ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความสำคัญของคำว่า สติ
  • ขณะที่ชายคนหนึ่งกำลังขัดล้างรถอย่างขะมักเขม้น
    ลูกชายวัย 4 ขวบ ก้มลงเก็บก้อนหินขึ้นมา
    แล้วบรรจงขูดขีดไปบนด้านข้างของตัวรถ

พักใหญ่ต่อมา...
    เมื่อพ่อได้ยินเสียงครูดของหิน
    ก็เกิดความฉุนเฉียว โกรธเป็นฟืนเป็นไฟ
    เขากระชากมือลูกมา
    ตีลงบนมือน้อย ๆ นับครั้งไม่ถ้วน
    โดยไม่ทันนึกว่าตนได้ถืออะไรอยู่ในมือ

ณ โรงพยาบาล..
    นิ้วลูกชายถูกตัดออก เพราะกระดูกแตก
    จนหมอไม่สามารถเชื่อมต่อได้

ขณะที่พ่อเข้ามาดูลูกในห้อง
    ลูกมองพ่อด้วยสายตาปวดร้าว
    แล้วถามพ่อว่า
    " เมื่อไร นิ้วหนูจึงจะยาวเหมือนเดิม ? "

คำถามนั้น...
    เหมือนคมมีดกรีดลึกลงไปในหัวใจผู้เป็นพ่อ
    เขารู้สึกละอายใจ รู้สึกผิด
    และเสียใจในการกระทำตนอย่างไม่อาจให้อภัย

เขาจึงกลับไปที่รถ
    เตะมันสุดแรงเกิดโดยไม่ยั้งจนเหนื่อยหอบ
    แล้วทรุดตัวลงนั่งข้างรถอย่างเศร้าใจ
    สายตาพลันเหลือบไปเห็นรอยขูดขีด
    ไฟล์แนบ
    ATT98821.jpg 30K
  • เขาเบิกตากว้าง !
    จ้องมองคำว่า "รักพ่อ"
    น้ำใส ๆ เริ่มเอ่อ แล้วไหลอาบแก้ม
    เขาเอามือปิดหน้า
    ร้องไห้สะอึกสะอื้นราวกับใจจะขาด

อารมณ์โกรธ มีโทษมหันต์

ปัญหาของโลกในทุกวันนี้

คือ

คนบางคน..
    รักรถ หวงรถ หรือสิ่งของอื่น
    ยิ่งกว่ารักและห่วงใยลูก
    หรือ เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

จำไว้เสมอว่า
    สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ
    คนมีไว้ให้รัก
  • บอกได้คำเดียวว่า :m001:

เฟี้ยวคับ :m102:
  • :m001::m001::m001::m001::m001:
  • Che... witttt... T_T :m020:
  • ผมก็เป็นคนนึงที่รักรถมากจนบางครั้งทำอะไที่รุนแรงกับคนที่มายุ่งกับรถทำให้ขาดสติไป
  • :022:เอาซ่ะซึ้งก่อนนอนเลยน่ะครับพี่ เป็นแง่คิดที่ดีมากครับ
  • :002:ผมร๊ากพ่อคร้าบ
  • ใจคนมันเสือม สวนทางกับกระแสความเจริญ
  • รถคือยานพาหนะไม่ใช่สิ่งบ่งบอกฐานะแต่คนส่วนใหญ่ไม่คิดเช่นนั้น
  • ใช่เลย ชอบเอารถมาข่มว่าข้ารวยประมาณนั้น....แต่ผมชอบเบ๊นซ์นะ ใคร มีตังเอามายืมหน่อยจะซื้อ เบ๊นซ์
  • โอ้วววววว เรื่องนี้ช่างลึกซึ้ง ตัวผมก็ชอบรถ อยากมี Benze , BMW , Jaguar , Maserati , Lamburgini , Aston Martin ฯลฯ

