ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความคิดเห็นเรื่องน้ำหนักและขนาดของพิท
  • :m002:ไปงานที่มีทติ้งสายสองมาครับ สังเกตดูว่าเดี๋ยวนี้พี่น้องเลี้ยงพิทเน้นไปทางขนาดใหญ่ และน้ำหนักมาก ไม่เน้นกล้ามเนื้อ บางตัวอายุน้อยๆแต่หนัก30โล เวลาเดินหลังขาแอ่นเป๋ไปมาหมดความสง่าน่าเกรงขามไปเลยคร้าบ ความเห็นส่วนตัวผมว่ามันเสียหมา ใครมีพิทกล้ามโตมาโชว์กันหน่อยคร้าบพี่น้อง
  • ของพี่จอมทัพหมาแดงปะครับพี่ ผมกำลังหาทางให้เจ้าชีต้ามีกล้าเนื้อแน่ๆเหมือนกันครับชอบๆๆครับผมเห้นพี่บางคนเขาให้กินไก่สดโครงไก่สดมันช่วยได้เหรอครับพี่ผมเห็นบางตัวถ่ายท้องแบบท้องเสียเลยครับเหลวๆๆ
  • ผมชอบหุ่นสมส่วน ลํ่านิดๆก็จะดี แต่ชอบ สูงๆใหญ่ๆนะ มีกล้ามๆ นี่ จะดีมากใน อุดมคติ ครับ :m001:
    เรื่องโครงไก่ ลูกสาวผมกิน ก็ ถ่ายแข็ง นะครับ แข็งจนกวาดได้เลยเมื่อถ่ายออกมาใหม่ๆนะ :m018: เรื่องช่วยได้หรือไม่นั้น ผมไม่ถนัดทางโภชนาการแต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยให้กินละ แต่ที่รู้ก็คือ โครงไก่มันมีกระดูกมากกว่าเนื้อนะครับ นั่นคือแคลเซียม การที่ร่างกายจะดึงแคลเซี่ยมไปใช้ได้ก็ต้องมี ฟอสฟอรัส ด้วยใช่หรือไม่อันนี้ไม่แน่ใจ :m067: แล้วโครงไก่ก็มีเนื้อติดมาบ้างแต่ก็ปริมาณน้อยอยู่นะครับ อาจจะดีเรื่องความสดใหม่ของอาหารและสารอาหารบางตัวที่ไม่โดนความร้อนทำลายไป:m025: แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับ วิจารณญาณ ของเจ้าของเด้อ :m091:
  • อยากให้หมากล้ามขึ้นต้องพาเดินเยอะๆครับ ไม่ใช้ให้กินอาหารหรือหวังพึ่งอภินิหารจากการกินเพียงอย่างเดียว
    ถ้ากินแค่อาหารแล้วกล้ามขึ้น พวกเพาะกายคงไม่ต้องลำบากลำบนเข้าโรงยิม

สองสิ่งต้องประสานและสอดคล้อง
    การออกกำลังช่วยพัฒนากล้ามเนื้อ ให้แข็งแรง ขยายตัวและพัฒนาขึ้น
    แต่กล้ามเนื้อจะแข็งแรงและขยายตัว ก็ต้องการสารอาหารที่ดีมีคุณภาพ

และควรเดินวันละครึ่งชั่วโมงเป็นอย่างน้อย และต้องเดินต่อเนื่องโดยให้หมาลากเราไป
    ไม่ใช่เดินๆหยุดๆ แวะซ้ายทีขวาที อันนี่ไม่ได้ผลนะครับ
    หมาไม่สามารถบังคับให้มันยกน้ำหนักหรือเล่นกล้ามได้
    การพาเดินโดยใช้น้ำหนักตัวคนจูงเป็นตัวถ่วง จึงเป็นการบริหารกล้ามเนื้อที่ง่ายที่สุด สะดวกที่สุด
    หากเจ้าของนอนเกาพุงดูอยู่เฉยๆ แล้วฝันหวานอยากเห็นหมากล้ามสวย ก็จงฝันต่อไปเถอะ

การอัดอาหารเยอะช่วยได้อย่างเดียวคือทำให้กล้ามพุงขึ้นเยอะครับ
  • ของผมเขาจะชอบเดินไปพร้อมกับผมครับเขาจะไม่ยอมเดินนำหน้าผมเลย ผมเลยให้เขาเล่นกระโดดฟัดเชือกแล้วดึงต้านแรงกับเขาแทนเช้า30-45นาทีเย้นอีก30-45นาทีครับพี่อยากให้เขาวิ่งนำหน้าแล้วลากเราไปแบบของพี่mafiaต้องฝึกยังไงครับจะได้เอาไปฝึกเขาบ้าง
  • จัดให้ซักชุดหมากล้ามๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC06113_resize.jpg 18K
    DSC00892_resize.JPG 94K
    theRealDealG2one_resize.jpg 66K
  • กล้าม คับ กล้าม มาแล้วจ้า.......................:062::062::062:
    ไฟล์แนบ
    แดงห้าว.jpg 34K
  • ทุกอย่างมันต้องมีการฝึกให้เขาเข้าใจ กับคำสั่งเสียก่อน และฝึกหมาต้องใจเย็น
    การฝึกหมาเป็นการนำสัญชาตญานที่มีอยู่ในตัวของเขาออกมาใช้
    คำสั่งก็คือ การสื่อสาร ที่เจ้าของบอกให้หมานำสัญชาตญานนั้นออกมา

