ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความหมายของคำว่า เกรียน!!!
  • ผมว่า หลายคนอาจสงสัย หรือ ไม่ค่อยเเน่ใจกับคำว่า เกรียน
    ซึ่งมีหลายคนในที่นี้ เป็นอยู่ อยากรู้ว่า เกรียนเป็นไง และหมายความว่าอะไร เชิญอ่านครับ

คำว่า เกรียน อาจมีที่มาจากทัศนคติของเด็กชายที่ตัดผมสั้นหัวเกรียน (ตามความหมายเดิมของพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานว่า สั้นเกือบติดหนังหัว ผิวหนัง หรือพื้นที่) ซึ่งมักจะแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวในร้านอินเทอร์เน็ตที่ให้บริการเกมออนไลน์อยู่บ่อยๆ เนื่องจากความไม่พอใจในสถานการณ์บางอย่าง เช่นขณะเล่นเกม หรือความต้องการที่จะก่อกวนผู้อื่น และเมื่อถูกใช้บ่อยครั้งเข้า คำนี้จึงใช้แทนกลุ่มบุคคลที่มีพฤติกรรมเหล่านั้นไปเสีย โดยไม่คำนึงถึงอายุหรือวุฒิภาวะ

อย่างไรก็ตาม กลุ่มบุคคลเหล่านั้นมักไม่พอใจที่ถูกเรียกว่าเกรียน ซึ่งดูเหมือนเป็นการแบ่งแยกทางสังคม บางครั้งก็กลับเรียกบุคคลอื่นว่าเป็นเกรียนก็มี และเนื่องด้วยนิสัยส่วนตัวที่คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลาง เกรียนจึงใช้ศัพท์สแลงแทนตัวอีกคำหนึ่งคือ เทพ เช่น เกรียนเทพ เป็นต้น ซึ่งใช้เปรียบว่าตนเองมีอำนาจหรือมีความยิ่งใหญ่เหนือกว่าผู้อื่น และมองผู้อื่นว่าด้อยกว่าตน เนื่องจากจุดเริ่มต้นที่เว็บไซต์หรือระบบในเกมออนไลน์บางแห่งไม่รองรับอักษรไทย จึงเขียนเป็น Inw (ไอ เอ็น ดับเบิลยู) ในลักษณะลีทซึ่งคล้ายคำว่า เทพ คำนี้สามารถพบเห็นได้บ่อยพอๆ กับคำว่าเกรียนและถูกใช้ควบคู่กันเรื่อยมา

เกรียนอาจจัดได้ว่าเป็น "นูบ" (noob) ประเภทหนึ่ง ซึ่งอาจใช้ในความหมายเชิงดูหมิ่น แผลงมาจากคำว่า "นิวบี" หรือ "นูบี" (newbie: อเมริกันอ่านว่า นูบี อังกฤษอ่านว่า นิวบี) คือ ผู้มาใหม่ คนไม่ประสีประสา[2] หมายถึงบุคคลในอินเทอร์เน็ตที่เป็นสมาชิกใหม่ในเว็บบอร์ดหรือเกมออนไลน์หนึ่งๆ ที่ยังไม่รู้จักธรรมเนียมและมารยาทในสังคมนั้น และทำสิ่งที่ผิดพลาดในเรื่องที่ไม่สมควรจะผิดพลาด เป็นต้น

บุคลิกภาพของเกรียน
    บุคคลที่อยู่ในสภาวะเกรียน อาจมีบุคลิกภาพต่อไปนี้มากกว่า 1 ข้อ

1.มีความเชื่อมั่นในตัวเองสูง ถึงขั้นที่เชื่อว่าตนเองเป็นฝ่ายถูกเสมอ หรือสร้างความน่าเชื่อถือให้ตัวเอง
    2.มี EQ ต่ำ เนื่องจากจะแสดงออกตามอารมณ์เป็นที่ตั้ง โดยไม่คำนึงถึงเหตุผล มีความอดทนต่อสิ่งเร้าภายนอกน้อยกว่าบุคคลปกติ
    3.ใช้การแสดงออกทางวาจา (หรือข้อความที่พิมพ์) มากกว่าทางความคิด และใช้คำหยาบคายบ่อยครั้ง
    4.ไม่รู้จักมารยาทในสังคม สร้างความรำคาญและไม่คิดถึงความทุกข์ร้อนของคนรอบข้าง
    5.ชอบเรียกร้องความสนใจ สร้างประเด็นปัญหา ทำให้เกิดข้อขัดแย้งและการทะเลาะวิวาท
    6.มักจะรวมกลุ่มระหว่างเกรียนกันเอง เนื่องจากผู้อื่นไม่คบหาสมาคม
    7.ชอบคิดว่าผู้อื่นด้อยกว่าตน มักจะพยายามหาทางดูถูกผู้อื่นทุกด้าน และจะคิดว่าตนนั้นมีทุกอย่างสมบูรณ์เสมอ
    8.พบได้ทั่วไปตามบอร์ดเช่น บอร์ดประมูล และบอร์ดนี้อาจจะเป็นจุดเริ่มต้นของเกรียน

