ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงเพราะรักหรือเพื่อการยอมรับ
  • ผมได้แสดงความเห็น เรื่องการแสดงความรักต่อหมา ไปในหลายๆกระทู้
    รวมไปถึงการพิมพ์โต้ตอบ ทั้งในเอ็มเอสเอ็น แช๊ทรูม และการตอบอีเมล์
    ผมคิดว่าตอนนี้ต้องมีคนแปลเจตนาผมผิดและกำลังโกรธผมอยู่แน่ๆเลย
    หากท่านจะโกรธเพราะการแสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมาของผม
    ผมก็ไม่สามารถแก้ตัวหรือทำอะไรได้ แต่ลองอ่านเหตุผลของผมดูก่อนครับ

และขอบอกเลยว่ากระทู้นี้ ผมไม่ได้ต้องการชี้เฉพาะเจาะจงไปที่ใครคนใดคนหนึ่ง
    แต่ถ้าใครมีพฤติกรรมแบบที่ผมบอก และตีเจตนาว่าเป็นตัวเอง ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร
    แต่ผมยืนยันว่าทำไปด้วยความปราถนาดี และอยากให้ท่านเลี้ยงหมาอย่างมีความสุขอย่างแท้จริงครับ

เหตุการณ์เช่นเดียวกันนี้ เคยเกิดมาแล้วครั้งหนึ่ง ตอนแสดงความเห็นว่า
    สำหรับผม ใบเพ็ดดีกรี หากเอามาเป็นเครื่องปั่นราคาหมา ก็มีค่าเป็นแค่กระดาษเช็ดตูด เท่านั้น

คำพูดนี้ โดนตัดต่อ เอามาถล่มผมเละตุ้มเป๊ะ จาก พวกบูชาใบเพ็ดดีกรี มากกว่าคุณค่าในตัวหมาจริงๆ

ตอนนี้ผมก็คิดว่า คำพูที่ว่า รักหมาปัญญาอ่อน กำลังจะโดนเอามาขยาย อีกครั้ง
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ผมเลี้ยงหมาแทบทุกสายพันธ์มานานเกือบสามสิบปี เฉพาะพิทบูลก็เป็นสิบปีมาแล้ว
    เคยทำมาแล้วแทบทุกอย่าง เคยเพาะหมาขาย เคยบ้าหมาประกวด เคยอัดอาหารหมา เคยเอาหมาไปนอนในห้อง
    เคยเจอพวกเซียนแกล้งทำตัวแอ๊บแบ๊วมาลองของก็เคยเจอมาเช่นกัน

แต่วันนี้ผมเลี้ยงแค่เป็นเพื่อน เลี้ยงเพื่อมิตรภาพ และเป็นกิจกรรมเพื่อการสันทนาการในยามว่าง
    ผมเจอคนมาแล้วเกือบทุกประเภท เกือบทุกรูปแบบ ทั้งมาดี มาร้าย มาด้วยผลประโยชน์แอบแฝง
    ผมมั่นใจว่าผมอ่านคนออก ว่าใครเลี้ยงหมา โดยมีเป้าหมายอะไร

ผมไม่เคยบอกให้ใคร ไม่รักหมา ไม่ดูแลหมาตัวเอง
    แต่ผมมักจะบอกให้เลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบ ผมเน้นอยู่จุดนี้เพียงจุดเดียวจริงๆ
    ผมมั่นใจว่าผม ทำเพื่อเพราะมีเป้าหมายในการปกป้องหมาจริงๆ ไม่ได้รักหมาแบบเสแสร้งหรือดัดจริตครับ

พูดแบบไม่เกรงใจเลยว่า คนเลี้ยงหมาด้วยความรัก กับคนเลี้ยงหมาเพื่อสร้างการยอมรับ มันแตกต่างกันครับ

หากรักหมาจริง รักเพราะพื้นฐานเป็นคนรักสัตว์จริงๆ หมามันจะเป็นอย่างไรเขาก็รัก
    จะเล็ก จะใหญ่ จะแดง จะดำ จะกินเยอะ กินน้อย หากมันไม่เจ็บป่วย เขาก็จะไม่ทุกข์ร้อน
    แต่คนเลี้ยงหมาเพื่อสร้างการยอมรับ กลุ่มนี้จะสร้างปัญหาเยอะ เพราะเลี้ยงหมาเพื่อต้องการลบปมด้อยส่วนตัว
    คนประเภทนี้มักจะกังวลสารพัด และทุกสิ่งที่กระทำต่อหมา มันไม่ใช่เพราะความรัก แต่กระทำเพื่อตัวเอง เช่น

