ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การฝึกสุนัขเล่นสปริงโพล
  • ปกติลูกสุนัข จะชอบกัดโน่นกัดนี่เล่นเป็นปกติธรรมดา ชอบกัดมือ ไล่งับขากางเกง รวมถึงเวลาเราเอาเศษผ้าไปล่อให้เขากัด แล้วดึงเย่อกันไปเย่อกันมา
    เราก็อาศัยสัญชาตยานตัวนี้ นำมาฝึกเล่นกิจกรรม ที่เราเรียกว่าสปริงโพล หรือแฮงกิ้ง

อายุที่ควรฝึก เริ่มได้ตั้งแต่อายุ 3 เดือนขึ้นไป แต่ควรเริ่มจากเบาๆก่อน และลูกสุนัขอายุตำกว่า 9 เดือน ยังไม่ควรให้กระโดดสูงจนเกินไป

เราเริ่มจากให้เขาเล่นกัดเศษผ้ากับเราก่อน เมื่อเขาชอบและรู้สึกสนุกสนานเราค่อยดำเนินการขั้นต่อไป
    ต่อมาเรานำเศษผ้ามาผูกกับยางในรถจักยาน เพื่อให้เกิดแรงดึงกลับ ทำหน้าที่คล้ายสปริง เวลาสุนัขดึง ยางในก็จะยืดออก ยามหมาผ่อนแรงยางในก็ดึงกลับ

จากเดิมเวลาเล่นกัน มือเราที่จับตรงผ้าก็เปลี่ยนมาจับที่ปลายอีกด้านของยางในจักรยาน เล่นกับเขาแบบนี้ไปเรื่อยๆ แล้วค่อยนำไปแขวนกับคานหรือต้นไม้
    โดยเริ่มจากต่ำๆก่อน แล้วค่อยๆเลื่อสูงขึ้นเรื่อยๆ จากยืนสี่ขางับเป็นยืนสองขา แล้วกลายเป็นกระโดดในที่สุด

คราวนี้เทคนิคการฝึกขั้นแอดวานซ์เพื่อสร้างความชำนาญก็แล้วแต่ฝีมือของแต่ละบุคคล
    อุปกรณ์ ก็ใช้เศษผ้า กระสอบป่าน ใครจะสร้างเสา ใครจะแขวนคาน แขวนที่ต้นไม้ก็แล้วแต่ความสะดวกครับ

ฝึกๆกันไว้ เรากำลังจะมีกิจกรรมสำหรับพิทบูลในแนว เอ๊กซ์ตรีม เร็วๆนี้
    ไฟล์แนบ
    DSC05001.jpg 111K
    DSC04988.jpg 109K
  • รูปประกอบบางส่วน
    ไฟล์แนบ
    1cp5.jpg 12K
    spring pole4.gif 48K
    climbtree.jpg 12K
    tghang2.jpg 6K
  • รูปเสา
    ไฟล์แนบ
    Tg23.5.jpg 7K
  • ที่บ้าน มีอยู่ตัวนึง ถ่าย วิดิโอไว้ แต่ลงไม่เป็น พี่มาร์คช่วยสอน วิธีลง หน่อยน่ะครับ ต้องลงใน youtube ก่อนรึเปล่าครับ
  • ลงคลิบไว้ในยูทูบก่อน แล้วค่อยก็อปเอาหน้าเว็บที่เปิดดูคลิบจากยูทูบมาลงอีกที
    เวลาเปิดกระทู้ที่นี่ มันจะโชว์ แค่คลิบ ครับ
  • 555+ นั้นแระ ปัญหาครับ ผมลงใน youtube ไม่เป็นครับบ
  • ส่งคลิบมา เดี๋ยวพี่ลงให้ครับ
  • คลิบยาวมากไหมท่าน ยาวมากมันโหลดนานเด้อ ขอสักหนึ่งนาทีก็พอ ส่งมาทางเอ็มหรือเมล์ก็ได้
  • http://www.youtube.com/watch?v=_X53kth2ctw&feature=channel_page

อันนี้เจ้าอ้วนไทเกอร์ โดดไม่ค่อยไหว หนักพุง
  • http://www.youtube.com/watch?v=hREbSMKb80k&feature=channel_page

