ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โทษนะครับช่วยพิทบูลโดนทิ้งหน่อย
  • รบกวนด้วยค่ะ พิทบูลโดนทิ้ง

--------------------------------------------------------------------------------

ขอโทษนะค่ะ ขอข้ามมาห้องนี้หน่อยค่ะ พอดีไปเห็นในบอร์ด Pantip ว่ามีน้องหมาพิทบูลที่เจ้าของย้ายหนีออกจากบ้านโดยไม ่เอาน้องหมาไปด้วย ปกติเราจะไม่ตั้งกระทู้หาบ้านให้น้องหมา แต่สำหรับสายพันธ์นี้เห็นแล้วสงสารค่ะ เนื่องจากข่าวหลาย ๆ ข่าว ที่เคยออกสื่อไป ก็เลยอยากจะมาตั้งกระทู้ให้สำหรับคนที่เข้าใจน้องหมา สายพันธ์นี้จริง ๆ ในห้องนี้ รบกวนด้วยนะค่ะ

ที่มา : http://www.pantip.com/cafe/jatujak/t.../J7954177.html

เนื้อหา :

ช่วย "ถุงทอง " ด้วยคะ พิทบูลหาบ้าน เมตตาด้วยนะคะ ฝากบอกต่อ ๆด้วยคะ
    สวัสดีสมาชิกทุก ๆ คนคะ

หายจากพันทิพไปหลายเดือนมาก ๆ

วันนี้มีเรื่องรบกวนคะ

ช่วย "ถุงทอง" ด้วยนะคะ

เค้าเป็นพิบูล ตัวเมีย อายุประมาณสี่ขวบ

เจ้าของเจ้าหนี ทิ้งบ้าน (เช่า) ปล่อยถุงทองไว้

(เมื่อก่อนน้องเค้านอนในตัวบ้านคะ เดี๋ยวนี้นอนบริเวณตัวบ้าน)

พอเพื่อนบ้านทราบข่าว ว่าเจ้าของหนีไปเเล้ว ก็ช่วยกัน ผลัดกัน เอาข้าว น้ำมาให้ เช็ดตัวให้ (ไม่ได้อาบน้ำ) สองเดือนเเล้วคะ ที่ถุงทองโดนทิ้ง

ถุงทองจะเห่าเรียกเจ้าของคะ คนเเถวนั้นเค้าก็จะผลัดกันไปดู พอมีคนอยู่ใกล้ ๆเค้า ก็จะเงียบ

จนตอนนี้มีคนที่ไม่รักหมา เริ่มรำคาญที่ถุงทองเห่าบ้าง ก็ขู่ว่าจะเอายาเบื่อให้กิน

เพื่อนบ้านก็ช่วยกันเป็นหูเป็นตาช่วยกันดูเเลถุงทอง เเต่ว่า เเต่ละบ้านก็ไม่สามารถอุปการะถุงทองได้ ได้เเต่เวียนกันดูเเล

วอนผู้ใจบุญเเละที่สามารถดูเเลถุงทองด้วยนะคะ รับเค้าไว้สักตัวเถอะ

เค้าไม่มีโรคผิวหนัง ดูจากรูปเเล้วเค้ายังเเข็งเเรง กล้ามเป็นมัด ๆ เเต่ว่าสังเกตที่หางเค้านะคะ จุกเลย หยอยมาก ๆ เค้าคงคิดถึงเจ้าของ

ฝากเพื่อน ๆ สมาชิกบอกต่อกันด้วยนะคะ

บ้านถุงทองอยู่เเถววัดสังฆทาน นนทบุรีค่ะ

เล็กมีเบอร์โทรคน ที่ดูเเลถุงทองนะคะ ใครอยากคุยกับพี่คนนี้หลังไมค์มาคะ

จะได้ข้อมูลที่ละเอียดกว่านี้ค๊า

ฝากด้วยนะคะ

จากคุณ : สวนสวย - [ 9 มิ.ย. 52 12:50:22 ]

หากท่านใดสนใจลองเข้าไปติดต่อ เจ้าของกระทู้ใน Pantip ดูค่ะ ไม่อยากให้น้องหมาตัวนี้ไปอยู่กับคนที่นิยมนำสุนัขสา ยพันธ์แพง ๆ ที่เจ้าของทิ้งไปจำหน่ายต่อค่ะ
    หากเป็นการรบกวนหรือไม่เหมาะสมขออภัยด้วยนะค่ะ

