ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมามันขู่เวลากินข้าวครับ
  • คือเวลาให้อาหารมันกินแล้วเราแค่เข้าไปลูปหัวมันจะขรางๆคู่ผม ไม่ทราบว่าต้องทำยังงัยครับถึงจะดัดนิสัยมันได้ครับ หมาอายุ 4 เดือน กว่าเองครับ
  • ตบกระบานเลยคับ
    ฝึกโดยเวลาเอาอาหารให้มันกินเวลามันขู่ ต้องดึงถาดใส่อาหารให้หยุดกิน แล้วค่อยให้ใหม่ทีหลังคับ
    ทำบ่อยๆเดี๋ยวก็หายคับ
  • เอาง่ายๆครับเวลาให้อาหารมัน วางชามแล้วจับมันนั้งแล้ว ยกมือปรางห้ามญาติ ไปที่หน้ามันแล้วสั่ง {คอย} มันจะเข้ามาก็สั่ง{คอย}เสียงหนักแน่นนะครับ ทําซ้ำซัก 2ถึง3 ครั้งแล้วสั่งให้ {กิน} มันก็จะเข้ามากิน ถึงตอนสำคัญครับ พอมันกินก็เอามือจับชามไว้พอมัน ขู่ ก็บอก ไม่เสียดุๆ ครับ แล้วก็ยกชามออกทันทีพอหยุดก็วางให้กินต่อทำแบบนี้ไปเรื้อยๆไม่กี่ครังก็จะไม่ขู่แล้วครับแถมมันก็จะฟังคำสั่งเราเวลาเราสั่งให้กินหรือหยุดกิน ทำได้กับอาหารทุกชนิดเลยครับคราวนี้เวลาให้ขนมวางตรงหน้าสั่งว่า{คอย}|ไม่สั่งให้กินก็ไม่กล้ากินครับ ฟันท้องเอ่ยฟันธง ใครมีขอมูลแน่นกว่าก็เพิ่มเติมได้นะครับพี่น้อง :o051:ท้ายสุดพอเป็นเด็กดีแล้วเวลากินก็คอยลูบหัวลูบตัวดึงปากจับทุกส่วนที่อยากจับมันก็ไม่ตอบโต้แล้วครับพี่น้อง :o003::o003::o003:
  • ข้อมูลดีๆเพียบครับ
  • ของผมใช้วิธี ตีเอาเลยครับ:m101: แต่พอดีมันไม่เคยเป็นนะ เป็นแต่หมาไทย ถ้ามันขู่ก็ ตี เอาอาหารออก แล้วสักพักให้ใหม่ จับใหม่ขู่อีก ก็ตีอีก เดี๋ยวก็เลิก :m068: ตีแรงๆด้วย มันจะไดรู้ว่า เราใหญ่ โฮะๆๆๆ :m104:
  • โบกคับ แนะนำว่า โบกเลย หาย100%
  • อาการแบบนี้แสดงว่าขาดโปรตีนครับ:m013: ต้องเสริมโปรตีนครับ:m112: อาการดังกล่าวก็จะเริ่มหายไปครับ:m105:
    ที่บ้านผมถ้าอาการอย่างนี้เสริมโปรตีนทันทีครับ:o003:
  • 555+ วิธีแต่ละคนแจ๋มจิงๆคะ

แต่เราเกินแกงแล้วคะ ได้แต่

ให้ไว้แล้วแม่จะไปเอง ตามสบายเลย:m009:
  • 555+

โปรตีน ทั้งนั้น

:018::o010:
  • หมาที่กล้าขู่เจ้าของ แสดงว่าโดนตามใจจนเกินเหตุ
    มีหลายท่าน ที่กำลังรักหมาอย่างผิดวิธี
    นอกจากว่าจะไม่เกิดผลดี แล้วยังเป็นอันตรายอีกต่างหาก

พิทบูลต้องการ เจ้าของที่เด็ดขาด และมีวินัย
    ฉะนัน กฏข้อที่หนึ่ง ของการเป็นเจ้าของพิทบูล คือ ต้องเด็ดขาดและมีวินัย

การที่เจ้าของรักมันมาก ตามใจมัน จนมันเผลอคิดว่ามันคือนายเรา
    กฏของการปกครองฝูง ลูกฝูง ไม่มีสิทธิหือกับจ่าฝูง ในทุกกรณี
    ท่านอยากเป็นจ่าฝูงหรือลูกฝูง ไปคิดกันเอาเอง

ซ่าส์มาก เสริมโปรตีน ทันที

ทำเสียตั้งแต่มันยังเด็ก ดีกว่ามาสอนกันตอนโต เพราะวิธีแก้ตอนโตมีเพียงวิธีเดียว คือ
    ฉีดยาให้มันหลับอย่างถาวรเท่านั้น
  • ถ้าตีแล้วยังทำมึน เตะเลยครับ
  • ตบ ครับ
    ถ้าขู่อีกก็ตบ หนักๆๆเอาให้ร้องเลย
    ให้เจ็บให้จำ
    รักวัวให้ผูกรักหมาให้เตะ.......

