ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอนอย่างไร ไม่ให้ไปกินอาหารมั่วๆ
  • คือกลัวว่าสุนัขที่เลี้ยงจะโดนยาเบื่อน่ะครับ บางแก้วตัวก่อนเลี้ยงในบ้านแต่ดุมาก คนแกล้งวางยาเบื่อตายน่ะครับ
    พี่ท่านใดมีวิธีการฝึกลูกสุนัขรบกวนบอกทีครับ ผมไม่อยากติดคุกเพราะยิงคนตายน่ะครับ
  • ถามได้ดี

รอผู้รู้คับ...
  • ที่ผมเคยอ่านมา ใจความว่าอย่างนี้ครับ

ควรให้สุนัขกินข้าวในถาดอาหารของมัน และควรให้มันกินอยู่ในกรงเท่านั้น

และอีกอย่าง ไม่ควรป้อนอาหารสุนัข จำได้เท่านี้เองครับ
  • ของผม ใส่วาซาบิให้กินครับเลิกกินมั่วแน่นอน
  • ผมเห็น ตอนนั้น เว็บไหนไม่ทราบแต่เว็บพิตนี่ล่ะ เค้า นัดชุมนุมสายกัด ฝึก ไม่ให้กินของมั่ว ไม่ให้กัดคางคก

แล้วก็อะไรๆ อีกไม่รู้ ต้องเชิญท่านผู้รู้สายกัดมาช่วยบอกแล้วล่ะครับอย่างนี้
  • ของผมก็ยังไม่เคยโดนยาเบื่อ แต่เสียวเหมือนกาน แต่ก็สอนมันไม่ให้กินอะไรที่ไหนเว้นแต่จะอยู่ในขันอาหารของมัน..
  • ลองเอาไปฝึกดูผิดถูกขอภัยไว้ก่อนครับ..ผมเอายกตัวอย่าง ไก่ทอด โยนลงพื้นเวลามันกำลังจะกินตีแล้วเอาไก่นั้นส่งกับมือครับทำประจำถ้าคุณไม่ลืมเป็นอีกวิธีหนึ่ง..ใช่ถ้วยชามเดิมอย่าเปลี่ยนบ่อย.ส่งให้กินกับมืออย่าโยนให้ไม่มีคนไม่หวังดี..ส่งให้หมากินกับมือหรอกครับ...เป็นวิธีป้องกันเล็กๆน้อยๆตีหมาควรตีกับมือหรือกระดาษหนังสือพิมพ์อย่าใช้ไม้..เพราะเห็นไม้มันกลัว...บ้างตัวอาจฝึกยากบ้างตัวฝึกง่ายขอให้ใจเย็นๆครับ..ขอบคุณ
  • มีเหตุผลมากมีความเป็นไปได้สูง
  • ใครมีวิธีอื่นๆ บอกต่อกันด้วยนะครับบ
  • การฝึกไม่ให้หมากินชองที่ไม่ควรกืน นั้น ฝึกได้ ครับ
    ในการฝึกหมาอารักขาของ ตำรวจ holland แบบ KNPV นั้น มี การฝึกแบบ นี้อยู่ เรียก ว่า food refusal หรือการปฎิเสธอาหาร นั่นเอง

วิธีการฝึก ก็เริ่มด้วยใส้กรอก นี่แหละ ครับ โดยใช้คนสองคน คนที่เป็นเจ้าของ ยืนอยู่ข้างหมาตัวเอง ส่วนอีกคนเป็นคนที่พยายาม ล่อให้หมา กินใส้กรอก โดยการยื่น ให้

เมื่อใส้กรอกถูกยื่นให้หมา โดยผู้ช่วย เจ้าของต้องออกคำสั่งบอก หมาคัวเองว่า ไม่ให้รับ ด้วยคำว่า leave it, no, nay ไม่ หรืออะไรก็แล้ว แต่ที่ หมารู้ว่าเป็นคำสั่งให้ปฎิเสธการรับของกันนั้น เมื่อหมาไม่รับ เจ้าของก็ต้องให้รางวัลเขาทันที่ ด้วย treat ที่เตรียมไว้ในมือ ทำบ่อยๆ หมาก็จะรู้ ครับ ว่า ให้ปฎิเสธ และ จะมีรางวัลให้

http://www.youtube.com/watch?v=4DEU6dftDEA

แต่ผมบอกได้เลยว่าหมา แม้จะถูกฝึกเก่งมาอย่างไร ไม่ให้รับอาหาร จากคนแปลกหน้า หรือ ไม่ให้กินอาหาร ที่ วางล่ออยู่บนพื้น มันก็ปฎิเสธความเป็นหมา ไปไม่ได้หรอก ครับ เมื่อเจ้าของไม่อยู่ ธรรมชาติ อยากรู้อยากเห็น ก็ จะ เข้าคลอบงำ ท้ายสุด ก็กิน ของล่อนั่นเอง อันนี้ จาก ที่เคยคุยกับ ครูฝึกสุนัขตำรวจ ชาว dutch ที่มีประสพการณ์มากว่า25 ปี นะครับ