ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องการกินครับ
  • ปัญหาที่เกิดกับสุนัข ผมคือสุนัขกินน้อย น้อยมากครับผิดกับพิทบลูตัวอื่นๆ ต่อ1มื้อกินได้น้อยมาก ซึ่งเป็นแบบนี้มานานแล้ว

ตัวหมาโครงสร้างใหญ่ จึงทำให้เห็นซี่โครง สุขภาพจิตหมาขี้เล่นแจ่มใส่ดี ไม่มีโรคภัยใดๆทั้งสินครับ ผมแก้ปัญหานี้มานานมาก

จนท้อไปบ้าง พยายามหาสูตรอาหารมาปรับเปลี่ยนใหม่ๆ ก็กินครับแต่กินน้อยเหมือนเดิม ประมานว่า2 คำแล้วก็ไม่กินเลย

มันจะ กินแต่มื้อเย็นมื้อเดียวครับ ซึ่งผมก็ได้ทำตามพี่ๆ ที่พบปัญหานี้มาหมดแล้ว ทั้งพาเดิน ออกกำลังกายให้เหนื่อย พักเหนื่อยแล้วให้กินก็ เหมือนเดิม

ย้ายที่ กรงเพื่อไม่ให้มีสิ่งที่เบนความสนใจในการกิน ให้อดอาหรเป็นเวลา 2 วันแล้วค่อยๆ เพิ่มขนาด อาหารสดก็กินนะครับ แล้วก็เบื่อ

ข้าวคลุกก็เบื่อ เบื่อนี่คือประมาน ว่ากินน้อยลงนะครับไม่ใช่ว่าไม่กิน แต่น้อยนี่คือน้อยมากเหมือนเดิม ผิดนิสัยพิทบลูไหมครับ

ผมทำทุกอย่างจากคำแนะนำ แล้วครับ ตอนนี้ผมให้แค่ อาหารเม็ดอย่างเดียวแล้วซึ่งก็กินน้อยตามปกติ ไม่เปลี่ยนไม่กินเก็บเหมือนเดิมไม่ปล่อยทิ้งไว้

สุนัขไม่ป่วยขี้เล่น แต่กินน้อยมานานมากแล้วครับจะว่าตั้งแต่ตอนเด็กก็ได้ ครับแต่แลดูแล้วผอมเป็นซี่โครง จึงวอนขอพี่ๆเพื่อนๆ ช่วยแนะวิธีที่ทำให้กิน

สมบูรณ์เหมือนชาวบ้านเค้ามั่ง ทั้งไก่ต้มผักต้ม นมไข่เนื้อสดไก่สด ผมทำมาทุกอย่างแล้ว มันไม่ได้ดีขึ้นเลย จนมันผอมเอามากๆ แต่ก็แรงเยอะเหมือนเดิม

หมาเป็นสายบลูลี่ครับกระดูกใหญ่โครงสร้างใหญ่ แต่ติดแค่เรื่องผอมจนซี่โครงออกตอนนี้อายุเกือบ1 ปีแล้วครับ ผมว่าจะลองไปปรึกษาสัตวแพทย์

แต่ขอลองมาปรึกษาดูก่อนครับ
  • ลองให้กินพวกวิตามินบำรุงอาหารครับ
  • ผสมนมเลยกินเยอะหมาผมชอบ
  • หมาผมก็เป็นเหมือนคุณแหละครับดมๆแล้วกินสองคำ เพราะมันห่วงเล่นกลัวไม่ได้ออก ผมเอาจานทิ้งไว้เลยครับตกเย็นมาหมดทุกที มืดๆคลุกอีกทีเช้ามาเรียบ
  • พวก วิตามินบำรุง ซื้อที่ไหน หรอครับ

ขอบคุณ คุณRambo59 และ คุณHooker มากเลยครับผมจะลองอีก วิธีนึงครับ ขอบคุณมากๆครับ
  • นึกไม่ออกเลย