บางคนกังวลหากหมาไม่กินข้าว ทั้งที่หมาก็ไม่ได้ผอม หรือเจ็บป่วย ร่างกายปกติดีแทบทุกอย่าง แต่ก็เอามาเป็นกังวล
    แบบนี้ไม่ได้ทำเพราะความรัก เขาทำเพราะต้องการให้มันตัวใหญ่ ยิ่งใหญ่เท่าไรก็ยิ่งดี
    ความสุขของเขาคือการมีหมาตัวใหญ่ เพราะคิดว่าคนจะให้การยอมรับจากตรงนี้ มันคือความต้องการของเขาเอง แต่ไม่ใช่ความต้องการของหมา

บางคนเสริมอาหาร เสริมนั่นเสริมนี่ เป้าหมายก็เพื่อให้หมาเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้ เช่นอยากให้กระโหลกใหญ่ เพราะเขาอยากมีหมาหัวใหญ่กว่าชาวบ้าน
    เขาคิดว่าการมีหมาหัวใหญ่กว่าชาวบ้าน เขาจะได้รับการยอมรับจากสังคม ความสุขของเขามันจึงอยู่ที่ตรงนั้น แต่ไม่ใช่ทำเพราะความรักหมาแน่ๆ

บางคนก็คอยเฝ้าถามว่า อายุเท่านั้น เท่านี้ ควรหนักเท่าไร หัวควรขนาดไหน คอยเอาหมาตัวเองไปเปรียบเทียบกับชาวบ้าน ทั้งที่มันไม่เกิดประโยชน์แก่ตัวหมาเลย
    หมามันก็อยุ่ของมันแบบนั้น แต่คนที่ทุกข์ก็คือเจ้าของ

บางคนเอาหมามาตั้งกระทู้ให้คอยช่วยติชมแท้ๆ
    ยามคนชมก็ดีใจ แต่ถ้ามีใครติ ก็ด่าสวนเขาเสียๆหายๆ ทั้งที่เป็นขอให้เขามาช่วยติชมเอง

ที่ผมพูดไป ไม่จริงตรงไหน เถียงได้ครับ
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

หากความสุขของท่าน คือการดูแลเอาใจใส่ รักด้วยจิตใจบริสุทธิ์ กระทำเพราะความรักจริงๆ
    รักที่จะเห็นหมาของตัวเองมีความเป็นอยู่ดี ผมก็ขอร่วมชื่นชมยินดี และขออภัยหากการแสดงความเห็นของผมได้ไปกระทบกระเทือนต่อจิตใจของท่าน
    และต้องขออภัย และผมต้องขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งที่ไปกล่าวอะไรที่ไม่ดีต่อท่าน

แต่ถ้ากระทำเพราะความรักแบบดัดจริต เลี้ยงตามแฟชั่น และเมื่อถึงเวลาหนึ่ง ที่ท่านรู้แล้วว่าหมาไม่สามารถตอบสนองต่อความต้องการของท่านได้
    ท่านก็นำมันมาประกาศ ขาย แจก คำพูดของผมที่บอกว่า พวกรักหมาปัญญาอ่อนกลายเป็นความจริง ท่านก็ต้องยอมรับความจริงในเรื่องนี้