อันนี้ซินเดอร์
  • อีแมว พี่ มาร์ค แมว อะไรครับบบบ
  • mark-mafia@hotmail.com

บอกด้วยเด้อมาจากใคร เมล์แปลกๆลบทิ้งหมด
    กลัว พี่ วิรัส มารบกวน
  • อันนี้เมลล์ผมครับ oad_drum@hotmail.com ตอนนี้ออน อยู่ครับ ของพี่มาร์ค ใช่ pitbullzone@hotmail ไหมครับ ผมเคยadd ไปทีนึงแล้วครับ
  • บูลลี่สุดๆเลย ไอ่อ้วน555

คิดถึงมันจริงๆ

เห็นแล้วอยากฝึกหมาไปเล่นในงานจริงๆเลยป๋า

PITBULL EXTREME CULTURE:006:
    ไฟล์แนบ
    a128761.jpg 44K
  • ใช้สองเมล์เลย แต่จะใช้ อันทีให้ไปบ่อยสุดครับ

หวัดดีท่านยุทธ รีบเตรียมหมาไว้ได้แล้ว ปีหน้า เอ๊กซ์ตรีมพิทบูล เกิดแน่
  • ชอบคลิบtiger วิ่งจังครับพี่มาร์ค ฟังคำสั่งรู้เรื่องทุกอย่างเลย มีหมาที่น่ารักแสนรู้ ครอบครัวก็ยังน่ารักอีกนะครบพี่
  • จะเอาตัวนี้ไปโชว์ extreem ได้ไหมครับพี่มาร์ค

พี่ยุทธ ชลบุรีส่งประกวดครับ
    ไฟล์แนบ
    kanoon2.jpg 83K
  • เอ๊กซ์ตรีมเรื่องความดุ ไม่เอานะเว๊ย :030:
  • ดุอะไรกันพี่ พี่ปอน์ดกดจุดที กลายเป็นลูกแมวเหมือนเดิมเลย

พี่มาร์คก็เคยคลุกคลีกะมันไม่ใช่หร่อครับบบ ที่เขาใหญ่นู้น

งวดนี้ขอพาไปแจม เป็นนัดรีไทร์ของขนุนครับ ปลดเกษียณครับ
  • ป๋า กลัวหรอ ไอ่หนุนนี่ อยู่กะผมแค่จ้องตามัน มันก้ร้องเป็นลูกแมวแล้ว

จัดไปนัท โชว์สปริงโพลกัด แปปสแตนเลสค้าง HANGING ได้ 4นาที เด๋วให้ป๋าเป็นคนสาธิต:065:
  • พี่ Mark ผมขอเสนอจัดทริปjumpingดิ่งพสุธา โดดแบบแพคคู่หมา+เจ้าของ วัดใจไปเลย ดูซิคู่ไหนจะขาสั่นหน้าซีดบ้าง พิเรนทร์แต่หรู!! แบบxxx
  • กว่าได้ pitbull อ่าน ที่พี่เขียนมา ๒ ปี ได้หมา 1 ตัว เพราะ ( ไทเกอร์ ):067: คับ
  • ยุทธกะนัฐ อย่าให้เผานะเว๊ยยยยย
    พี่รู้ความลับ เกี่ยวกับการฆาตรกรรม

วันนี้จะเข้าไปดีวัน ตอนบ่ายๆ จะเอาบีเจไป ทดสอบสภาพ
    เตรียมรับงานเอ๊กซ์ตรีม ลากอย่างเดียวชักเซ็ง ไม่มีคู่แข่ง
  • โคตรชอบเลยรูปนี้ ไทเกอร์ตอนเฟิร์มๆ ฟิตๆ กล้ามเนื้อล้วนๆ

นี่ละโฉมหน้า บูลลี่ตัวแรกของเมืองไทย
    ไฟล์แนบ
    1cp52.jpg 12K
  • งั้นรบกวนพี่มาร์คขอวิธีการทำสปริงโพลด้วยละกันนะคะ
    จะให้ที่บ้านทำให้น้องหมาเล่นมั่ง
  • สปริงโพล์คืออะไรก็ได้ ที่สามารถให้หมาโดดกัดเล่นได้
    บางคนใช้ยางในรถจักรยาน ผูกผ้าแขวนให้หมากระโดดกัดเล่น
    บางคนใช้สปริง ผูกเชือกกับผ้าหรือกระสอบ แขวนบนขื่อหลังคาบ้าน
    บางคนใช้แขวนกับกิ่งไม้

เหตุที่เรียกว่าสปริงโพล์ ก็เพราะเชือกผูกเป้าที่แขวนล่อให้หมากัดต้องมีคุณสมบัติยืดหยุ่นได้ ดึงแล้วยึดออก ปล่อยแล้วหดกลับ
    หมามันก็จะมีความรู้สึกว่าได้ชักคะเย่อ แต่ถ้าเอาเชือกแขวนเป้าไว้เฉยๆ เวลาดึงแล้วรู้สึกทื่อๆ หมามันก็ไม่อยากเล่น

