ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การฝึกลากน้ำหนัก
  • การเลือกสุนัขที่เหมาะสำหรับการทำกิจกรรมนั้นมีความสำคัญมากที่สุด
    เราต้องเลือกตัวที่ร่าเริง ขี้เล่น กล้าหาญ มีความเป็นจ่าฝูง จากพี่น้องในคอก ไม่ควรเอาตัวที่เซื่องซึม ตาขาว มาโดยเด็ดขาด

เราสามารถเริ่มฝึกเพื่อเตรียมความพร้อมให้แก่สุนัขตั้งแต่อายุสามเดือนเป็นต้นไป โดยการสร้างความคุ้นเคยกับ คำสั่งเบื้องต้น เช่น มา ไป ดี หยุด ไม่ ยืน นั่ง คอย
    และสร้างความคุ้นเคยกับเสียง หรือการมีของผูกติดกับตัว โดยการเอาปลายสายจูงของเขา ไปผูกติดกับกล่องกระดาษ รองเท้า ให้เขาวิ่งลากเล่น
    ทำให้เหมือนกับการมีอะไรติดอยู่ที่ปลายสายจูงเป็นเรื่องปกติธรรมดา เขาจะได้ไม่กลัว เวลาเราฝึกจริง

ที่สำคัญ สุนัขจะต้องเป็นสุนัขที่มีความตื่นตัวสูง ดื้อ กล้าหาญ มีความมุ่งมั่น โดยเฉพาะตัวที่เล่นไม่ค่อยเลิก สุนัขที่นิ่งมากเกินไป ไม่ค่อยเหมาะที่จะนำมาฝึก

ช่วงเล็กๆ ยังไม่ต้องใช้ชุดลาก ใช้แค่ปลอกคอที่มีขนาดกว้างสักหน่อยก็พอ เพราะสุนัขยังโตได้อีกเยอะ และเราก็ไม่ได้ให้ลากของหนักอะไร
    เราใช้สายจูงลอดผ่านใต้ท้อง จากด้านหน้าสุนัขไปยังด้านท้าย ไปผูกติดกับ ยางรถยนต์ ช่วงแรก ควรใช้เส้นเล็กที่สุด เบาที่สุด
    สุนัขจะยืนคล่อมสายจูงอยู่ เวลาลาก สุนัขจะได้กล้ามเนื้อต้นคออีกด้วย อย่าลืมช่วงนี้เป็นแค่การเตรียมความพร้อม ไม่จำเป็นต้องเน้นน้ำหนัก

ข้อควรระวัง การใส่ยางรถยนต์ที่หนักเกินไป มันจะมีความฝืดมาก สนัขจะกระชากเวลาออกตัว จนกลายเป็นนิสัย และแก้ยากมาก

จากนั้นทุกเย็นเวลาพาออกไปเดินเล่นนอกบ้าน ให้ลากยางรถยนต์ไปด้วย
    ถือเป็นการออกกำลงกายที่ไม่เลวเลย แต่ชาวบ้านอาจจะมองด้วยสายตาที่ ... หาว่าเราบ้า และทรมานสัตว์ :030:

พออายุสัก 9 เดือนจึงเริ่มฝึกจริงจังและเน้น ท่าทาง คำสั่ง วิธีการลาก น้ำหนัก การออกตัว ที่ถูกต้อง เพื่อใช้ในการแข่งจริง
    ไฟล์แนบ
    tigerpull4.jpg 6K
    tigerpull3.jpg 7K
    tigerpull1.jpg 9K
  • http://www.youtube.com/watch?v=7vAvgUKC0PU&feature=channel_page

การเริ่มฝึกอย่างถูกวิธี ท่าลากที่ถูกต้อง จะได้ผลดีที่สุด
    น้ำหนักทำได้มากแค่ไหน ก็มาจากการเริ่มต้นทีละน้อยๆ

ข้อควรระวัง อย่าเน้นน้ำหนักเยอะ หากสุนัขของท่าน ยังเริ่มลากในท่าที่ไม่ถูกต้อง สุนัขต้องออกตัวด้วยการเดิน ไม่ใช่กระชาก
    การฝึกลากที่น้ำหนักเยอะๆ ควรฝึกกับรถที่มีล้อ ไม่ควรใช้ยางรถยนต์แล้วเอาหินทับเพื่อสร้างน้ำหนัก เพราะความฝืดจะทำให้หมากระชากเวลาออกตัว

