ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แบบเครื่องวิ่ง
  • ใครมีแบบเครื่องวิ่งบ่างครับ ช้วยเอามาลงให้ดูหน่อย
    ถ้าได้รูปถ่ายของจริงก็ยิ่งดี รูปภาพขอแบบซูมไปที่ detail รายระเอียด
    ส่วนประกอบต่างๆเลยนะคับ เช่น ลูกรอก สายพาน สายปลอกคอสุนัก
    หรือข้อต่อต่างๆ และระบบการทำงานเป็นยังงัย เพื่อว่าสมาชิกท่านได้สนใจทำเอง
    จะได้ดูเป็นตัวอย่างได้ครับ (ผมเนียแหละจะทำเอง อิอิ)
  • จัดไปครับก๊อปมาจากในเวปนี้ละ
    555555555
    ไฟล์แนบ
    2552-09-01 21-14-31_0001 (Medium).jpg 42K
  • รูปภาพประกอบ
    ไฟล์แนบ
    Pitbull1431.jpg 103K
    IMG_6492.jpg 74K
    IMG_6494.jpg 85K
    IMG_6487.jpg 93K
    Pitbull1301.jpg 56K
  • รูปภาพประกอบแบบ
    ไฟล์แนบ
    brn.jpg 86K
  • :005: ใช้ลูกปืนข้างละ 15 ลูก.ไม้ควรเป็นไม้เนื้อ่อนครับ ลบมุม เหลี่ยม
    มี ลูกปืนคอนโทนอย่าให้รางไม้หลุดตอนวิ่ง...อย่าให้ตึงมากเกินเพราะทำให้วิ่งฝืดครับ...ควรใช้มือคึงรางวิ่งลงมาตอนทำเสร็จแล้วให้ได้หนึ่งรอบครับ....เพราะฝืดไม่ได้ทำให้ดีขึ้นแต่จะทำลายขา..ระวังนะครับ ผมเคยใช้ตอนนี้ก็ใช้อยู่ใช้สายพานโรงโม้หินใช้ดีครับไม่แพง.
    ไฟล์แนบ
    20090725101320_P1000972%20(Small).jpg 54K
  • ฝากไว้หน่อย ควรใช้สายรัดหน้าอกครับ..ปลอกไม่แนะนำ..
    วิ่งเอียงวิ่งตรง....ก็ผมวิ่งแนวนอนไม่ต้องเอียง.
    ไฟล์แนบ
    DSC_0237_640x428.JPG 69K
    a01-224-1.jpg 60K
  • ถามเอง - ตอบเอง ไม่ว่ากันนะครับ....
    พอดี search ดูจากข้อมูลเก่าๆ เห้นว่ารูปภาพพวกนี้ใช้ได้
    คิดว่ามีแค่นี้ก็สั่งให้ช่างเหล็กแถวบ้านทำได้แล้ว...หวานกรุป
    - ลูกลอกและสายพาน = คลองถม
    - ไม้เนื้อแข็ง 1/2" x 2" = ภูเขาทองหรือซอยประชานฤมิตร
    - โครงเหล็กและการประกอบ = ร้านทำประตูรั้วหรือเหล็กดัด
    เบ็ตเสร็จค่าของ+ค่าแรง คงไม่กี่ตังค์มั่งครับ ประหยัดไปเยอะ(สำหรับวันว่างๆ)
    ในเวปมีใครเคยลองทำเองบ่างครับ อยากรู้ปัญหา
  • ทำเองราคามันเท่าไหร่อ่า รวมทั้งหมดเลย
  • อยากทราบเหมือนกันทำเอง ราคา ปามานเท่าไหร่ อ่าคัฟ
  • ลองไปถามช่างที่รู้จักกันมาประมาณ 4พันครับ
  • ลองดูกันเองคับ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=6685
  • 1. เหล็ก ออกแบบ เลือกเองตามใจครับ
    2. สายพาน ใช้สายพานโรงสี แถวบ้านผมเรียก สายพานแบม พร้อมตัวต่อสายพาน