อ้างอิง ขอโทษทีนะครับ จำเว็บไม่ได้ครับ
  • ยังงี้ น้าผีเจาะปากก็เกรียน นะซิครับ 55!!!
  • ใครที่เล่น SF(Special Force) ก็จะู้รู้จักคำว่าเกรียนเป็นอย่างดี อันนี้ผมเล่นอยู่ เกรียนเยอะ ยิ่งช่วงปิดเทอมเนี่ย โอ๊ยยยยยย แย่ เราไม่เคยบัค ไม่เคยโปร

ยศใหญ่ไปก็ไม่ใช่ว่าจะทำอะไรเทพๆได้เหมือนเกมส์เก็บเวล ผมเล่นมา ๒ ปีกว่าๆ ยั พันโท สีแดง อยู่เลย ก็ยิง ยศชั้นนายพล ตายเหมือนกันเหอๆ เลยไม่รู้ว่า

อยากจะยศเยอะไปทำไม แต่บางทีมือขึ้นออกเสต็ปดี เพื่อก็ว่าโปรอีก เฮ้อ ถือโอกาส บ่นได้อีก ฮ่าๆๆๆๆ

ใครที่เล่น Dot A ก็จะรู้จักคำว่านูป อย่างถ่องแท้ โฮะๆๆๆ อันนี้ไม่เคยเล่น แต่อยากเล่น แต่ก็เล่นไม่เป็น ไม่มีใครแนะนำ กลัวเล่นไปเพื่อนว่า นูป เลยไม่เอา เหอๆ
  • พูดได้คำเดียวว่า... กร๊าก :o028:

ลืมอีกข้อนึงนะคับ จขกท 9. เกรียน มักรับไม่ได้เมื่อโดนด่าโดยคำว่า noob โหะ ๆ

ใครเคยเจอหรือคิดอะไรออกมาเติมต่อทีคับ เหอ ๆ

จาโดนด่าเกรียนมั้ยว้าตู :o028:
  • อ่า....ผมนึกว่าเกรียนมันมีที่มาจาก เด็กยังไม่จบมัธยม ที่มักถูก ดูแคลนเรื่องวุฒิภาวะ ซะอีก
  • :013:อ้าวหยกเล่น SF เหมือนกันหรือเนี้ย ...555....:016:
  • แฮ่ๆๆ แต่ก่อนเล่นบ่อย เดี๋ยวนี้กลัวไม่จบเลย นานๆเล่นทีครับ TUNYOK ชื่อในเกมส์ ชอบด่า โปร และ บัก เป็นชีวิตจิตใจ

ยิ่งถ้ายิงมันได้ก็จะสะใจมากๆ ฮ่าๆๆๆๆ ออกแนว ซาดิสต์ เล็กๆ

ประจำกาย G3A3, M4-A1 , M16-A2 ,AK-47 , UZI , K2 , Garill ,100 นัด(ไม่รู้รหัสอะไร เหอๆ) , Dragunof , AWP , FR-F2 , PSG-1 , กะไอ้เก็บเสียง

ที่เยอะเพราะเล่นมานา เหอๆๆ
  • :o001: เกรียนก็คือ พวก ปฐม ยัน ม.ปลาย มาจากร้านเกมส์และ เกมส์ออนไลน์ รวมถึงเวปบอร์ด พวกนี้เป็นเด็กช่วงอายุแบบ ใฝ่หาอารยธรรมตัวเอง จึงแสดงพฤติกรรมแบบฉบับวัยรุ่น แบบ เกรียนๆ แวกแนว ด่าเค้าไปทั่ว ทำสิ่งที่ไม่ควรทำ พูดในสิ่งที่ ไม่ดี แบบว่า ก่อกวน สับสน แบบเด็กๆหัวเกรียนนะครับ ยิ่งไม่เจอหน้ากัน เกรียนสะบัด เลย เดี๋ยวนี้ มีตบเกรียนกันเยอะครับ บางคนก็เอาเรื่องค้นข้อมูล เวปไซป์กันเลย(เรื่องจริงมีเยอะมากๆ)
    :o001: ของคู่เกรียนก็ กาก การเกรียนป่วนมากๆจนคนจำ สำนวนใด้ พวกนี้จะถูกเรียกว่า กาก คือสังคมไม่ยอมรับมันแล้ว ไม่มีใครโต้เถียงด้วย เพราะมันเกรียนไร้สาระ กาก คงไม่ต้องแปลนะครับ ขยะสังคมนะครับ กาก นี่ผมว่าเจ็บมากครับ เกรียน VS กาก ส่วนเกรียนเทพ ไม่ขอพูดถึงครับเพราะมันตรงข้ามกับกาก