ด้วยความเคารพ
    มาร์ค :039::039::039:
    ไฟล์แนบ
    sunday.jpg 4K
  • :063: สวัสดี..ผมเองก็ชอบพิทบูลแต่ผมเขียนไปมากกว่านี้ไม่ได้เพราะสายที่ผมเลี้ยง..สายกัด..และก็ใช้ในหน้าที่จริงๆ ตัวไหนอายุมากเช่น 10 ปีก็เอาไว้เฝ้าบ้านไม่มีการทอดทิ้งครับ..อย่าเลี้ยงตามแฟชั่นครับอาจจะตอบไม่ตรงคำถาม...
    สุราษฎร์ พิทบูล :067:
    ไฟล์แนบ
    wm_normal_untitled-15.jpg 59K
  • พูดได้ดี
  • .:067:..สมัยก่อนครับพิทบูลมีคนรู้จักน้อยมากมีแต่สายกัด โชว์มีบ้างไม่มากสิบกว่าปีที่แล้วร๊อตไวเลอร์ดังมากครับคุณมาร์ค...ผมซื้อพิทบูลตัวแรกสีดำสาย อออดี้( สายกัด )มาจูงเดินทุกคนที่เห็นมันนึกว่าหลังอานต่อจากนั้นมาก็เลี้ยงแต่สายกัดมาตลอด.มีแมตแรก (ขออนุญาติ )
    เป็นแมตแรกของภาคใต้ครับ....เล่าสู่กันฟังนะครับคุณมาร์คศึกนี้คือหมาแดง 40 ก.ก กับ ลูกี้ ( ลูเกอร์แท้ ๆ ) 17.8 ก.ก หลังโรงพักแห่งหนึ่ง
    คนเข้ามาดูเยอะมากเพราะไม่มีใครเคยเห็น..ปล่อยหมาทั้งคู่ลงเวทีของผมเสียเปรียบทุกอย่าง แต่ที่สำคัญสายเลือดครับ.ผ่านไป35นาที
    หมาแดงเริ่มเหนื่อยลงไปเป็นทีของผม....หมาแดงแพ้ 38 นาทีครับไม่ออกจากมุม ผมขอให้ทุกคนมีจุดยืนของตัวเองแล้วถามตัวเองเลี้ยงพิทบูล เพื่อต้องการอะไรจากมันอย่าเลี้ยงตามกระแส..
    ขอบคุณ...คุณมาร์คมากครับ :033: สุราษฎร์ พิทบูล:063:
    ไฟล์แนบ
    gameladsm.jpg 23K
  • ไม่รู้ครับใครคิดอย่างไรผมไม่สน
    สนแต่ว่าผมเลี้ยงเขาแล้วมีความสุข
    ผมพูดอะไรเขาก้อฟังหมดครับแค่นี้ก้อพอใจแล้ว
    ไฟล์แนบ
    IMG0045A2.jpg 30K
  • โดนใจมากๆเลยครับพี่มาร์ค:o061:
  • พิทบูล มันไม่ใช่จะเหมาะกับคนรักหมาทุกคน เชื่อผมเถอะ

คนเลี้ยงหมาพันธ์ทั่วๆไปได้ แต่เขาอาจจะเลี้ยงพิทบูลไม่ได้
    เพราะลักษณะนิสัยประจำพันธ์เขาไม่เหมือนใคร
    บางคนอาจจะเหมาะกับหมาไทย บางคนเหมาะกับหมากระเป๋า บางคนเหมาะกับ หมาสวยงาม ฯลฯ

พิทบูล เป็นหมานักสู้ กระตื้อลือล้น กัดเก่ง กล้าหาญ อดทน แข็งแรง
    หมาพันธ์อื่น เป็นสัตว์ฝูง อยู่รวมกันหลายตัวได้ แต่พิทบูลไม่ใช่
    หมาพันธ์อื่น ยามกัดกัน จะเอาแค่ตัวไหนยอมแพ้ก็จะหยุด แต่พิทบูลไม่ใช่ มันฟัดจนตาย
    ฯลฯ

อดีต คนรู้จักพิทบูล แสวงหาพิทบูล เพราะมันกัดเก่งเกินตัว
    แต่ปัจจุบัน คนแสวงหาจากสาเหตุและปัจจัยด้านอื่นๆด้วย
    แต่ผมเพียงแค่ไม่อยากให้ลืมรากเง้าความเป็นมาของพิทบูล จนหลงประเด็น

