ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ระวังนะครับ ไข้เห็บในสุนัข
  • โรคไข้เห็บสุนัข(Canine basesiosis)

โรคไข้เห็บสุนัขเป็นโรคของสุนัขที่มีการแพร่กระจายอย่างกว้างขวางทั่วโลก โรคนี้เกิดจากเชื้อโปรโตซัวพวก

piroplasm ใน genus babesia เชื้อโปรโตซัวดังกล่าวจะอยู่ในเม็ดโลหิตแดงของสุนัขและแบ่งตัวเพิ่มจำนวน

ในเม็ดโลหิตแดงเห็บสุนัขเป็นพาหะนำโรคที่สำคัญหลังจากตัวเห็บดูดเลือดที่มีเชื้อดังกล่าวแล้วเชื้อจะผ่านเข้า

สู่ไข่ของเห็บเป็นการถ่ายทอดเชื้อโดยผ่านทางไข่ของเห็บ เมื่อไข่ของเห็บฟักออกเป็นตัวอ่อนและตัวอ่อนมีเชื้อนี้

ถ่ายทอดต่อไปเรื่อย เมื่อเห็บตัวเต็มวัยเชื้อที่เคลื่อนไปยังต่อมน้ำลายเวลาเห็บไปดูดกินเลือดสุนัขก็จะได้รับเชื้อ

การป้องกันรักษา

รักษาได้โดยการป้องกันจำกัดเห็บสุนัขอย่างสม่ำเสมอทั้งที่อยู่บนตัวสุนัขและอาณาบริเวณที่หลับนอนของมัน

ลำพังการใช้ยากำจัดเห็บที่ตัวสุนัขอย่างเดียวจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร เนื่องจากระยะต่างๆของเห็บไม่ว่าจะเป็นช่วง

โตเต็มวัย กลางวัยหรือตัวอ่อนเมื่อมันดูดเลือดสุนัขอิ่มจนตัวเปล่งเต็มที่แล้วจะร่วงลงสู่พื้นแล้วหลบซ่อนอยู่บริเวณ

ที่อยู่อาศัยของสุนัขนั่นเอง
  • เยี่ยมครับ

ขอบคุณที่เอาข้อมูลดีๆมาแบ่งปัน :039::039:
  • เสริมเรื่องอาการครับ:o001:

อันนี้ประสบการณ์จริง ข้าวเหนียว เคยเป็น:o008: มีไข้ และไม่กินอาหาร ซึม และ อาเจียน:o025:

ตาแดง หนังตาเร่อลงมาให้เห็นเนื้อแดงๆของหนังตา:o027: หมอจะสรุปได้ชัดเจนถ้ามีการตรวจเลือดครับ เพราะว่า

เคยพาไปหาหมอที่เดียวกันประมาณ 4 รอบ:o053: จน ข้าวเหนียว กลัวเข็มไปเลยพอตรวจเลือดและสรุปอาการได้

รับยามากินก็จะดีขึ้นมากเลยครับ หายภายใน 1 สัปดาห์ :o061::o061:
  • :m001:เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากครับที่เอาสาระมาฝาก
  • :063: ดีจัง
  • :o001: ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ เร่งกำจัด เห็บ หมัด ให้สิ้นซากกันเถอะครับ
  • พี่วา เก็บได้หมดยังอ่ะ เห็นคราวนั้น บ่นๆ อยู่อ่ะ
  • สุนัข ซึม แม้เพียงเล็กน้อยถ้าให้ดีพาไปหาหมอเช็คนิดก็ดีนะครับ เพราะตามธรรมชาติสุนัขจะทนเก็บอาการพอสมควรถ้าไม่หนักมากจริงๆก็ไม่แสดงอาการให้เห็นหรอกครับ ที่แสดงออกมาแม้เพียงเล็กน้อยก็ย่อมแสดงว่าเค้าเป็นหนักบ้างแล้ว
    ยิ่งไข้เห็บนี้ ถ้าตรวจรู้ก่อน (ตรวจเลือด) ก็รักษาก่อน อาการจะแสดงได้อีกครับ
  • ผมก็เป็นอยู๋นี่แหละครับ

เลยเอาบอกเพื่อนๆๆๆๆกัน

ขออย่าให้ตัวไหนเป็นเลย

สาธุ
  • ขอบคุณท่านหลายๆ ที่เอามายํ้าเตือนกันเด้อ
  • :o001: ตอนนี้มันแอบกันไปใหนไม่รู้หาตัวยาก แต่ไม่นานมันคงจะกลับมาใหม่แน่ๆ ไอ้พวกนี้มันร้าย