เล่นเหมือนโกลเดนส์ก็ได้...... ในกรณีที่เรากำลังครอบครองสุนัขที่มีความดุในสายพันธุ์ ก็คงต้องมีความเข้าใจเป็นอย่างดีก่อนเกี่ยวกับสุนัขสายพันธุ์ที่จะเลี้ยง.... เพราะความดุหรือนิสัยใจคอของสุนัข ขึ้นอยู่กับพันธุกรรม เกินครึ่ง ส่วนนอกนั้นก็เกิดจากการเลี้ยงดู การฝึก ครับ เรื่องของพันธุกรรมคงไม่สามารถกระทำได้ครับ แต่สามารถช่วยลดความดุดันโดยให้การเลี้ยงดูที่เหมาะสม เช่น มีอาหารเพียงพอกับความต้องการ มีที่พักที่ไม่กดดันหรือมีสิ่งเร้ารบกวนตลอดเวลา สุขภาพให้การดูแลตลอด สุนัขก็เหมือนคนเราครับ คือเมื่อมีปัจจัยแวดล้อมที่กดดัน ก็จะแสดงพฤติกรรมส่วนใหญ่มาจากสัญชาตญาณเพื่อการเอาตัวรอดของเขาสมองของสุนัขมีการพัฒนาไม่ซับซ้อนเหมือนของมนุษย์ครับ ดังนั้นเขาไม่มีมีเหตุผลครับในการแปลสิ่งที่เขาได้เรียนรู้ เขาก็จะแสดงพฤติกรรมการเอาตัวรอดต่อภาวะกดดันต่างๆ โดยปกติสุนัขจะไม่แสดงอาการก้าวร้าวถ้าไม่ถูกกดดันครับ....... ส่วนการฝึกช่วยได้มากทีเดียวครับ พาสุนัขไปเรียนรู้เกี่ยวกับสภาพแวดล้อมรอบๆบ้าน สาธารณะ ผู้คน หรือแม้แต่สุนัขด้วยกัน พาไปออกเดินเล่นบ่อยๆ การฝึกโดยการผ่านสถาบันฝึกสุนัขก็สามารถช่วยได้ครับ เพราะจะทำให้สุนัขเข้าใจ เสียงกิริยาท่าทางของคนเราได้ดีขึ้น .... ดังนั้นช่วงแรกๆที่ทำการฝึกสุนัขนั้นก็คงต้องมีการระมัดระวังเป็นพิเศษครับ.....

หมอ พิทบูล
  • เรียนคุณหยก ComEn

คำถามแรกนั้น เป็นเรื่องของระบบขับถ่ายปัสสาวะ การที่สุนัขฉี่หยอดนั้น เป็นได้หลายกรณีครับ เช่น
    1. ท่อทางเดินปัสสาวะอักเสบ
    2. กระเพาะปัสสาวะอักเสบ
    3. ช่องคลอดอักเสบ
    4. มดลูกอักเสบ
    5. นิสัยการขับถ่ายของเขาเอง ซึ่งไม่ได้ป่วยอะไร
    6. นิ่ว เป็นต้น
    การตรวจดูว่ามีการอักเสบเนื่องจากการติดเชื้อหรือไม่นั้น ก็คงดูที่ความขุ่นและสีของปัสสาวะเป็นองค์ประกอบครับ ถ้าขุ่นขาว หรือมีสีแดงขแงเลือดปน หรือมีกลิ่นเหม็นมาก ก็คงเข้าข่ายของการติดเชื้อ ส่วนใหญ่มักจะมีอาการเจ็บปวดเวลาฉี่ ร้องไปด้วย ฉี่ไปด้วย หรือบางครั้งเมื่อใช้ปรอทวัดไข้ก็อาจมีไข้ขึ้น ซึ่งขึ้นอยู่กับความรุนแรงของการติดเชื้อ
    วิธีการดูแลเบื้องต้น คือ
    1. เพิ่มปริมาณน้ำให้สุนัขกินมากขึ้น
    2. ถ้ามีการติดเชื้อก็คงต้องให้ยาปฏิชีวนะ วึงก็มีหลายตัวที่ใช้ได้ดีในกรณี คือ เอนโรฟล๊อกซาซิน ขนาด 5 มก./สุนัขหนัก 1 กก. กินวันละ 2 ครั้งติดต่อกัน 1 สด.หรือ คล๊อกซ่าวิลลิน ขนาด 20 มก./ สุนัขหนัก 1 กก. กินวันละ 3 ครั้งติดต่อกัน 1 สด.
    3. การให้ตัวยา serratiopeptidase กินครั้งละ 1 เม็ดวันละ 2 ครั้ง ก็ช่วยลดการอักเสบได้
    4. ส่วนถ้าเป็นนิ่วก้คงต้องพึ่งหมดอย่างเดียวครับ