ผมเจอคำถามที่ไม่ได้เกี่ยวข้องเลยว่าทำไมจะต้องมาคาดหวังในสิ่งเหล่านี้จากพันธ์พิทบูลด้วย บางทีก็จนปัญญาที่จะตอบ
    เช่น
    อายุขนาดนี้ควรหนักเท่าไร ตอบยากมาก หมาแต่ละสายขนาดร่างกายแตกต่างกันมากๆๆๆๆๆๆ
    พ่อหมาบางตัว 20 โลกว่าๆ แต่บางตัวกดไป เกือบ 50 โล ลูกมันควรจะโตแค่ไหนในแต่ละช่วงอายุ มันก็ตอบลำบากจริงไหมครับ

จะทำอย่างไรให้หัวใหญ่ หัวใหญ่หรือไม่ใหญ่ มันน่าจะมาจากกรรมพันธ์นะครับ ไม่น่าจะมาจากการเลี้ยงดู
    ถ้าการเลี้ยงดูทำให้หัวใหญ่ได้ พ่อพันธ์นำเข้าแพงๆ คงไม่มีโอกาสเข้ามา

กินอาหารเท่าไรถึงจะพอ ก็กินเท่าที่มันอิ่มละครับ เพราะตัวใหญ่ก็กินเยอะ ตัวเล็กก็กินน้อย
    กะเอาถ้ามันไม่ผอมจนซี่โครงบาน หรืออ้วนจนเป็นหมูตอน กินแค่ไหนก็อย่าไปกังวลเลย
    เอาความกังวลไปฝึกฝนอบรมให้เขาเป็นหมาที่ดี จะดีกว่า

กระทู้นี้ผมตั้งขึ้นมาเอง อยากแชร์ไอเดีย อยากพูดในสิ่งที่เป็นประสบการณ์ส่วนตัว เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไร
    แต่ขำๆนะครับ อย่าซีเรียส
  • เรื่องผมกับหมาผม มองตากัน เรารู้ใจกัน

แต่ที่รู้แน่ๆ

ผม

ได้มิตรภาพ จากหลายๆท่านที่นี่ ในสิ่งที่เรามี และได้ครอบครอง เหมือนๆ กัน หรือบางคนก็กำลังจะมี
    ได้ออกกำลังกายยามค่ำ พา 2 ตัววิ่งออกกำลังกายจนข้อมือตัวเองเริ่มไม่ดีแล้ว(อย่าลืมใส่สปริงลดแรงกระชากทุกครั้ง ผมเอ็นข้อมือเสีย)
    ได้กลับบ้านเร็ว กว่าเดิม ไม่บ้างาน กลับเย็น เหมือนเก่า
    ได้อดเที่ยว ตจว. ใครชวนก็ไปได่แค่คืนเดียว และต้องมานั่ง ว.4 ทางน้ำคนเดียวกับหมา เออมันก้มีฟามสุขดี ดีกว่าไปเมาแล้วขับ

ตั้งแต่เลี้ยงพิทบลูมา ยอมรับ ชีวิตมีความสุข มากกว่าเดิมครับ
  • จริงค่ะป๋า

ทุกๆวันนี้จะเจอหลายๆกระทู้ ที่ตั้งคำถามน่าโมโห จนอดคิดไม่ได้ว่าเค้าเลี้ยงพิทบูลเพื่อเหตุผลอะไรกันแน่ อ่านแล้วก็สงสารหมา ที่มีเจ้าของแบบนั้น