ลองสมมุติตัวเราเองก็แล้วกัน เอาเชือกมัดติดกับเสาให้เราดึง เราก็ไม่อยากดึง เพราะดึงอย่างไรมันก็ดึงไม่มา
    พอเราใช้อะไรก็ตามที่มีคุณสมบุติคล้ายสปริงเสริมเข้าไป ดึงแล้วมันยืดได้หดได้ มันก็สนุก หมามันก็เช่นเดียวกันครับ

ตอนนี้ผมกำลังให้ที่ร้านทำสปริง เขาขดสปริง เพื่อใช้ทำสปริงโพล์โดยเฉพาะ ใครสนใจก็แจ้งความจำนงค์ไว้นะครับ
    ถ้าสำเร็จจะได้สั่งมาเผื่อ เห็นมีคนอยากได้เยอะ แต่หาซื้อสปริงที่เหมาะสมไม่ได้ ที่มีขายก็เล็กเกินไป ดึงไม่กี่ที่ก็ยืดเสียหายแล้ว
  • ทั้งดึงทั้งวิ่งสุดยอดจริงๆ ไอเสือของพี่เนี่ย :o061::o061::o061:
  • ตอนนี้เอา บีเจมาปั้น ทำกิจกรรมแนวอื่นดูบ้าง รอชมผลงานนะครับ
  • คราวนี้รู้แล้วครับว่าพี่ Mark เอาจริงๆ ดูรูปพี่ช่วงหลังๆผมบางไปหน่อย คงเคลียดเรื่องงานมาก
    แต่ตอนนี้ดีใจด้วยนะครับที่มีเวลาและสนุกสนานให้กลับเจ้า BJ :063::063:
    ไฟล์แนบ
    The Pitbull Movie_0001.jpg 98K
  • หวัดดีท่านเต็ก

เออจริงด้วยช่วงนี้ผมร่วงเป็นกองๆเลยวะ เศรษฐกิจแบบนี้ เครียดชิผาย หาไรทำดีกว่า

หากท่านว่าง รบกวนท่านรวบรวมสมาชิกพาหมามาเล่นกิจกรรมแนวเอ๊กซ์ตรีมกันดีกว่า
    วันไหนพี่ไปเชียงใหม่จะแวะไปหานะครับ ปีหน้าคงเอาแน่ เสียดายความสามารถพิทบูล
    เดี๋ยวนี้ พี่เอาบีเจไปโชว์ที่ไหน คนไม่เคยเห็นตาค้าง ชอบใจกันทั้งนั้น แต่เราชาวพิทบูลอาจจะเห็นแล้วเฉยๆ

วันนี้พาบีเจไป ดีวันมาอีกรอบ จากหมาขี้กลัวแท้ๆ ตอนนี้มันทำอะไรมันๆ ได้อีกหลายอย่างเลย
  • ลีลาหมาบิน

วันหน้าบินกัดคนให้ดู
    ไฟล์แนบ
    DSC05097a.jpg 124K
  • วันนี้มันส์สุดๆ ขอบอก อาทิตย์หน้าจะไปใหม่ ใครว่างจะไปจอยก็ยินดีครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05096G.jpg 53K
    DSC05096F.jpg 40K
    DSC05096AA.jpg 87K
  • จะพยายามครับผม แล้วจะคอยพี่นำสิ่งดีๆและเอ๊กซ์ตรีมมากฝากแถวภาคเหนือนะครับ...
  • พี่ตั้งใจไว้แล้ว จากนี้ไปจะลุยทำกิจกรรมแนวเอ๊กซตรีมเพื่อพิทบูล
    เพราะลากน้ำหนักคงลงแข่งด้วยไม่ได้ อยากเห็นหมาตัวใหม่ๆ โชว์บ้าง
    เดอะเหลือกคงต้องเปลี่ยนแนว วันนี้ให้มันฝึกบินหลายสิบเที่ยว สร้างกล้ามเนื้อขาหลัง สะใจจริงๆ

อีกหน่อยจะให้เดอะเหลือกฝึกกัด เพื่อเตรียมตัวฝึกอารักขา ท่าทางแรงปะทะ 40 กว่าโล
    ไม่รู้ครูฝึกจะรับมือไหวหรือเปล่า เสียดายยังไม่ได้บันทึกภาพมาโชว์