ขอให้สนุกสนานในการฝึกนะครับ :005::063::039:
  • http://www.youtube.com/watch?v=6PsFcoSpLD4&feature=channel_page
  • :063::063:สุดยอดเลยครับได้ความรุ้แต่เช้าเลยครับ:063::063:
  • :013: :015: :013: ได้ความรู้อีกแย้วเรา อิอิอิ :015: :013: :015:
  • ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC00763.JPG 119K
  • ป๊ามาร์ค ตัวนี้เป็นไงบ้างงงง ท่าทางถูกต้องไหมครับ
    ไฟล์แนบ
    reIMG_0578.jpg 57K
  • ขอบคุณ คุณสมพงษ์มากครับ สำหรับภาพประกอบ การฝึกลากด้วยปลอกคอกับสายจูง
    ผมหาไม่ได้เลย ภาพเก่าๆตอนที่ยังลากด้วยปลอกคอกับสายจูง :063::005:
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ท่านนัฐ ขอให้สนุกสนานกับเกมส์การแข่งขันครับ และขอให้ทำตัวเป็นนักกีฬาที่ดี มีสปิริต การแข่งมันมีแพ้มีชนะ
    ถ้าแพ้กลับมา ก็อย่ามองหาใครมาเป็นแพะ อย่าโทษสนาม อย่าโทษกรรมการ อย่าโทษคู่แข่ง อย่าโทษคนรอบข้าง แพ้ก็คือแพ้ครับ
    ที่สำคัญ อย่าขอลากใหม่เด็ดขาด เกมส์จบก็คือจบ จงยืดอกยอมรับความพ่ายแพ้ คนรอบข้างดูแล้วมันยิ่งใหญ่
    เมื่อสู้เขาไม่ได้ให้โทษตัวเราเอง ที่ยังทำได้ไม่ดีพอ แล้วนำกลับมาปรับปรุงตัวใหม่ เราเลี้ยงพิทบูล ใจต้องพิทบูล
    การแข่งขัน มีแพ้มีชนะ มันฝึกให้เรา เป็นคนมีน้ำใจนักฬา รู้แพ้ รู้ชนะ รู้ให้อภัย

การแพ้แล้วโวยวาย มันคือนิสัยที่เลวมากๆ ไม่เป็นที่พึ่งประสงค์ในทุกเกมส์การแข่งขัน
    นักแข่งที่มีพฤติกรรมแบบนี้ จะไม่มีใครที่อยากคบค้าสมาคมด้วย :005::006:
  • เยี่ยมเลย กำลังฝึก ลูกชายให้ลาก อยู่ ได้ข้อมูล เพียบ
  • เลี้ยงพิทฯ ต้องหาอะไรทำกับมัน ถึงจะสนุก
  • ได้ความรู้มาก กว่าเก่าอีกขอบมากคับ ป๊า:o010:
  • ดูคลิป 2 ตัวนี้กี่รอบก็ไม่เบื่อ :063::063:
    ไฟล์แนบ
    American%20Bulldog%20Nikkie%20Phil%20Kanakis.jpg 11K
  • เกี่ยวกับกิจกรรมการลาก คงหมดโอกาสได้ส่งหมาลงแข่งแล้ว
    จะเอาหมาตัวใหม่มาฝึกก็ทำไม่ได้ ตอนนี้แค่สองตัวก็แย่แล้ว เอามาอีกตัวคงไม่ไหว
    ดังนั้นงานลากก็คงได้แต่รอดูผลงานของคนรุ่นใหม่ๆ ที่ส่งหมาลงแข่ง

ตอนนี้เลยเอาเจ้าบีเจมาฝึกทำกิจกรรมอื่นๆดูบ้าง มีอะไรคืบหน้า จะเอามาลงให้ชมกันนะครับ
  • :m001:บีเจสุดยอดหมาอยู่เเล้วครับสำหรับผมนะครับ พี่มารค์ :m001:
  • หวัดดีครับพี่มาร์คผม กาน ภูเก็ต ครับ ผมอยากเอาเจ้า เลโต้ของผมลงแข่งลากน้ำหนักกับเจ้าบีเจอีกสักครั้งผมว่างานนี้เจ้าบีเจเสร็จผมแน่ อิอิ:013: นึกถึงตอนที่เจ้าบีเจอยู่ภูเก็ตนั้นไม่น่าเชื่อเลยว่าลูกหมาที่ขี้กลัวไม่สวยจะโตมาสวยและลากน้ำหนักเก่งแบบนี้ พี่น้องครับไม่ต้องงงนะครับเพราะจริงๆ แล้วก่อนที่บีเจจะขึ้นไปอยู่กรุงเทพนั้นมันมาอยู่ภูเก็ตก่อนครับผมเองยังเคยคิดจะซื้อบีเจตอนเป็นลูกหมาเลยราคามันเกินงบที่ผมตั้งไว้เลยไม่ได้ซื้อ
  • รูปร่างของสุนัขที่เหมาะจะเป็นนักลากที่ดี ต้องมีข้อจำกัดหรือข้อได้เปรียบกว่าสุนัขตัวอื่นอะไรหรือเปล่าคับเช่น ต้องสูงใหญ่ หน้ายาว ขายาว เรดโนสหรือจมูกดำ อะไรประมาณนี้หรือเปล่าคับ
    ( อันนี้ไม่นับแนวบูลลี่อ่ะคับ )
    ไฟล์แนบ
    Q685[1].jpg 20K
    1-186[1].jpg 18K
  • :o070: วันนี้ได้ความรู้จากพี่มาร์คเพิ่มเติมเกี่ยวกับการลาก :005: เป็นภาษาพื้นๆที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายๆ :006:

:013: อนึ่ง ..... อย่าโทษสนาม อย่าว่ากรรมการ หรือคนรอบข้าง ให้โทษตัวเอง โดนใจมากครับพี่

:063: แล้วจะนำไปปรับใช้ครับผม :063:
    ขอบคุณครับผม
  • เทคนิคการออกตัว และการสร้างความเชื่อมั่นให้แก่สุนัขที่จะลงทำการแข่งขัน

จำไว้เลย การฝึกหมา ไม่ใช่การฝึกทหาร การฝึกหมามันคือการเล่น มันคือความสนุก มันคือเกมส์ ที่สุนัขชอบ หมามันสนุกมันก็อยากเล่น
    แต่การฝึกคนหรือฝึกทหารมันคือการฝึกให้ทำในสิ่งที่ผิดจากปกติวิสัยของคนทั่วไป ฝึกภายใต้ความกดดัน เพื่อให้จิตใจแข็งแกร่ง
    หากไม่ใช่อาชีพ การเข้ามาเป็นโดยสมัครใจ หรือโดนเกณฑ์มาตามกฏหมาย ใครมาบังคับแบบนั้น เจอทีนสวนแน่ๆ :030::030::030:
    หลักการมันจึงเอามาใช้ด้วยกันไม่ได้ ดังนั้นอย่าไปทำในสิ่งที่ไม่ใช่วิสัยของหมา เช่น การให้หมายืนนิ่งเพื่อรอคำสั่งจากกรรมการ มันจะดิ้น มันจะคราง มันจะร้องก็ช่างมัน
    เพราะหมาก็คือหมา มันไม่เข้าใจกติกาหรอกว่า ต้องยืนรอนะ เจ้าของต้องปล่อยมือก่อนนะ กรรมการต้องสั่งก่อนนะจึงจะเริ่มลากได้
    อย่าคิดเองเออเอง หรือใช้จินตนาการเพ้อเจ้อ คิดว่าหมามันต้องแบบนั้น ต้องแบบนี้ อันนั้นมันใช้กับคนได้ แต่มันเอามาใช้กับหมาไม่ได้
    การทำกิจกรรมกับหมา เรากำลังดึงสัญชาตญานของมันออกมาใช้ เราต้องหาทางให้หมามันใช้สิ่งที่มีอยู่ในตัวมันอย่างมีประสิทธิภาพที่สุด
    อย่าไปกดพฤติกรรมหมา จนกลายเป็นการลดประสิทธิภาพและความั่นใจของเขาลง ทำให้หมามันคึกสุดๆ สนุกสุดๆ กระตือรือล้นอยากลากสุดๆ

เมื่อเราฝึกหมาจนคุ้นเคยกับ คำสั่งเบื้องต้น และวิธีการลากขั้นพื้นฐานแล้ว ต่อมาก็คือการเตรียมตัวเพื่อเกมส์การแข่งขันจริงๆ

การออกตัว เอาหมาเข้าประจำที่ โหลดน้ำหนักให้มากกว่าปกติหน่อย กะประมาณว่าหมาเราหากหมาออกแรงสักนิดจะลากได้ และอย่าใจร้อนเราต้องค่อยๆเพิ่มน้ำหนักทีละน้อย
    ให้สายลากตึง อย่าให้หย่อน จับโซ่คอหมาไว้ อย่าให้ถอยหลังได้ เพราะหากหมาถอยหลังได้มันจะกระชาก ให้ผู้ช่วยยืนที่ด้านหลังรถ เพื่อคอยดันเบาๆ ช่วยหมาตอนออกตัวก่อน

ใช้มือจับหมาไว้และให้สายลากตึงตลอดเวลา เมื่อเราสั่งให้ลากให้ปล่อยมือจากหมา แต่จับสายจูงไว้อย่าให้หมาถอยหลัง
    เมื่อหมาถอยไม่ได้ มันจะซอยเท้าโดยอัตโนมัติ หากรถยังไม่เคลื่อนให้ผุ้ช่วยดันรถเบาๆช่วยก่อนในครั้งแรก
    ทำซ้ำจนหมามันเข้าใจ และออกตัวด้วยการเหนี่ยวตัวเดินทุกครั้งก่อน จึงค่อยๆ เพิ่มน้ำหนักขึ้นทีละน้อย
    จำไว้ว่าการลากครั้งสุดท้าย หมาต้องทำได้ทุกครั้ง หากมันลากไม่ไหวใช้คนผลักช่วย
    แต่อย่าเลิกฝึกในครั้งที่หมามันลากไม่ผ่าน ต้องทำให้หมามันเข้าใจว่า มันต้องลากผ่านก่อนทุกครั้ง มันถึงจะได้หยุด

การทำได้มากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับการฝึกฝน และสภาพจิตใจของตัวหมาเองด้วย

ขอให้ประสบความสำเร็จและสนุกสนานกับเกมส์การแข่งขันนะครับ :005:
    ไฟล์แนบ
    bj.jpg 64K