ส่วนตัวเลี้ยงเพราะชอบนิสัย มันมีหลายๆอย่างที่เหมือนเรา

พอได้เลี้ยงจริงๆก็ยิ่งรัก ยิ่งผูกพันธ์ แค่มองตากันก็รุ้ว่าเราต่างต้องการอะไร

****ปล.ป๋าที่นอนสีชมพูเรยหรอคะ ท่านอนเอ็กซ์มากๆคร๊า...............
  • ผมเลี้ยงเพราะว่า ชอบนิสัยมัน ขี้เล่น/ แข็งแรง / เล่นไม่หยุด / เล่นแรง / ดื้อ ผมเล่นกับมันเกือบทุกวัน ให้มันลากของ เพราะว่ามันชอบ ให้มันกัดผ้า แล้วชักเขย่อ กับมัน เพราะว่ามันชอบ ตอนนี้กำลังฝึกให้มัน เล่น สปริงโพล อยู่ แต่ว่าตอนนี้ มันแค่ 11เดือน เลยเริ่มจาก กัดผ้าแล้วดึงเล่นไปก่อน ที่พูดมา สำคัญที่สุดก้อคือ ผม ชอบที่จะเล่นกับมัน เหนื่อยไปพร้อมกัน สนุกดี เลยเข้าใจทันทีว่า ไอ้เรานิสัยเหมือนพิทบูลนี่หว่า คล้ายกับว่า ค้นพบตัวตนจิงๆ ว่าหมาพันธ์ไหนเหมาะกับเรา เลี้ยงหมา มา 3-4 พันธ์แล้ว กว่า 25 ปี เหมือนกัน ผมว่ามือใหม่ที่เลี้ยงหมา มาไม่ถึง 10 ปี ถ้าไม่รักจิงหรือว่าดูแลมันได้ ไปเลี้ยง พันธ์ อื่นเถอะครับ ถือว่าขอร้องล่ะ เพราะผม ว่ามันไม่เหมาะ กับคนไม่เข้าใจจิงๆ หรือพวกเลี้ยงตามกระแส ที่คุณมาร์ค พูด ผมว่า เป็นอะไรที่ชัดเจนที่สุดแล้วครับ
  • ยอมรับของมึงหมายความว่าไงวะ
  • ใช้ๆๆๆๆๆๆครับ ผมเห็นด้วยกับพี่มาร์คทุกประการเรยครับ

ชอบๆๆๆๆ พี่มาร์คเขียนดีมากๆๆเรยครับ
  • ผมว่าพิทบูลมันไม่ดื้อน๊ะครับ ผมเลี้ยงอยู่ สายเรสโน๊ส สีช็อคโกเเล็ต
    เรียนรู้โคตรไวเรยครับ สอนเเค่ครั้งเดียวเอง
    หรือบางครั้งไม่ต้องสอนเรยครับ มันสังเกตุเอาเอง

อย่างที่บ้านผม พิทบูลเข้าไปขับถ่าย ทั้งอุจระ ปัสวะ เองในห้องน้ำ ตลอด
    ไม่มีใครไปสอนมันเรยครับ มันเป็นของมันเอง ไม่รู้มันสังเกตุเวลาคนเข้าหรือเปล่าครับ
    ตอนนี้5 เดือนเเระครับ

สอนมันทำอย่างอื่นเเค่ทีเดียวเองมันทำได้หมดเรยครับ ไม่ดื้อเรยครับ สอนง่ายมากๆๆๆ
  • เลี้ยงเพราะรักค่ะ แถวบ้านน่ะไม่ค่อยมีใครยอมรับหรอกค่ะ

ละก็นอนด้วยกันทุกวัน อาบน้ำด้วยกันด้วย

เค้าชอบเล่นน้ำ ชอบไล่งับน้ำ ก้อเลยอาบน้ำง่าย

เราอยู่ด้วยกันตลอดยกเว้นตอนไปทำงาน

มีแต่คนว่าเราเลี้ยงหมาไม่เหมือนคนอื่น

แต่เราพอใจ.....