คำถามที่สอง เรื่องตุ่ม

ส่วนใหญ่มักเกิดกับสุนัขที่ขี้ร้อน สุนัขจะพาตัวเองไปนอนในพื้นที่เย็ยๆ เช่น ตามห้องน้ำ หรือข้างโอ่งน้ำ ซึ่งบริเวณดังกล่าวมีความชื้นและสกปรก ซึ่งส่งผลทำให้ผิวหนังบริเวณที่สัมผัสกับสิ่งแวดล้อมดังกล่าวเกิดการอักเสบและระคายเคืองได้ ส่วนเรื่องปัญหายุงกัดหน้าท้องก็เป็นปัจจัยโน้มนำหรือส่งเสริมให้เกิดตุ่มหนองได้เร็วขึ้น
    วิธีการแก้ไข
    1. ลดความอบอ้าว อาจจะเพิ่มความถี่ในการอาบน้ำมากขึ้น
    2.เพิ่มน้ำให้กินมากขึ้น
    3. ล้างทำความสะอาดบริเณที่สุนัขชอบไปนอนบ่อยครั้งขึ้น
    4. ใช้แอลกอฮอล์ 70 เปอร์เซนต์ เช็ดผิวหนังบริเวณที่เกิดตุ่ม วันละ 1 ครั้งเพื่อเป็นการลดเชื้อแบคทีเรียและเป็นการทำความสะอาดผิวหนังบริเวณหน้าท้องด้วย
    5. ถ้ายุงเยอะก็คงต้องพึ่งยากันยุงแล้วล่ะครับ

หมอ พิทบูล
  • ขอบพระคุณ อาหมอพิทบลูมากครับ :o061:
  • คุณหมอครับ

จากกระทู้นี้
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=691&page=1#Item_12

คุณหมอพอจะเดาสาเหตุการตายได้ไหมครับ ผมละงงมากๆ ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณ คุณหมอมากๆครับ

บอร์ดเรามีที่ปรึกษาที่ดีจริงๆครับ :063::063:
  • ขอบคุณคุณหมอมากคับ
  • ตอบได้กระจ่างตริงๆครับขอบคุณๆหมอครับ
  • ยินดีต้อนรับคุณหมอกลับสู่ชุมชนของเราอีกครั้งครับ
    ลูกสาวน่ารักจัง

ขอบคุณสำหรับนานาสาระและความรู้ที่เป็นประโยชน์นะครับ :006::039:
  • หมอครับ ผมเปลี่ยนยี่ห้ออาหารเม็ด แล้วสุนัขถ่ายเหลวมา 2 อาทิตย์แล้วครับควรเปลี่ยนอาหารหรือป่าวครับ สุนัข ห้าเดือนครับ
  • เรียนคุณcpong67

อ้างถึง : หมาผม เจ้า "เต้าหู้" ไปดีซะแล้วละ เพิ่งจะ 9 เดือนเอง
    อาการคือ ตอนหัวรุ่ง ลงจากบ้านจะพาไปเดิน เลือดเต็มกรงเลย อาเจียรเป็นเลือด
    และตัวเิ่ริ่มเย็น ชีพจรเบามากๆ สักพักก็ไปอย่างสงบ

