ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยดูและออกความคิดหน่อย
  • เรื่องมีอยู่ว่าผมเลี้ยงพิทบูล 2 ตัว ลาบราดอร์ 1 ตัว ทั้งหมด ผมดลี้ยงแบบรวมกัน มาปีกว่าๆแล้ว 3วันก่อนผมปล่อยหมาในบ้านตามปกติ แล้วมันมีหมาพุดเดิ้ลมายังไงไม่รู้ คือผมอยู่ในตัวบ้านได้ยินเสียงหมาร้องแต่ไม่ใช่เสียงหมาของผม ผมเลยไม่ได้ไปดูตอนแรกแต่มีคนวิ่งมาหน้าบ้านมากผมเลยออกมาดู ที่เห็นคือพิทมันเอาเจ้าพุดเดิ้ลมากัดได้ไงไม่รู้ทั้งที่ไม่ได้เปิดประตูเลย แล้วรั้วก็แบบในรูปเลยครับ แล้วผมจะผิดหรือต้องรับผิดชอบยังไงดีครับ
    ไฟล์แนบ
    058.jpg 93K
    4 Oct. 04.jpg 35K
  • แล้วพุดเดิ้ลมันมาจากไหนหว่า:m044:มีเจ้าของมั้ย:m038:
    ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาเพราะว่าเหตุเกิดในบริเวรบ้านเรา:o003:
    แต่สงสารเจ้าพุดเดิ้ลโชคร้ายจัง:o066:
    ผมก็เลี้ยงลาบราดอร์ 1 ตัว กับพิทอีก 2 แล้วก็พุดเดิ้ลอีก 1 :o008:
  • ในความคิดผมๆว่าคุณไม่ผิดครับ
    เพราะหมาคุณอยู่ในบ้าน มันมีสิทธิที่จะปกป้องอณาเขตของมัน
    จากผู้ที่ไม่ได้รับเชิญซึ่งมันก็เป็นหน้าที่ที่คุณมอบหมายไว้ให้มัน
    ผมกลับมองว่ามันทำหน้าที่ได้อย่างดีเสียอีก

หมาเค้าหลุดเข้ามาเองช่วยไม่ได้ครับ
  • ผมว่าค่อยๆคุยกัน ก้อได้ครับ บ้านใกล้เรือนเคียง ถ้อยทีถ้อยอาศัย
    อย่าให้หมางใจ ใหนๆ เรื่องก้อแล้วไปแล้ว
    ( เอาซากพุดเดิล ไปคืนเค้าซะ ) หมาใครๆ ก้อรัก
    บอกเขา ว่าเราไม่ได้ ตั้งใจให้เรื่องเกิด ขอโปรดอภัย
    ก้อ เจ้าพุดเดิล (เข้ามาหาเรื่องเอง นี่หว่า...) มุดเข้าบ้านเราเอง
    โดยนิสัยสุนัข ชอบเล่นชอบสนุก เห็นเจ้าพิทกับลาบาร์ดอเล่นกัน
    เลยอยากเข้ามาเล่นด้วย ( เลยเสร็จมัน )
    จริงอย่างคุณ VIGO ที่สุนัขเวลาอยู่ในบ้าน จะหวงในถิ่นบริเวณ
    แต่พอออกนอกบ้าน ก้ออยากจะหาเพื่อนเล่น
    ...
  • ผมว่าถูกแล้วที่สุนัขพี่กัดถ้าสุนัขพี่ไม่กัดสิครับมันแปก

ตามสัณชาติของสุนัขมันหวงอณาเขตของมันอยู่แล้ว

.....อย่าไปยอมเขามันเข้ามาเองช้วยไม่ได้......
  • เอ่อ ขออกความเห็นด้วยครับ ผมว่าไม่ผิดหรอกนะเพราะหมาเราอยู่ในบ้าน และหมาเค้ามาโดนในบ้านเราอีกต่างหาก แต่ว่าเจ้าของ พุดเดิ้ลเค้าก็รักของเค้านะถ้าเป็นผมก็คงเสียใจมากๆเลยนะ เราไปขอโทษเค้าก็จะดีครับ คือเราไม่ผิดแต่เค้า สูญเสีย มากกว่าเราอ่ะ เหมือนแสดงความเสียใจกับเค้า เค้าก็อาจจะมีโกรธๆเราตอนแรกล่ะนะ ไม่เกิน 3 วันเค้าก็คิดได้เองว่าเราไม่ผิดถ้าเค้ามีเหตุผล แต่ดูสถานการณ์ก็ดีครับ แต่ยืนยันว่าเราไม่ผิดหรอก สบายใจได้
  • หลายครั้งที่เห็นการแสดงความคิดเห็นของพวกเรา คิดเพียงว่าใครผิดใครถูกจนลืมหลักของการอยู่ร่วมกันในสังคม