ที่ได้เลี้ยงเค้าเหมือนเพื่อนแท้

ถึงเค้าจะขี้เล่นและทำตัวแอ๊บแบ๊วในบางที

แต่เค้าก็แสดงให้เราได้เห็นแล้วว่าเค้าปกป้องเราจริงๆ

ถ้าคุณเลี้ยงเค้าไว้แต่ในกรง คุณจะไม่มีวันรู้หรอกว่า

ในสถานการณ์คับขัน เค้าจะเปลี่ยนจากน้องหมาที่น่ารักกลายเป็นหมาดุดันขึ้นมาทันที
  • ขอแหวกแนวหน่อยละกัน
    ไอ้พี่มาร์ค เอ็งก็พูดตรงเกินไปนะ
    ไอ้ที่บำรุงน่ะเค้าก็อยากจะให้หมาเค้าดูดีเหมือนเจ้าของ(รึไม่ก็มากกว่า)
    แล้วก็เวลาคนมือใหม่ถามเค้าไม่ได้ถามซ้ำๆ คนอื่นเค้าก็ถาม
    บางคนยังหาไม่เป็น เค้าถามแค่นี้ ถามไม่ได้เหรอ
    ถ้าเค้าเคยเลี้ยง เค้าจะมาถามมึงเหรอ เค้าก็เห้นว่ามึงพึ่งได้
    เห็นว่ามึงรู้ดีเรื่องพิทบูล มึงจะช่วยเค้าหน่อยไม่ได้หรือไง
    กูอยากบอกมึงนะ ถ้ามึงอยากให้เค้าเข้าใจ
    เรื่องพิทบูล มึงก็ตอบเค้าไป อย่าไปว่าเค้าถามปัญญาอ่อนอีก
    คนถามเค้าเสียความรู้สึก มึงเคยคิดบ้างไหม
    เดี๋ยวมึงก็ได้เจอดี ผีมาเยือนมึงแน่
    แต่ตอนนี้ผีคงเป็นพวกของมึง
    หรืออาจเป็นมึงเองด้วยซ้ำ
    มันก็เลยไม่มีผีตนไหนกล้าด่ามึง
    กูจะเป็นคนแรกที่คอยด่ามึงยามที่มึงทำผิด
    และชมเวลามึงทำดี
    ความดีทำเยอะๆก็ไม่ทำให้มึงอ้วนหรอก
    เคยทำดีแล้วก็ทำต่อไป
    หรือว่ามึงให้คนอื่นตอบ เลยตอบกวนส้นตีนแบบนี้
    รัฐบาลเค้าก็ยังมีฝ่ายค้าน คอยตรวจสอบ
    กูนี่แหละจะตรวจสอบมึง
    จำชื่อกูไว้นะไอ้พี่มาร์ค
    แล้วกูจะได้รู้ซักทีว่ามึงจะเดือดมั๊ย....
    มึงพูดให้แต่เค้าว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา
    นี่ก็เป็นเรื่องธรรมดาเหมือนกันโว้ยยย..
    กูกล้าที่จะเปิดเผยชื่อ ไม่ปอดแหกหรอกนะ
    ไปล่ะ......
    :o058::o058::o058:
  • คุณพานิแดม ผมอยากรู้จริงๆถ้ามีวันนึง...สันดาน...หมาพิทบูลของคุณมันออกมา ไม่ว่าจะเป็นสิ่งเร้าใจจากภายนอกไปกระตุ้นความรู้สึกมัน แล้วคุณจะจัดการกับมันยังไง...????????????
  • มุมมองของผมนะครับ....
    ผมมองว่าคนที่จะเริ่มเลี้ยงพิทบลูอะ คงต้องมีความชอบหมาพันธุ์นี้เป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว
    จึงเริ่มสนใจและศึกษาก่อนนำมาเลี้ยง และคนทุกคนที่คิดจะเลี้ยงหมาก็อยากให้หมาของตัวเองที่คิดจะเลี้ยง
    สวยสมบูรณ์แบบ ก็อยากจะรู้ว่าต้องให้กินอะไรถึงจะดี ออกกำลังกายยังงัย อาหารเสริมอะไรดี
    ไม่ได้เหมายความว่าเค่าตามกระแสหลอกครับ ผมว่าเค้าคงอยากจะเลี้ยงหมาให้มันโตแล้วออกมาสวย
    ในสายตาของผู้พอเห็นกันทั้งนั้น ส่วนเรื่องความรักมันต้องตามาคู้กันแน่ เพราะถ้าคนเราใส่ใจอะไรซักอย่าง
    มันก็ต้องมีความรักประกอบด้วย ไอ้พวกเลี้ยงไปตามมีตามเกิดจะเรียกว่ารักได้งัย แล้วไอ้พวกที่ใส่ใจ
    จะบอกว่าเค้าไม่รักก็ไม่ถูก ผมเพิ่มมาเลียงพิทบลูได้ระยะหนึ่งแล้ว ตัวผมเองก็พยามหาสิ่งที่ดีที่สุดให้กับหมา
    ของผมเหมือนกัน อาหารหลัก อาหารเสริม ออกกำลังกาย และผมก็หวังว่ามันโตมันคงจะสวยสดุดตาคน
    แล้วผมอยู่ในพวกตามกระแสหรือเปล่าครับ แต่ถ้าถามผมผมตอบได้เต็มปาก ผมรักหมาของผม ตอนแรกก็ไม่รู้ว่ารักหรือเปล่า
    แต่พอมานึกๆดู ถ้าผมไม่รักหมา ผมคงไม่ต้องมานั้งเช็ดขี้เช็ดเยียว ไม่เอามานอนบนเตียง ไม่กอดมันหลอกครับ
    ผมจึงรู้ว่าผมรักมันเข้าแล้ว
    แต่ก่อนหน้าที่ผมเริ่มศึกษา ผมก็ตั้งกระทู้ถาม ที่บ่างท่านว่าเป็นคำถามไร้สาระปัญาอ่อน นั้นแหละครับ
    เช่น หมาสีอะไรที่เป็นที่นิยม นิสัยพิทบลูเป็นยังงัย ให้กินอะไรดี อาหารเสริมกินดีหรือเปล่า ทำยังงัยให้หมาตัวใหญ่กล้ามขึ้น และอีก ฯลฯ
    ซึ่งผมก็โดนคนถามกลับมาว่าต้องถามตัวเองก่อนว่าเลี้ยงเพื่ออะไร บางท่านก็ด่าผมซะงั้นหาว่าผมเลี้ยงตามกระแส
    แต่ยังโชคดีที่มีบางท่านให้ความรู้ บอกตรงๆครับ ผม "งง" การที่ผมเลี้ยงหมาแล้วอยากให้หมาของผมออกมาสมบูรณ์
    ผมผิดเหลอครับ ถึงตอบกลับมากันอย่างนั้น ถ้าไม่ตอบก็ไม่ว่าแต่ไม่ต้องมาดูถูกกัน เพราะคนดีๆที่เค้าตอบมันก็พอมีอยู่ครับ
    หลังๆ ผมก็ไม่คิดจะถามอะไรแล้ว แต่ถ้าใครตั้งคำถามพวกนี้ถ้าผมรู้ผมก็จะพยายามช้วย เพราะผมคิดว่า ที่เค้าถามเค้าต้องการคำแนะนำ
    ก็เท่านั้นแหละครับ...ฝากถึงท่านๆ ทั้งหลาย แล้วท่านละครับคิดกันยังงัย
  • การแสดงความเห็น หากกระทำด้วยเจตนาบริสุทธิ์ ไม่ผิดหรอกครับ
  • มุมของผม ในกระทู้มีคำตอบในตัวของมันอยู่แล้ว