ตลอดคืน ไม่มีเสียงร้องอะไรเลย ถ้าเจ้าเจ็บ เจ้าก็สมกับเป็นพิทบุล

ตอนหัวค่ำ ให้อาหารประจำวัน ก็ยังดีอยู่ วิ่งเล่นกับตัวอื่นๆ (อาหารไม่มีกระดูกไก่แน่นอน)
    สามทุ่ม เข้ากรง นอนเป็นปกติ

ถ้าจะมีก็เดาว่า เคยคาบคางคกมาเล่นหลายครั้งแล้ว และ ถ้าเห็นก็ จะห้าม ขู่ ตลอด
    ไม่รู้ว่าตอนเย็น อาจเล่นและกินเข้าไปหรือปล่าว

เห็บ มีบ้าง ฉีดยากันไปเมื่อ เดือนที่แล้ว วัคซีนอื่นๆ ให้ครบไปตอน 3 - 4 เดือน
    นอนกรงเดี่ยว เพิ่งติดมุ้งให้เมื่อ 4 วันก่อน

ผมพลาดอะไรไปปล่าว ใครพอจะเดาสาเหตุได้บ้างครับ
    (เลี้ยงร่วมกับหมาไทยอีก 4 ตัว โกลเด้น 1 ตัว นอนกรงแยกกัน
    กินข้าวพร้อมกันและหม้อเดียวกัน ตัวอื่นปกติ)

หมอ พิทบูลตอบ:

เลือดออกอย่างเฉียบพลัน พร้อมทั้งมีอาการอาเจียนเป็นเลือด ซึ่งเป็นอาการทางคลินิกที่เด่น ของเคสนี้
    สาเหตุอย่างกว้างๆของเลือดออกอย่างเฉียบพลันมีดังนี้คือ
    1. เป็นโรคแผลในกระเพาะอาหาร
    2. เกิดจากการได้รับสารพิษ 2 ชนิดใหญ่ คือ
    2.1 สารหนู (Arsenical compound)
    2.2 ผงแขกดำ (Zinc phosphide)
    3. เกิดจากการบกพร่องของระบบการแข็งตัวของเลือด

กรณีที่ 1 และ 3 อาการทางคลินิกของโรคจะต้องเกิดมานานแล้ว (เรื้อรัง)

ส่วนกรณีที่ 2 น่าสงสัยที่สุดครับ เพราะอาการเกิดอย่างเฉียบพลันมาก พบมีการไหลของเลือดในระบบทางเดินอาหาร
    โดยที่ สารหนู จะทำให้เลือดไหลออกง่าย โดยกลไกทำให้เลือดไม่แข็งตัวครับ
    ส่วนผงแขกดำนั้น จะถูกกรดในกระเพาะอาหารเปลี่ยนเป็น Phosphine ซึ่งมีฤทธิ์ระคายเคืองและกัดกระเพาะอาหาร ทำให้พบเลือดออกออย่างเฉียบพลันที่กระเพาะอาหารได้ ครับ......... (อย่างไรก็ตามประวัติสัตวืป่วยหมอได้รับมาน้อย ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมอยากบอก ก็เขียนมาเล่าให้ฟังด้วยครับ)

หมอ พิทบูล
  • เรียนคุณ jomtub
    องค์ประกอบของเยื่อใย ในอาหารก็มีส่วนทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทางกายภาพของก้อนอึ ได้ครับ ยิ่งมีเยื่อใยมากก็จะยิ่งเละและนิ่มมากขึ้น
    อีกกรณีหนึ่งการเปลี่ยนอาหารอย่างฉับพลันก็ส่งผลทำให้ระบบการย่อยไม่สมบูรณ์เนื่องจาก ชนิดของน้ำย่อยสร้างมาไม่เพียงพอ ทำให้ย่อยอาหารไม่สมบูรณ์ ส่งผลทำให้ ก้อนอึนิ่มเหลวได้ พยายามอย่าเปลี่ยนอาหารอย่างเฉียบพลัน ครับ ค่อยๆเพิ่มอาหารใหม่ทีละนิด ครับ ลองสังเกตไปเรื่อยๆอีกสัก 2 อาทิตย์ครับ หมอเชื่อว่า ระบบทางเดินอาหารจะปรับได้กับอาหารใหม่ครับ

