ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษา...หมาเปน Heat stroke มีโอกาสหายไหม
  • พิทที่เลี้ยงอยู่ มีอาการหอบง่าย และเป็นHeat stroke (ตามที่หมอบอก)ไม่สามารถออกกำลังกายได้เลย

มันจะมีโอกาสหายหรือว่าดีขึ้นไหม
  • เลี้ยงสายไหนละคับ bully หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ต้องทำใจออกกำลังกายมากไม่ได้ หานำเย็นเช็ดตัวให้มากๆคับ
  • เสียใจด้วยนะคับ
  • ตัวที่เลี้ยงเปนหมาแดง

มันเปนครบทุกอย่าง เปนทั้ง โรคข้อสะโพก เปนทั้ง ฮีทสโตรค

ตอนนี้เลยไม่รู้จะทำไง แต่ยังไงมันก็น่ารัก
  • ถ้าเปนเยอะขนาดนั้น:o003:

ต้องเอาไปต้มกิน :o028:
  • หมาของใคร ซื้อจากที่ไหนครับ ปรกติหมาที่ร้อนตับแตก(สมัยก่อนเค้าเรียกอย่างงั้น) ถ้าไปหาหมอทัน หมอจะตรวจเลือดเพื่อดูอาการของตับ แล้วก็ให้ยา บำรุง เลือด และตับ อันนี้คือเกิดจากออกกำลังกายตอนที่อากาศร้อนมาก ๆ และไม่ได้น้ำ แต่อย่างอาการที่คุณบอกมา มันเหมือนเป็นโรคทางพันธุกรรม เหมือน ปั๊ก เหมือนชิวาว่า ปักกิ่ง อะไรแบบนั้นหรือเปล่าครับ
  • อย่ารู้แหล่งที่ซื้อเลย มันไม่ดี เหอๆๆ

แต่อาการของโรคข้อสะโพกเปนกรรมพันธุ์

แต่ฮีทสโตรกจะเปนเพราะตัวมันเองหรือกรรมพันธุ์อันนี้ก็ไม่แน่ใจ

ไปหาหมอและเคยเจาะเลือดมาแล้ว หมอก็บอกว่าตับไม่ดีแต่หมอก็ไม่ได้ให้ยาอาไรมา แค่บอกให้เปลี่ยนอาหาร

ส่วนเรื่องการออกกำลังกาย ไม่ได้ออกตอนอากาศร้อน เพราะออกตอนเย็นๆใกล้ค่ำแล้ว และไม่ได้ออกกำลังกายหนัก

ส่วนมากก็จะให้วิ่งแค่จากหน้าบ้านไป หน้าประตูรั้วแค่นั้น ก็ราวๆ 50 เมตรน่าจะได้
  • เคยเจอในเว็บอื่น บอกว่า หมาที่เหนื่อยง่ายจะเป็นพวกหน้าสั้นเพราะมีโพรงจมูกเล็ก
    ่ถ้าฮีทสโตรกของหมาคุณเกิดจากหน้าสั้น คงรักษาไม่ได้
    แต่ถ้าเกิดจากสาเหตุอื่น น่าจะมีทางออก ขอความเห็นผู้รู้ท่านอื่นๆด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    funny-dog-pictures-lick-nose-no-tissues.jpg 33K
  • :m049:ไม่ได้หน้าสั้น เพราะมันมันพิทบูลเรทโนส

ตัวที่เห็นข้างล่างนี่แหล่ะ
    ไฟล์แนบ
    ควาย001.jpg 36K
  • งั้นก็ลองทำกิจกรรมเบาๆดูสิครับ อย่าหักโหม ออกกำลังในที่ๆร่มๆเย็นๆ อากาศสบายๆ ค่อยๆออก ค่อยๆฝึก ค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะครับ

มีความสุขกับการเลี้ยงนะครับ ไม่ว่ามันจะเป็นยังงัย
  • อาการเป็นยังไง ขอรายละเอียดไว้บ้างค่า จะได้สังเกตุได้
  • ไม่มีรูปอ่ะครับ รอดูอยู่
  • อาการของมันคือ เวลาพามันเดินมากๆ หรือระยะทางไกลๆ ไม่ว่าจะอากาศร้อน หรือไม่ร้อน

แต่อาการจะเกิดได้ง่ายเมื่ออากาศร้อน หมาจะมีอาการหอบไม่ยอมหยุด ให้กินน้ำหรือพักก็ไม่หาย

ผ่านไปสักพักลิ้นของหมาจะกลายเปนสีม่วงออกเทา จนซีด หมาจะมีอาการมึนๆ เดินวนไปวนมา

เหมือนไม่ได้สติ จนพาไปถึงหมอ หมอจะให้เอาเข้าห้องที่เปิดแอร์หรือพัดลมไว้ทันที

หลังจากนั้นก็จะน้ำก้อนน้ำแข็งมาประคบเย็น ฉีดยากันช๊อค และยาอาไรไม่ทราบอีก สองเข็ม(เท่าที่จำได้)พร้อมกับให้น้ำเกลือ

และเราก็ต้องคอยเอาผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดตามตัวและขาหนีบ อุ้งเท้า มันไปด้วย ผ่านไปสักครึ่งชม. ได้ มันจะเริมหยุดหอบ และนิ่งลง

จนอาการเปนปรกติ

ส่วนอาการของโรคข้อสะโพกที่ตัวนี้เปนก็คือ ข้อหลุดออกมาจากเบ้ากระดูกหรือที่ใครๆเรียกว่า ฮิป นั่นแหล่ะ
  • เป็นกำลังใจให้คับ สู้ๆนะคับ