เหมือนคนอื่นๆเค้าเหมือนกัน ถูก ลอตเตอรี่ 38 ล้านจะซื้อ Mazda 6 ซักคัน !!!~ อ้าว..!! ไหงมันพลิกกันอย่างนี่เลยว่ะเนี่ย 555+
  • อ่านแล้วสงสารลูก
    ไม่ค่อยมีเวลาให้ลูกเลย
  • ผมรู้วิธีบอกรักป๋าแล้ว หละ

อายมานาน
    ไฟล์แนบ
    00013.jpg 107K
  • เออจริงจริงด้วยยุทธ รอเจอ ฟอร์จูนเนอร์ สีดำ ข้างหลังติดป้าย VR ทางหลวง เราจะไปขูดขีด บอกรักบ้าง บางทีมาเฟ๊ย อาจจะดีใจ

น้ำตาไหลพรากก็ได้ ฮ่าฮ่า
  • เจ้าของเว็บนี้มีความเป็น leadership สูงมาก ให้แง่คิดหลายๆอย่างให้กลับไปคิดได้...ว่า เออ!!จริงว่ะ เสมอ
    เชื่อว่า บางคนรวยกว่า เรียนเยอะกว่า แต่ไม่มีภาวะความเป็นผู้นำเลย ก้อ จบ!!!
  • เฮียใหญ่ มีแล้วข้างรถผมด้านซ้าย รอยยาวจากประตูหน้าถึงประตูหลัง มีคนขีดเส้นให้เรียบร้อยแล้ว:002:
    แต่คงไม่ใช่ด้วยความรัก มันเกิดจากความหมั่นใส่ ฮ่าๆๆๆๆ :030:
  • :006:ซึ้งเลยเฮีย
  • เรื่องสติ คนเราจะมีสติได้ก็ต่อเมือมีสตางค์ เมื่อกระเป๋าขาดสตางค์มันมักไม่มีสติ ถ้ามาก จนหนัก อาจจะสติเสีย จนกลายเป็นคนเสียสติ ฮ่าๆๆ ฉะนั้น อย่าให้สติเสีย นะนะนะนะ ทำงานทำเงินมีสติแน่นอน
  • เคยเห็นคนเสียสติ ตามป้ายรถเมล์บ่อยๆ เพิ่งรู้ว่าเหตุที่เค้าเป็นนั้น มาจากการเสียสตางค์ อย่างที่เฮียใหญ่บอกนั่นเอง โฮ่ๆๆๆ
  • เฮีย ยอมรับครับ ช่วงนี้ เศรษฐกิจไม่ค่อยดี สติสตางค์จึงไม่อยู่กับเนื้อกับตัว
    พักหลังชักหลุดบ่อยๆ

ตอนนี้หันหน้าเข้าวัด ธรรมมะธรรมโม วันหยุดตื่นเช้าขึ้นมาตักบาตรด้วย
  • :021: :015: เมื่อเช้าโทรคุยกับลูกชาย อ่านกระทู้เสร็จยังอดคิดถึงลูกอีกเลย แบบว่ามีความหลัง ประมาณป๋าเนี๊ยแหละ แต่ไม่ถึงขานาดอย่างว่า :006::006:
  • เรื่องขาดสติผมมีเยอะ แต่ไม่ขอเล่า น่าอายมาก อยากลืมครับ:001:
  • :002: เฮีย เล่นเอาผม เศร้าเลย เอ้าสาบาน ผมอ่านมะกี้เล้าให้คนในครอบครัวฟัง น้ำตาซึมเป็นแถวเลย เฮียทำให้ผมรักลูกและคนในครอบครัว มากขึ้นอีกมากมายเลยครับเฮีย:022::022:
  • เคยตีลูกไปหนหนึ่ง นอนไม่หลับทั้งคืน คิดทีไรก็เสียใจมาจนทุกวันนี้
  • :o001: สติ มันคู่กับ สตางค์ โมโหอย่างไร ก็มาดูที่เหตุวิเคราะห์ก่อนตัดสินใจทุกครั้ง
  • :002::002::002::002:โหคุณมาค สุดยอดจริงๆ ซึ้งมากๆๆ