ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เรื่องตอนอันทะทีครับ
  • :029:ขอความรู้เรื่อง ตอน ทีครับพี่ เพศพู้นะครับ ว่า จะเกิดผลดี หรือผลเสีย อย่างไง ครับ เพราะความต้องการของผม คือ อยากให้มันอ้วนอะครับ :029: :025:
  • ผมว่าคุณนี่มันบ้าเต็มที่ครับ แค่ตัดหูหมาเองไม่พอนี่ยังจะให้มันอ้วนโดยการตัดไข่หมาอีก อยากให้มันอ้วนก็ซื้อของดีๆให้มันกินซิครับออกกำลังกาย ไม่ใช่ตอนมัน เฮ้อ....
  • ไปหาหมอปรึกษาหมอเลยดีกว่าครับ
  • การทำมหมันมันทำให้หมาขี้เกียด ซึมเศร้า ไม่มีไรทำ วันๆ กินแล้วก็นอน

หมาอ้วนแบบนี้ไม่ดีต่อหมา เพราะเป็นโรค "อ้วน" แต่หากจะให้ดีควรทำให้สมส่วน สมบูรณ์แข็งแรง

ส่วนเหตุผลที่มันไม่สมบูรณ์หรือที่คุณเรียกว่าอ้วนมีอยู่หลายปัจจัย

1.อาหารไม่ดีไม่มีคุณค่า

2.ไม่ได้ออกกำลังไม่ได้วิ่งๆ วันๆกินแล้วก็นอน

3.เจ้าของเลี้ยงไม่ดีทำให้สุนัขเครียด เซื่องซึม หรือทำให้สุนัขเจ็บปวด

ปล. ผมไม่เห็นด้วยเลยกับการที่คุณจะทำหมัน มันเพียงแค่คิดว่าอยากให้มันอ้วน ผมถามอะไรอย่างเถอะคับ "อ้วน" แล้วมันดีตรงไหน
  • อ่านแล้วปวดกะบาล ผมว่าลองตั้งสติดีๆก่อนนะครับว่าสิ่งที่จะทำ กับ ความต้องการของตัวคุณที่อยากจะให้เป็น หรือ อยากได้
    มันสมเหตุสมผลกันมั๊ย แต่ผมคิดเอานะว่าจริงๆแล้วเรื่องแบบนี้คุณก็น่าจะคิดได้เองไม่ต้องมาถามให้โดนด่า แต่ก็ ok ครับ
    คุณคงต้องการความมั่นใจอยากให้มีหลายความคิดเห็นช่วยกันคิด แสดงว่าคุณก็ต้องคิดว่าบอร์ดนี้มีประโยช์สำหรับคุณ และ
    นับถือความคิดคนที่ออกความคิดเห็นให้คุณ ก็ต้องขอบคุณตรงส่วนนี้ด้วย ผมเองก็ได้ความรู้ไม่น้อยจากบอร์ดนี้ สรุปคือ
    คุณทำให้สุนัขของคุณ มีร่างกายแข็งแรง สุขภาพจิตดี ใช้ชีวิตกับคุณไปนานๆดีกว่า แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับคุณครับแต่ผมเชื่อเลยว่า
    ความคิดเห็นต่อไปคงไม่ได้ต่างไปจากความเห็นที่อ่านๆมาจากข้างบนหรอกครับ ผมไม่ใช่ ผู้รู้ครับ ผมไม่ใช่คนเก่ง หรือเป็นใครที่ไหน
    ที่มีสิทธิ์มาพูดห้าม หรือ บอกกล่าว ผมแค่อยากให้เพื่อนในสังคมเดียวกันใช้ชีวิตกับสุนัขที่คุณรักแบบมีความสุขที่สุด

ผมมันคนเสียหมา......[ที่รักไป]......
  • :o045: นับ1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วมองหมาว่ามันรักเราแค่ไหน.(ไม่ต้องการขยายพันธ์ทำหมันก็ดี แต่หากคิดแค่จะให้อ้วน..เฮ้อ)
  • :002::002:สมมตินะว่าเป็นเราอยากให้ตัวเองตอนหรือเปล่าแม้มันจะตอนแล้วบางครั้งมันก็อยาก ......แต่มันก็ทำไม่ได้
    มันจะอ้วนหรือไม่ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดู ผมว่ามันไม่จำเปแนเลยขอให้มันมีสุขภาพดีก็เพียงพอแล้ว
    หมาผมตอนนี้ 8 เดือน กว่าๆหนักมากกว่า 35 โลนะแรงยังควาย
  • ถ้าไม่คิดจะขยายพันธ์ การตอนหรือทำหมันเป็นสิ่งที่ควรกระทำครับ และยังถือได้ว่าเป็นคนเลี้ยงที่มีความรับผิดชอบต่อสังคมคนหนึ่ง

การตอนสุนัขไม่มีผลเสียอะไร และผลพลอยได้ การตอน อาจจะทำให้หมาอ้วนครับ
  • ผมขอสนับสนุน ให้ทำหมันพิทบูลครับ
    ถ้าเลี้ยงเฝ้าบ้านเฉยๆ ไม่มีโปรแกรมการขยายพันธ์
    โดยเฉพาะท่านที่เลี้ยงปล่อย บ้านไม่มีรั้วรอบขอบชิด ผมแนะนำว่าทำหมันเขาเถอะครับ
  • หมาทำหมันก็ทำกิจกรรมได้ครับ เหมือนเดิมทุกประการ

แค่มันจะมีพฤติกรรม ทางเพศลดลง ควบคุมสุนัขง่ายขึ้น

แต่ทีมันอ้วนเพราะฮอร์โมนมันลดลงทำให้พฤติกรรมจาการเคลีรยดลดลง ทำให้อ้วนครับกินเก่ง