    3. ไม้ ซื้อไม้เนื้อแข็งตามร้านขายไม้ หน้ายาว 1 ม. กว้าง 4 ซม. หนา 1 ซม. ตัดท่อนละ 35 ซม.
    4. ไม้ ยึดกับสายพานด้วยน๊อตหัวเทเปอร์ พร้อมตัวเมียและแหวน ขนาด 1/4"
    5. เวลาสายพานหมุน วัดระยะให้น๊อตตัวเมียลงร่องของมู่เล่ย์ ให้พอดี มู่เล่ย์ ใช้ขนาด Dia. 8" ร่อง B หรือ C
    6. เพลาและตุ๊กตา Dia 3/4"
    7. ลูกปืน รับสายพาน ใช้ 48 ลูก Dia. 30 มม. ขนาดรู 10 มม. หนา 10 มม.
    ไฟล์แนบ
    PIC00010.jpg 71K
    Detail_Wood.jpg 26K
    Detail_B.jpg 33K
    Detail_A.jpg 35K
    Front_Side.jpg 30K
  • ยังงี้ใช้เครื่องวิ่งของคนได้หรือป่าวคับไม่มีเครื่องวิ่งหมาแต่มีของคนเปนไฟฟ้าใช้ได้ป่าว
  • อ้าวต้นทุน ไม่เกิน 5000 เองเหรอ น่าคิดนะ เห็นทำขายกันอันเป็นหมื่น
    ไม่เกิน 5000 นี่ทำขายใหม่ๆๆ 7000 ตัดราคาพวกขายเป็นหมื่นดีกว่า
    หาหุ้น ทำเครื่องวิ่งขายคับ
    ..แต่เคยได้ยินคนทำขายเค้าบอกว่า ตอนนี้หมื่นกว่ายังทำไม่ได้เลย เหล็กมันขึ้น ตางจากรูปคือของเค้าชุบโครเมียมแค่นั้น
  • ที่เค้าคิดราคาแพงเพราะว่าเค้ามีรายละเอียดที่ผ่านการทำมาหลายต่อหลายครั้งและไม่เกิดปัญหาขึ้นภายหลังกับลูกค้าคับ ปล.ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะคับแต่คุยกับหลายคนที่ทำเองแร้วเกิดปัญหาหลายอย่างคับ
  • ผมว่าอย่าไปคิดมากเลยครับทำการค้าต้องมีกำไร ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความพอใจ
    บ่างอย่างทำเองไม่ได้หรือทำเองไม่คุ่มกับการเสียเวลา ก็ซื้อของที่มืออาชีพเค้าทำขายมาใช้เถอะครับ
    เพราะของเค้าทำมาเป็นอาชิพลองผิดลองถูกมาเยอะจนรู้จนชำนาญหมดแล้ว เค่าคงรับประกันว่า
    ไม่เกิดปัญหาแน่ครับและคงใช้ได้ดีกว่าเราทำเองแน่ครับ ผมคิดว่าอย่างนั้น
    แต่ถ้าใครมีเวลาว่างๆ และอยากจะลองทำดูเผื่อว่าจะประหยัดลงไปได้บ่าง ก็ลองทำดูตามแบบที่ผมหามาให้ดูครับ
    แต่คงไม่มีใครมารับลองว่ามันจะใช้ได้ดีเหมือนซื้อเค่ามาหรือเปล่า เพราะว่ามือสมัครเล่นกันทั้งนั้นลองผิดลองถูกกันเอง
    แต่ที่ได้กลับมาก็คือ การใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ ประหยัด และความภาคภูมิใจ อย่างแน่นอนครับ
  • แบบว่าแค่คิดนะครับ ถ้าต้นทุนขนาดนี้นะครับ อีกอย่างมีเวลาว่างเยอะก้อน่าสนใจทำนะ
    แต่แน่ๆๆ เดี่ยวลองทำใช้เองก่อนครับ ถ้าได้ผลจะมารายงาน
  • แหมะ มันน่ารวม กลุ่ม กันทำ จริงๆ นะครับ