วิธีนี้....นี้ละดีที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆ

------
  • ผมมีวิธีเดียวครับ ถ้าพูดแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง ตบกระบาลอย่างเดียวเลยครับ

มันไม่เจ็บหรอกครับ เพราะมันไม่เคยร้องให้ได้ยินสักที :o003::o003:
  • ของผมเนี่ยขนาดจับตัวหรืออุ้มมันขู่มาแล้วดูซิ ผมใช้วิธีดึงหนังคอหลังแบบหิ้วเลยครับ แล้วกระชากไปมาแรงๆแล้วตวาดคำว่าไม่แล้วมองหน้ามันทำๆซ้ำๆ ของผมโดนแล้วไม่กล้ามองหน้าเลยเยี่ยวแตกด้วย เข็ดเลยครับ
  • เหอๆๆ แต่ละท่าน Pro T ทั้งนั้น 5555+:m072:
  • โหดทุกคน เลย ทำได้ไงมันออกน่ารัก
  • :o051: มันจำเป็นอ่ะ บางครั้ง :o034:
    ไฟล์แนบ
    18.JPG 110K
  • ขอบคุณพี่ๆทุกทานครับสำหรับคำแนะนำที่ดีๆครับ
    โดนแน่ๆ
  • ของผมไม่ทันได้ขู่คับมันกินหมดซ่ะก่อน(กลัวมันจะติดคอตายซ่ะก่อนที่จะโต)
  • ในส่วนของผม ผมเลี้ยงให้อดน่ะครับ ก่อนได้กิน คือสั่งคอย สั่งห้าม แต่เมื่อเวลาที่มันจะกิน มันจะขุ่เราแบบนี้หล่ะครับ วิธีแก้ไขมีหลาวินะครับ ผมจะบอกคร้าวๆละกัน วิธีที่ 1 ให้จับมันเลย ถึงแม้มันจะกัดเรา เมื่อมันกัดเรา ให้ใช้กรงเล็บ เหมือนหมากัดน่ะครับ ขย่ำมัน ไปที่ ไหนสักแห่งที่มันไม่สามารถขยับ หรือขัดขืนเราได้ เมื่อมันเป็นเช่นนี้บ่อยๆ มันจะเชื่อฟังคำสั่งเรา และมันจะมั่นใจในตัวเรา เพราะ ว่ามันไม่สามารถสุ้เราได้ ทำจนเป็นนิสัยเมื่อมันไม่ยอมเรา มันจะชินครับ วิธีที่ 2 หยิบถาดขาวออกแล้ว มองหน้ามัน สำหรับผู้ที่ อยากจะเลี้ยงให้มันน่ารักสำหรับเรา และสังเกตุหน้ามัน เมื่อมันขู่แล้ว หยิบอกใหม่ เชื่อว่าจะช่วยได้ครับ วิธีที่ 3สั่งมันครับ มีวินัยกับมัน ในระยะเวลาฝึกก่อนจะ ผ่อนคลาย เมื่อมันรู้วินัย อันนี้ต้องไปหาวิธีเอาละครับ เพราว่าหารฝึก แบบนี้มันได้อะไรหลายอย่างมาก มัวินัยอีกด้วย หมาคุณจะเท่ห์ไปเลย วิธีที่4 ดุ ด่า ว่าเกล่า (ส่วนตบตี) ผมไม่แนะนำครับ เพราะ มันจะดุ และ นิสัยไม่ค่อยดี เช่น มีนิสัยเก็บกด ในบางครั้ง 55
    ถ้าเราไม่ฝึกอะไรเลย มัน ก็จะ เสียนิสัยครับ เวลาเดินเล่น เวลา อยู่ในบ้านเป็นอีกอย่างนึง แต่ เวลา กิน กลับเป็นอีกอย่างนึง เหมือนไม่ใช่เจ้านายมัน ต้องเด็ดขาดหน่อยครับ เลี้ยงหมาแบบนี้
    *** ถ้าตบ ตี เตะ มันจะกลัวครับ และจะเชื่อคำสั่งแบบรนราน บางครั้งมั่ว ไปเลย และนิสัยจะกร้าวร้าว ไม่เก่งครับ หมาเอ๋อ โรคจิต ส่วนทหารเขาฝึก แบบ ให้หมามีวินัย ทำได้ตามคำสั่งทุกอย่าง แต่ หมากลับมีนิสัยร่าเริง ทั้งๆที่เขามีวินัยมากเลย

ลองเอาไป ใช้ดูละกันนะครับ ส่วนใครมีวิธีอะไรเพิ่มเติม ก็แนะนำกันเลยครับ