คำจำกัดความว่าท้องเสีย มีดังนี้ครับ

1. ถ่ายเหลวมากกว่า 3 ครั้งต่อวัน
    2. ถ่ายเหลว มีสี ดำ แดง หรือเขียว 1 ครั้ง

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณครับ คุณหมอ ผมจะลองสังเกตดูครับ
  • สวัสดีครับอาหมอ

มีโอกาสเข้ามาดูบอร์ดก็เยอะ นี้แหละครับครับแรกที่เข้ามาห้องนี้
    ถึงไม่มีคำถามอะไรมาถาม แต่อ่านไปแล้วได้ความรู้ดีครับ

ขอบคุณสำหรับผู้ที่ตั้งคำถามครับ
    และแน่นอนครับอาหมอกับคำตอบที่มีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

*ขอเรียกอาหมอเหมือนคนอื่นๆก็แล้วกันครับ
  • เรียนคุณหมอที่เคารพ

ข้อมูล
    ปัจจุบัน มีลูกพิทบลู 2 ตัว

ตัวเมีย อายุ 3 เดือนเศษ นำหนัก 10.5 โล
    กิจกรรม ใส่สายจูงพาวิ่งเล่น ทุกเย็น 2 รอบสนามฟุตบอบล
    และ ปล่อยวิ่งเล่น ตามปกติ ทำวัคซีนรวมเข็มแรกอายุ 45 วัน
    เข็มที่สอง เมื่อ 18 ตค.

ตัวผู้ อายุ 2 เดือนเศษ น้ำหนัก 5 โล เศษ
    กิจกรรมนอกบ้าน ยังไม่ให้ออก ทำวัคซีนรวมเข็มแรกอายุ 2 ด
    เมื่อ 6 ตค. เข็ม2 หมอนัด 8 พย.

อาหาร ให้ทาน F1 ผสมโครงไก่ต้มสุก บางครั้งผสมกล้วยน้ำว้า
    บางครั้ง ผสมนม หรือไข่ต้ม อาบน้ำอาทิตยละครั้ง ด้วย HYPO...
    อะไรค่อจำไม่ได้ครับ คนขายบอกเหมาะกับ พิทบลู เพราะอ่อนที่สุด

ปัญหาครับ
    1. วัคซีนรวมของตัวเมีย หมอที่ฉีดให้ครั้งที่ 2 แนะนำให้
    ฉีดอีกครั้ง เป็นครั้งที่ 3 ในวันที่ 8 พย.นี้ เพราะฉีดเข็มแรกเร็วไป
    2. ตัวเมีย มีเม็ดตุ่ม ขึ้นบริเวณ หลัง และหัว หลังจากให้อาหารผสมโครงไก่ ต้มสุก
    พอหยุดให้ เริ่มดีขึ้นครับ แต่ยังไม่หาย เค้าเลยกินน้อยลง
    3. ตัวผู้ที่เพิ่งได้มา กินทุกอย่างเลย มันชอบกล้วยครับ แต่ถ่ายไม่เป็นที่
    เลยทำให้ ตัวเมีย ซึ่งหัดมาดี เริ่มนิสัยเสีย ไล่เก็บทั่วบ้าน แต่เก็บง่ายครับ
    เป็นก้อนเลย ไม่เละ ทั้ง 2 ตัว