ซื้อของ ทีเดียว รวมๆกัน ราคา ก็ต้องถูกกว่า

แรงงาน ก็ พวกเรากันเอง

ทำเครื่องวิ่ง กันเอง ได้ น่าจะทำ กรง หมา กันเอง ก็น่าได้เหมือนกัน ขายกัน กรงละ 5,6 พัน แพงฉิบ.. ต้นทุนมันไม่น่าเกิน3พัน

นึกถึง สมัยเก่าๆ เล่นวิทยุสมัครเล่น รวมตัวกัน ทำ สายอากาศ รูปแบบต่างๆ ยากิ ไดโพล ควอร์เตอร์เวฟ

ทำเสร็จ มัน ก็ภาคภูมิใจ แข่งกัน ใครไปกว่า สัญญานดีกว่า............

จิงมั้ย พี่ น้อง ครับ
  • อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมเคยเห็นช่างที่เขาทำก้อบแบบเนียนๆเลยแต่พอใช้ได้ไม่เท่าไรก็มีปัญหา ผมว่าเราหามือสองใช้น่าจะดีกว่านะครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
  • ราคาถูกครั้บ 3800 บาท 0850132205
    ไฟล์แนบ
    22222222222.jpg 41K
  • เป็นเครื้องหมือสองใช้งานได้ 100%
  • ดูเหมือนง่าย แต่เวลาลงมือทำ..ไม่ง่ายเหมือนใจคิด.ครับ

.มีโอกาสผิดพลาดสูง..ตั้งแต่ งานตัด..เช่น..ตัดไม้..ตัดเหล็ก..ผิดพลาดเพียงเล็กน้อยจะเสียของ..

ที่สำคัญ... ขั้นตอนของงานเชื่อมต้องมีทักษะเชิงช่างมีเทคนิคที่อธิบายไม่ได้..เสียของก่อนแล้วถึงรู้

สุทัส
  • ตัวนี้โมเองเลยครับ2ปีแล้ว เพิ่มมิติให้ใหญ่กว่าที่วางขายทั่วไป คือหน้าไม้ยาว 60 ซ.ม. กว้าง3 ซ.ม. หนา2.5 ซ.ม.ครับ

ใช้เหล็ก2 นิ้ว โม่เล่ห์ 8 นิ้ว อคิริค4 ม.ม. ลูกปืน 48ชุด ใช้น๊อตเกลียวปล่อยยิงจากใต้สายพานจะไม่มีน๊อตโผล่มาข้างบนครับ:065::065::065:

ไหนๆก็ทำแล้ว เลยเพิ่มขนาดอีกหน่อยพอหมาวิ่งจนเหนื่อย เจ้าของจะได้วิ่งออกกำลังกายบ้าง:013::013::013:

ก็เอาแบบมาจากที่ขายในนี้แหละครับ จากหลายๆท่านแล้วเอาทุกอย่างที่เราชอบมารวมกัน เลยออกมาเป็นแบบนี้ครับ:063::063::063:

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ 8,000
  • แบบนี้
    ไฟล์แนบ
    DSC04054.JPG 40K
    DSC01474.JPG 25K
    DSC02146.JPG 118K
    DSC02153.JPG 43K
  • ถ้าระยะห่างของไม้ห่างเกินไปหรือชิดเกินไปจะมีผลอะไรบ่างครับ แล้วที่ดีควรจะห่างกันประมาณกี่มิลลิเมตร
  • จำเป็นด้วยหรอครับว่าสายพานต้องวิ่งบนลุกปืน งั้นเวลาต่อสายพานให้มันบรรจบกันทำไงมันไม่สดุดหรอ แล้วหัวน๊อตที่ยึดสายพานมันต้องวิ่งมาผ่านร่องพูลเล่พอดีใช่มั้ยครับ