สังเกตุดู หมาที่ดื้อซน จะฝึกง่ายเพราะเราเห็นพฤติกรรมของมันได้ชัดเจน
    ทั้งความชอบ สิ่งเร้า และระดับของความมุ่งมั่น
    เราจึงพยายามใช้คำสั่งเพื่อสื่อสารกับพฤติกรรมนั้นๆให้สุนัขเข้าใจ

การฝึกหมาให้เดินนำหน้า ควรมีคำสั่งเฉพาะ ไม่ใช่ เวลาเดินเล่นก็สั่งให้เดิน
    สั่งให้เดินเคียงก็สั่งให้เดิน แถมเวลาลากน้ำหนักก็ยังสั่งว่าเดินอีก
    สรุปหมา งง ฉะนั้นเลือกเอาหนึ่งคำสั่ง สำหรับแต่ละพฤติกรรม

สังเกตุพฤติกรรมตามธรรมชาติของหมาด้วย แล้วเอาพฤติกรรมานั้นมาประกอบกับคำสั่งในการฝึก
    หมาบางตัวตอนพาเดินออกจากบ้านไม่ค่อบชอบเดินนำ จึงอาจจะเหมาะกับการให้เขาเรียนรู้คำสั่งว่า เคียง
    หมาบางตัวพาเดินกลับมาบ้านวิ่งนำหน้า ก็เอามาประยุกต์ให้เขารู้คำสั่งว่า นำ

เมื่อเราพาหมาไปเดินออกกำลังกาย ขณะหมากำลังลากเราเดินไป
    เลือกเอาคำสั่งที่เราเลือกไว้ เช่น นำ มาสั่ง และชมมันหากมันทำได้ดี
    หากมัน หยุดหรือแวะข้างทางก็ ใช้คำว่า ไม่ พร้อมกระตุกสายจูง
    ไม่ใช่อยู่ดีๆไปสั่งมัน มันไม่เข้าใจหรอกครับ พอมันเข้าใจเราก็พามันไปเดินเล่นบ่อยๆ มันก็จะเข้าใจเอง

ส่วนการพาเดินเที่ยวมันแตกต่าง เราต้องฝึกด้วยจะได้ไม่เหนื่อยเวลาพาหมาออกงาน
    อันนี้เราสั่งให้มันเดินข้างๆ ห้ามดึง เช่น คำว่าเดิน แล้วตามด้วยคำว่า เคียง

ง่ายๆแค่นี้ละ ที่เหลือไปประยุกต์เอาเอง เทคนิคใครเทคนิคมันเว๊ยยยยยยยย
  • ขอบคุณครับพี่ที่แนะนำผมจะเอาไปประยุกใช้ดูครับพี่
  • ขอบคุณด้วยเช่นกันครับได้ความรู้มากๆเลย ผมว่าใช้กะคนได้ด้วยนะครับเนี่ย...น้องใหม่ครับฝากตัวด้วยคน รัก pitbull จนยากจะห้ามใจแล้วครับ ขอบคุณ พี่มาร์ค เป็นพิเศษด้วยนะครับที่ทำให้ได้รู้จักรักแบบเนี้ย
  • :m025:ขอบคุณครับ พี่น้อง สำหรับความรู้และคำแนะนำดีดี แล้วถ้าจากอ้วนมาเป็นกล้าม หรือเราควบคุมนำหนักและพาออกกำลังกายแต่เด็กอย่างไหนมันจะง่ายกว่ากันครับ ควรจะ fit สุนัขช่วงอายุประมาณเท่าไหร่ดีครับ พอดีของผมมิใช่หมาแดงในตำนานอ่ะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC00216_resize5.JPG 38K
  • ลุงมาร์ค แนะนำได้ใจจริงๆเลย :063::063::063:

กล้ามๆแบบนี้เลยครับ
    ไฟล์แนบ
    Picture 2.jpg 50K
  • ของผม 3เดือนครับ (เพศเมียครับ):m015:มีกล้ามนิดๆครับ:m024:
    ไฟล์แนบ
    320.jpg 99K
  • ใครทำแบบนี้ออกมาให้ดูหน่อยซิ
    ไฟล์แนบ
    a162563.jpg 36K
  • แบบนี้พอไหวไหมครับผม:005:
    ไฟล์แนบ
    a516891.jpg 80K
  • ขอตั้ง ฉายา ว่า อีหนูโหด :o051: นะสำหรับตัวนี้ ไม่เคยเห็นตัวไหนที่มัน จี๊ด ขนาดนี้มาก่อนเลยนะครับ :o011:
    สุดๆ ขอบอก :o061:
  • ชอบๆ Red nose ......... :m002:
  • สาวแดงแบบกล้าม ๆ ร่วมด้วยอีกตัว อิ ๆ:013:
    ไฟล์แนบ
    1112.jpg 62K