คำถามครับ
    1. วัคซีนเข็มที่ 3 จำเป็นไหมครับ หมอที่ฉีดแนะนำว่า เพื่อสร้างภูมิคุ้มกัน
    ให้ต็มที่ เพราะเข็มแรก ควร อายุ 2 เดือน
    อยากใหคุณหมอแนะนำโปรแกรม ฉีดวัคซีน ทุกโรคเลยครับ
    2. แก้ไขยังงังดีครับเรื่องเม็ดตุ่ม ที่ขึ้นบริเวณหลัง กับหัว
    อยากให้น้ำหนักมากกว่านี้ และเสาร์นี้จะพาไปตัดหู ครับ
    3. ข้อ 3 จะเตะ ตี ก็เจ็บตัวเอง สงสารด้วยครับ
    ผบ.ที่บ้านบอก หักคอ จิ้มน้ำพริกเลย(เมียตู ดุจัง) ทำไงดีครับ
    4. การถ่ายพยาธิ เคยเห็นร้านขายของสุนัขเอายาถ่ายพยาธิเด็กมาขาย
    ใช้ได้หร๋อครับ
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำตอบ
  • :o006:คุณอาหมอครับ สงสัยมากครับเจ้าพิทของผมอายุ 6 เดือน ทำไมมันอารมณ์ทางเพศสูงจังครับ มันเที่ยวไปไล่ล็อคเจ้าฮัสกี้ตัวผู้ที่บ้านแล้วซอยๆเหมือนจะผสม อาการแบบนี้คืออะไรครับ
  • เรียน mr_jub

เรื่องโปรแกรมวัคซีน ทำได้ดังนี้ครับ

โปรแกรมที่ 1

อายุ 45 วัน ฉีดวัคซีนป้องกันโรคลำไส้อักเสบ + ถ่ายพยาธิ
    อายุ 60 วัน ฉีดวัคซีนรวม (ที่มีโรคพิษสุนัขบ้ารวมอยู่ด้วย)
    อายุ 90 วัน ฉีดวัคซีนรวม (ที่มีโรคพิษสุนัขบ้ารวมอยู่ด้วย) + ถ่ายพยาธิซ้ำ

โปรแกรมที่ 2 (ใช้ในกรณีที่มีปัญหาโรคลำไส้อักเสบระบาด)

อายุ 30 วัน ฉีดวัคซีนป้องกันโรคลำไส้อักเสบ
    อายุ 45 วัน ฉีดวัคซีนป้องกันโรคลำไส้อักเสบ + ถ่ายพยาธิ
    อายุ 60 วัน ฉีดวัคซีนรวม (ที่มีโรคพิษสุนัขบ้ารวมอยู่ด้วย)
    อายุ 90 วัน ฉีดวัคซีนรวม (ที่มีโรคพิษสุนัขบ้ารวมอยู่ด้วย) + ถ่ายพยาธิ

หมอคิดว่า เป็นโปรแกรมที่รัดกุมและประหยัดมากที่สุดแล้วครับ

ตอบคำถาม :
    1. ตัวเมียควรฉีดซ้ำอีก 1 ครั้งครับ ห่างจากเข็มที่ 2 ประมาณ 1 เดือนครับ (เพราะฉีดที่ 45 วันโดยใช้วัคซีนรวม ภูมิต้านทานจะขึ้นไม่ดีครับ)
    2. ตุ่มหนองที่เกิดขึ้นน่าจะเกิดจากรูขุมขนอักเสบซึ่งอยู่ในกลุ่มของโรคที่ชื่อ Superficial pyoderma หรือ deep pyoderma ซึ่งไม่เกี่ยวกับการกินอาหารครับ
    สาเหตุเกิดจาก
    2.1 เกิดการระคายเคืองบริเวณดังกล่าวอย่างเรื้อรัง เช่น ล้างแชมพูออกไม่หมด หรือไม่ค่อยได้อาบน้ำ เป็นต้น
    2.2 เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรีย
    วิธีการแก้ไข
    1. พยายามล้างแชมพูออกให้มากที่สุด โดยเฉพาะตำแหน่งบริเวณหัว ซึ่งน่าจะเป็นบริเวณที่ ชะโลมแชมพู และมักจะมีความเข้าข้นตรงตำแหน่งดังกล่าวสูง
    2. ใช้ ยาปฏิชีวะนะ เช่น Cloxacillin 20 มก/ สุนัข หนัก 1 กก. กิน เชา-เย็ย ติดต่อกันประมาณ 1-2 อาทิตย์ หรือ เซฟฟาเลกซิน ขนาดเดียวกัน และความถี่เดียวกัน
    3. ใช้ serratiopeptidase ให้กิน ครั้งละ 1 เม็ด เช้า/เย็น นาน 1-2 อาทิตย์
    4. ใช้ ครียม Unipred บริเวณตุ่ม วันละ 2-3 ครั้ง