เลี้ยงเพราะรัก ถ้าคิดจะเลี้ยงพิทบูลแล้วก็ต้องรัก

เพื่อการยอมรับ นั้นต้องพิสูจน์ ทำดีมีคนนับถือ ทำชั่วอยู่มุมใดของประเทศคนก็รู้ ความจริงคือสิ่งไม่ตาย

แต่จะตายเพราะพูดความจริง
  • จะสูงต่ำ ดำขาว สายกัดหรือสายโช ตัวละแสน ตัวละหมื่น ตัวละพัน ก็พิทบูลเหมือนกันรักเขาดูแลเขาอย่างที่เขารักเรา
  • พิทบูล
  • พิทบุล เลี้ยงรวมกับสัตว์อื่นไม่ได้จิงเหรอ เฉพาะบ้านเราหรือเปล่าครับ ที่ยังมีความคิดแบบนี้กันอยู่ครับ
    ทั้งๆๆที่ ตปท พยายาม หาวิธี ให้มันเป็นสัตว์เลี้ยงแสนรักอยู่ และก้อเห้นเค้าทำได้ด้วยสิ บางทีเอาพิทไซร์ใหญ๋เข้าบ้าน
    ซี่งมีทั้ง หมาเล็ก แมว ฯลฯ มากมาย ทำไมเค้าทำได้ครับ ถึงเจ้าของหมาเองทำได้ แต่เค้าก้อจะมีเจ้าหน้าที่ ที่มีความรู้ให้คำแนะนำนะครับ