--------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีทุก ๆ คน (ขอบพระคุณคุณเจ้าของกระทู้มาก ๆนะคะ ที่มาตั้งกระทู้ให้คะ)

มาเพิ่มเติมข้อมูลค๊า

ช่วย "ถุงทอง" ด้วยนะคะ

เค้าเป็นพิบูล ตัวเมีย อายุประมาณสี่ขวบ

เจ้าของเจ้าหนี ทิ้งบ้าน (เช่า) ปล่อยถุงทองไว้

(เมื่อก่อนน้องเค้านอนในตัวบ้านคะ เดี๋ยวนี้นอนบริเวณตัวบ้าน)

พอเพื่อนบ้านทราบข่าว ว่าเจ้าของหนีไปเเล้ว ก็ช่วยกัน ผลัดกัน เอาข้าว น้ำมาให้ เช็ดตัวให้ (ไม่ได้อาบน้ำ) สองเดือนเเล้วคะ ที่ถุงทองโดนทิ้ง

ถุงทองจะเห่าเรียกเจ้าของคะ คนเเถวนั้นเค้าก็จะผลัดกันไปดู พอมีคนอยู่ใกล้ ๆเค้า ก็จะเงียบ

จนตอนนี้มีคนที่ไม่รักหมา เริ่มรำคาญที่ถุงทองเห่าบ้าง ก็ขู่ว่าจะเอายาเบื่อให้กิน

เพื่อนบ้านก็ช่วยกันเป็นหูเป็นตาช่วยกันดูเเลถุงทอง เเต่ว่า เเต่ละบ้านก็ไม่สามารถอุปการะถุงทองได้ ได้เเต่เวียนกันดูเเล

วอนผู้ใจบุญเเละที่สามารถดูเเลถุงทองด้วยนะคะ รับเค้าไว้สักตัวเถอะ

เค้าไม่มีโรคผิวหนัง ดูจากรูปเเล้วเค้ายังเเข็งเเรง กล้ามเป็นมัด ๆ เเต่ว่าสังเกตที่หางเค้านะคะ จุกเลย หยอยมาก ๆ เค้าคงคิดถึงเจ้าของ

ฝากเพื่อน ๆ สมาชิกบอกต่อกันด้วยนะคะ

บ้านถุงทองอยู่เเถววัดสังฆทาน นนทบุรีค่ะ

ฝากด้วยนะคะ

(ขอคนที่รักน้องพันธุ์นี้ เเละพร้อมดูเเลเค้าตลอดชีวิตด้วยนะคะ )

โทรหาเล็กได้เลยคะ 0814421211
  • :m051:ไม่ทราบว่าตอนนี้มีคนรับเลี้ยงไปแล้วยังนะครับ แต่ก้อช่วยกันหน่อยแระกันครับ สงสารเค้า
  • เค้าได่เจ้าของไปแล้วนี่ครับ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8215589/J8215589.html
  • ตัวนี้เคยเอามาลงแล้วค่ะ แล้วก็เคยมีคนเอาไปเลี้ยงแล้ว แต่ว่าเกิดเหตุการ์ณไม่คาดฝันขึ้น รุ้สึกคนนั้นเลยเอามาคืน

ไม่รุ้ว่ามีคนใหม่เอาไปรับเลี้ยงแล้วหรือยัง
  • คนที่มาเอาใหม่นี่ ขับเบ้นมาเอานะน้องต่าย โฮ่ๆๆๆ

ดีใจกะน้อง ถุงทอง จริงๆ ได้นั่งรถเบนซ์ ด้วย ฮ่าๆๆๆ
  • :m041::m041::m041:ขอบคุณที่บอกนะครับทุกท่านพอดีไม่ได้ตามข่าวเลยเห็นเค้าเดือนร้อนก้อนึกว่าจะช่วยอ่ะครับ
    ขอบคุณทุกท่านจิงๆนะครับที่บอกไม่งั้นสงสารเค้าแย่
  • นี่ไม่ใช่ข่าวล่าสุดนะครับ เรื่องนี้ผ่านมาแล้วประมาณ 2 เดือน น่าจะได้
  • เท่ไปเลยถุงทอง