3. ถ่ายไม่เป็นที่ ต้องฝึกครับ อดทนต่อการฝึกสุนัขขับถ่าย เพราะช่วงอายุขนาดนี้ ฝึกง่ายครับ พาสุนัขไปบริเวณที่ต้องการให้ขับถ่าย ทำทุกๆวัน เพราะสุนัขชินกับกลิ่นบริเวณที่เขาขับถ่ายเป็นประจำ สุนัขจะจำกลิ่นที่บริเวณดังกล่าวได้ และจะเดินไปขับถ่ายที่บริเวณดังลก่าวเองครับ
    4. ยาถ่ายพยาธิของเด็ก ใช้ได้ครับ ตัวยาใช้เหมือนกัน และถูกกว่าของสัตว์ด้วยครับ เพียงแต่ให้ขนาดของยาถูกต้อง

หมอ พิทบูล
  • เรียนคุณ jomtub
    วัย 6 เดือนกำลังจะเข้าสู่วัยเจริญพันธุ์ ฮอร์โมนเพศเริ่มมีมากขึ้น เป็นเรื่องปกติครับ เพราะการแสดงออกดังกล่าวเป็นอิทธิพลของฮอร์โมนเพศครับ เป็นพฤติกรรมที่สุนัขมีการฝึกเพื่อความสามารถเฉพาะตัวในการผสมพันธุ์ ตัวไหนเริ่มก่อน ก็จะมีความสามารถในการผสมพันธุ์เก่งกว่าตัวที่เริ่มแสดงพฤติกรรมดังกล่าวช้าครับ

หมอ พิทบูล
  • หนูพึ่งพาพิทบูล เจ้าแรมโบ้ตัวแสบไปตัดหูมา ค่ะ
    แล้วเจ้าแรมโบ้ชอบไปนอนใต้เตียงอ่ะค่ะ แล้วบ้านหนูยุงเยอะมาก ๆ ค่ะ ถ้าว่ายุงกัด แล้วจะเจ้าแรมโบ้
    จะเป็นอะไรมั้ย ค่ะ
    แล้วเจ้าแรมโบ้ ชอบอึไม่ออกอ่ะค่ะ อันนี้จะเป็นอันตรายอะไรรึป่าว ค่ะ
  • สวัสดีคุณหมอ
    อยากทราบว่าถ้าสุนัขเป็นโรคหัดตาย แล้วอยากเลี้ยงสุนัขใหม่ต้องใช้ระยะเวลาเท่าใดจึงจะหมดเชื้อหัดแล้วเลี้ยงใหม่ได้ครับ
  • พอดีพาไปตัดหูแร้วมันเลือดไหลมั้ยหยุด ทำงัยอ่ะคับ
  • คุณหมอคับ
    หมาที่บ้านอายุ 9 เดื่อน
    เป็นสัตมาแล้ว 2 ครั้ง
    ถ้าผสมจะได้ไมคับ
    แล้วจะมีปัญหาอะไรหรือปล่าว

อีกเรื่องคับ
    หมาตัดหูตั้งแต่อายุ 2 วัน
    แล้วหูจะงอกไมคับ ตอนนี้ อายุ2เดือน
    แต่ถามว่าดีไม ผมว่าดีนะ
    ไม่มีเลือด ไม่มีร้องเลย
    มีรูปมาให้ดูคับimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    PA212594.JPG 158K
    PA212566.JPG 167K
    PA212564.JPG 166K