อย่าลืม สิ่งที่ทำให้สังคมของมนุษย์มีความแตกต่าง ก็คือ วุฒิภาวะทางสังคมและวัฒนธรรมแห่งการอยู่ร่วมกัน

หากว่ากันตามกฏหมายเราไม่ผิดอยู่แล้ว แต่ถ้าคำนึงถึงความรู้สึกของสังคมแห่งการอยู่ร่วมกัน
    การแสดงน้ำใจ ไม่ได้ชดเชยเรื่องการสูญหรือบอกว่าใครผิดใครถูก แต่ช่วยเรื่องความรู้สึกที่ดีระหว่างกัน

มีเพื่อนบ้านดีๆก็ควรรักษาไว้ อย่าเอาแค่ว่าใครผิดใครถูก จนทำให้เสียเพื่อนบ้านดีๆไปนะครับ

การเลี้ยงพิทบูล ความภูมิใจ ไม่ใช่แค่การที่เรามีหมาที่มีสมรรถนะเหนือกว่าคนอื่นเท่านั้น
    แต่ความภูมิของเจ้าของพิทบูลคือ เราเป็นผู้เลี้ยงพิทบูลประเภทใดมากกว่า

ท่านจะเป็นเจ้าของพิทบูล ประเภทใด ท่านต้องเลือกเองแล้วละครับ :005::005::005:
  • ของผม ไม่กัด :m005:ไม่ตอบโต้:m005:
    จริง ๆ นะ:o010: แปลกใจอยู่เหมือนกัน
    ไฟล์แนบ
    88.jpg 85K
  • :o013:ก็ เจ้า แม๊ก มัน เป็น หมีแพนด้า ใจดี จะกัด ได้ ไง 55+:o028:
  • การที่พิทบูลกัด หมาอื่นถือเป็นเรื่องปกติ อยู่แล้ว แต่ที่ไม่ปกติคือเจ้า พุดเดิ้ล นี่ซิ

ผิดอะเราไม่ผิดแน่ เพราะเหตุเกิดอยู่ภายในรั้วบ้านเราเองด้วย

แต่ถ้าเจ้าของพุดเดิ้ลรู้ละก็คงต้องผิดใจกันแน่เลย

ส่วนเจ้าพุดเดิ้ลโชคร้ายมันคงจะหลงเข้ามานี่ก็ว่ากันไป

เจอเจ้าของพุดเดิ้ล ก็ค่อยๆว่ากัน แก้ไขเหตุการเฉพาะหน้าเอา คุยกันแบบเอาน้ำเย็นเข้าลูบ เดี๋ยวก็ดีเอง แหละครับ
  • รักษานํ้าใจกันไว้ อย่างที่ เฮียใหญ่บอกก็จะทำให้เรื่องมันดีขึ้น แหละครับ
  • ผมคิดว่า ช่วยกันคนละครึ่งดีกว่าครับ หมาใครๆก็รัก

แต่เราไม่ผิดอยู่แล้ว แต่จะผิดใจกับเพื่อนบ้านนี่สิครับ ยังอยู่ด้วยกันอีกนาน :o060::o060:
  • หมาไม่ตายไช่มั๊ยครับ ถ็ไม่ตายก็ไปขอโทษเค้าก็ดีนะครับ
    ถ้าตายก็อาสาทําศพไห้เค้าก็จะเป็นการดีนะครับ ไห้ค่าทํา
    เเผล หรือค่าทําศพตามเห็นควรครับ เรื่องผิดน่ะเราไม่ผิดอยู่เเล้วครับ
    แต่หากเจ้าของหมานิสัยไม่ดี เรียกร้องมากเกินควรไม่ต้องให้มันเลย
    อย่างเช่นค่าเลี้ยงดู ค่ายา ค่าอาหารหลายๆอย่าง รวมเเล้วราคา
    เหยียบหมื่นนี่ก็ไม่ไหวนะครับ ไม่ต้องไห้อย่าไปเสียรู้มัน เคยมีเหตุการณ์
    อย่างว่ามาเเล้วเหมือนกันนะครับ แบบเรียกร้องเกินควรเนี่ยนะครับ

หากเค้าไม่ว่าอะไรก็ทําเเบบที่เเนะนําไว้ตอนเเรกนั่นเเหละครับดีที่สุด
  • งานนี้ผมว่ามีแต่เสียครับ :o014::o048::o005:
  • http://www.youtube.com/watch?v=W66UqWdz_oY&feature=related

ผมกล้วเจ้าของแบบใน clip นี้อะครับ แต่pitbull นี่มันก็อึดไม่ใช่ย่อยนะเนี่ย