แต่บ้านเรา แนะนำ ไม่สมควรเลี้ยงรวมกัน อันนี้เป็นความคิดแบบเก่าๆๆ ที่ปลูกฝั่งกันมาหรือเปล่าครับ ทำไมต้องยึดติดกับ พิทบุล ดุๆๆๆ
    ยังไม่เคยเห็น คนที่มีความรู้เรื่อง พิท ออกมาแสดงความคิดแบบนี้เลยครับ ว่า จะพยายามทำอย่างไรให้เลี้ยงพิทให้เป็นสัตว์เสี้ยงแสนรัก จะไม่พยายามหาวิธีแก้ตรงนี้กันเลยหรือครับ
    เห็นมีคำตอบ ว่า ไม่.. ไม่สมควร... หรืออะไรก้อแล้ว อยากทราบว่าให้ความสำคัญกับตรงนี้ ได้พยายาม ค้นคว้า วิธีแก้ไข จนสุดปัญญา สมองแล้วหรือยังครับ
    ก่อนตอบว่า ไม่ได้ ไม่ควร ทั้งๆๆ ที่ ตปท เค้ามีให้เป็นกันอยู่ ว่า เค้าผึกหมาอย่างไร

ขอคำตอบด้วยครับ แต่ขอแบบความรู้ อย่าด่าผมนะ
  • เป้าหมายที่ไม่แนะนำให้เลี้ยงรวมกันหลายตัวก็เพื่อป้องกันปัญหาครับ

วีธีแก้ปัญหาที่ดีที่สุดก็คือการป้องกันครับ
    ถ้ารอปัญหาเกิดแล้วค่อยตามแก้ บางครั้งมันก็ไม่สามารถแก้ได้
    ทางที่ดี กันไว้ก่อนเลยดีกว่า

นิสัยพิทบูล มันชอบกัดกัน อันนี้มันคือธรรมชาติของเขาครับ
    หากเลี้ยงรวมแล้วไม่กัดกันก็ถือว่าโชคดีไป ถามว่ามีหรือไม่คนเลี้ยงรวมกัน ตอบว่ามีครับ แต่น้อย

แต่ถ้ามันกัดกันแล้ว ไม่มีวิธีที่ทำให้มันเลิกกัดกันได้
    เจ้าของก็ต้องเป็นทุกข์ ต้องแยกเลี้ยง แยกขัง แยกล่าม หรือหนักหน่อยก็ต้องหาบ้านใหม่ให้มันอยู่

หากจะเลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อนเป็นสมาชิกในบ้าน เลี้ยงตัวเดียว สบายใจสุดครับ

แต่ถ้าเป้าหมายอื่น เช่น ทำฟาร์ม เพาะขาย หากรับภาระไหวจะเลี้ยงกี่ตัวก็แล้วแต่สะดวกครับ
  • อีเหยินของผมครับไล่กัดไก่คนแถวบ้านเค้าบอกให้เลิกเลี้ยงผมยังไม่ยอมเลยครับ

รักและผูกพันครับ
    ไฟล์แนบ
    พิทบลูกัด4.JPEG 5K
  • หมาแต่ละพันธ์ มีวัตถุประสงค์ในการบรีดมาแตกต่างกัน
    หากเราเข้าใจลักษณะนิสัยประจำสายพันธ์ และไม่พยายามไปฝืนธรรมชาติของเขา
    เราก็เลี้ยงได้อย่างมีความสุข

พิทบูล เฝ้าบ้านได้ไหม ตอบว่าได้ แต่จะดีเท่าร๊อตไวเลอร์ไหมก็คงไม่เท่า
    ร๊อตกัดเก่งไหม ตอบว่ากัดเก่ง แต่ถ้าเทียบกันปอนด์ต่อปอนด์ จะดีกว่าพิทบูลก็คงเป็นไปไม่ได้

หากอยากได้หมาที่เป็นมิตรกับคนและอยู่รวมกับสัตว์อื่นได้ด้วย มันมีอยู่แล้วหลายสายพันธ์ ไม่จำเป็นต้องพิทบูลหรอกครับ :005:
  • ฝากไว้ อย่าให้พิทบูล ทุกสายพันธุ์ ต้องลง..แบบนี้เลย ...วันนี้เราทุกคนต้องช่วยกัน

ขอบคุณ.
    ไฟล์แนบ
    03630_82.jpg 83K
  • แต่รูปเฮียนี่เหมือนหมดแรงทั้งคู่เลยอ่ะ อิอิ(ถ้าจะเพลียน๊ะตามาร์ค)