ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สาระดีนำมาฝากๆ
  • :o001:พอดีวันนี้ที่ทำงานเค้าอบรม CPR ก็เห็นว่ามีประโยชน์จึงนำมาฝากคับ เริ่มเลยนะคับ
    สมมุติว่าขณะนี้เป็นเวลา 6 โมงเย็นและคุณกำลังขับรถกลับบ้านหลังจากเสร็จสิ้นจากการทำงานอันแสนเหน็ดเหนื่อยของวันนี้ คุณรู้สึกขับข้องใจมาก คุณรุ้สึกเครียดและโกรธจัด
    ทันใดนั้นจู่ๆคุณรู้สึกเจ็บหน้าอกอย่างรุนแรงและเฉียบพลัน และความเจ็บนั้นเริ่มแผ่กระจายไปตามแขนและลามขึ้นไปถึงขากรรไกรของคุณ
    ถึงแม้คุณอยุ่ห่างจากโรงพยาบาลไกลบ้านเพียงแค่ 8 กิโลเมตร แต่คุณก็ไม่รู้ว่าคุณจะขับรถไปถึงหรือไม่
    แล้วจะทำอย่างไรดีล่ะ คุณเคยได้รับการอบรมการช่วยหาย การผายปอด แต่คุณไม่รู้ถึงการปฐมพยาบาลตนเองเมื่อเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้นกับคุณ คุณจะเอาชีวิตรอดอย่างไรเมื่อคุณเกิดหัวใจล้มเหลวกะทันหันเมื่ออยู่คนเดียว
    คนหลายๆคนอาจเกิดภาวะหัวใจล้มเหลวเฉียบพลันขณะอยู่คนเดียวโดยไม่มีใครช่วยเหลือได้ และคนที่มีภาวะหัวใจเต้นผิดปกติเช่นนี้จะมีเวลาเพียง 10 วินาทีก่อนที่จะหน้ามืดและหมดสติ
    หัวใจล้มเหลวเมื่ออยู่คนเดียวคุณจะทำอย่างไร

คำตอบ อย่าตื่นตระหนก คุณสามารถช่วยเหลือตนเองได้ด้วยการไอแรงๆหลายๆครั้งติดต่อกัน
    สูดลมหายใจลึกๆก่อนการไอแรงๆจะต้องทำต่อเนื่องทุก 2 วินาทีโดยไม่หยุด(ย้ำทุก 2 วินาที)จนกว่าคุณจะได้รับการช่วยเหลือจากแพทย์ หรือจนกว่าคุณจะรู้สึกว่าหัวใจกับสู่การเต้นที่เป็นปกติอีกครั้ง
    การหายใจลึกๆจะทำให้ปอดได้รับออกซิเจน ส่วนการไอแรงๆนั้นจะทำให้เกิดแรงกระเทือนที่ไปช่วยบีบหัวใจและช่วยให้เลืออหมุนเวียนได้ และแรงบบีบจากการไอนี้จะช่วยให้หัวใจกลับสู่การเต้นที่เป็นปกติได้
    การทำเช่นนี้จึงทำให้ผู้ประสบอาการหัวใจล้มเหลวสามารถพาตัวเองไปโรงพยาบาลได้:o008:
    จบแล้วคับช่วยบอกต่อๆกันด้วยนะคับเพื่อเพื่อนร่วมโลกและชาวพิทของเราลาด้วยภาพหลานสาวผมกับ ARMY หมาที่บ้านคับ (หลานฝากบอกว่าอีก10ปีเจอกันที่ทีวีพูล) มันจะไปถึงมั้ยเนี่ย
    ไฟล์แนบ
    IMG0160A2.jpg 78K
  • เจ๋งคับ แหล่ม ๆ :o013:

ผมจาวายทุกที เวลาเห็นสาว ๆ แว้บ ๆ แวม ๆ อย่างงี้ต้องเอาไว้ใช้ละ :o003:

ผมว่าสติก็มีส่วนนะคับ :o001:
  • ขอบคุณมากครับสำหรับสาระดีๆ
    วันนี้อาจไม่เป็นแต่วันต่อไปจะเป็นอย่างไรใครจะรู้

จะจำเอาไว้ครับ
  • ถ้าเกิดขึ้นกับตัวเองจริงๆ จะรู้ว่าประโยชน์กับกระทู้นี้ มันมียังไง เหอๆ
  • ขอบคุณค่ะ อิ อิ