โอกาสหน้าได้ชมแน่ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05074a.jpg 91K
  • จากนี้ไปจะจัดมีทติ้งเล็กๆบ่อยๆ เอาหมามาฝึกกิจกรรมแนวๆนี้
    หากมีสุนัขเล่นมากพอ คงได้จัดงานใหญ่อีกสักครั้ง

วันนี้เน้นฝึกกระโจน เตรียมทำบ่อทรายให้มันกระโดดไกล ฮ่าๆๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC05095B.jpg 81K
  • เจ้า BJ กระโดดบ่อทรายมี effectทรายระเบิดกระจุยกระจายแน่นอนพี่ Mark
    เยี่ยมเลยครับ ถึงเวลานำพิทบูลในไทยขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง สนับสนุนความตั้งใจของพี่อย่างเต็มที่...
    ไฟล์แนบ
    DSC028853.JPG 73K
  • เฮ้ย เจ๋งหว่ะ สระที่ไหนนี่ให้หมาลงได้ด้วย สุดยอดเลย
    เจ้าเบิร์กมันสวยดีนะ บึ๊กใช้ได้ สีจัดอีดต่างหาก หมานำเข้าหรือเปล่า

พี่ชอบ บีเจ ตอนกระโจนลงน้ำมากๆ มันไม่ลังเลเลย โดด ตู้ม ตู้ม ๆๆๆ
    ดูน้ำกระจายเอาเองก็แล้วกัน มันพุ่งกระโจนลงไปแรงมาก บวกน้ำหนักตัว 40 กว่าโลด้วย
    สงสัยต้องลดน้ำหนักลงหน่อยกันการบาดเจ็บเวลากระโดดบนบก หรือกระโดดกัดเป้า
    ไฟล์แนบ
    DSC05071A.jpg 98K
  • เพิ่งเล่นกัดเชือกเมื่อกี้หัวฟาดไปรอบนึงเลิกเลย พรุ่งนี้ค่อยเล่นใหม่:012::012::012:
  • เจ้าของสระเป็นฝรั่ง เค้าไม่ถือครับ แต่เล่นได้ตอนช่วงปิดสระเท่านั้น

เจ้า Burgh เกิดในเมืองไทยนี่แหละพี่ Mark, แต่นับว่าผมโชคดีที่มันออกมาสวยขนาดนี้
    ผมยังอยากจะเห็นวันที่มันโตเต็มที่เลย ว่ามันจะสวยงามขนาดใหน่

เจ้า Burgh มันหนักมาก เวลากระโดดน้ำก็กระจายเหมือนกัน สะใจทั้งน้ำทั้งเสียง แต่ยังบินสูงเหมือน BJ ไม่ได้เลยครับ...
    ไฟล์แนบ
    DSC02886.JPG 71K
    DSC02892.JPG 69K
    DSC02873.JPG 81K
  • เอ ผมดูรูปแล้ว เหมือน เบริก มันจะบินเลียดๆนํ้านะพี่

สงสัยจะอยู่ฝูงบินตํ่ามาก่อน เลยบินสูงไม่ได้ ฮ่าๆๆๆๆ
  • ผมว่าแรงโน้มถ่วงโลกอยู่ที่ผุงเจ้าเบิกมันเยอะไปหน่อยครับคุณหยก มันเลยบินต่ำซ้ะจนเฉียดน้ำ...:020:
  • "ไม่หล่อ...แ่ต่อร่อย":m102::m102:
    ไฟล์แนบ
    112.JPG 85K
  • ผมมีรูปไอ คิลเลอร์ เล่นสปริงโพลอยู่ มันส์มากๆ เพิ่งถ่ายมาเมื่อวานครับ

พี่มาร์คครับ วันเสาร์ไปกี่โมงฮะ ผมกะไปบ่ายสาม บ่ายสี่ครับ รอแดดร่มๆสะหน่อย
  • รีบเอามาลงเลย

หากไม่ติดอะไรพี่คงไปบ่ายๆหรือเย็นๆครับ
  • สอนหมาเล่นสปริงโพล มันเก่าไปแล้วครับท่าน เดี๋ยวดูผม สอนหมาให้เล่น ดัมมี่ .... เดี๋ยวเจอกานนนนนน
  • น้าอูเดี๋ยวจะสอนหมาไปตามหมาต๋า มาจับ ฮ่าๆๆๆ
  • ได้ความรู้มากครับ ขอบคุนครับ