ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมแม่ชอบกินหัวปลา???
  • ตอนพวกเราเด็กๆ ทำไมแม่ชอบกินหัวปลา แล้วพ่อไม่ชอบกินอาหารทะแล วันหนึ่งนานมาแล้วผมกลับมาเยี่ยมหาแม่ที่บ้าน ด้วยความที่เป็นเด็กที่ซื่อๆ จึงกะว่าจะแว้ะซื้อหัวปลาไปฝากแม่ให้ท่านได้กิน แต่กลับโดนพี่ชายด่าเอา แล้วบอกว่าแม่เค้าไม่ได้ชอบกินหัวปลา แต่เค้ากลัวเนื้อปลา 1 ตัวไม่พอแบ่งลูกๆ 4 คนได้กิน... พ่อแม่ทุกท่านอยากให้ลูกทุกคนอิ่มหนำสำราณ และมีความสุขที่เห็นลูกๆกินอย่างเอร็ดอร่อย เพื่อลูกๆจะได้เจริญเติบโตได้อย่างเต็มที่ ผมจึงตาสว่างขื้นมาหน่อยในอดีต แถมได้ดูรายการตีสิบเมื่อคืนก่อนๆ ที่เห็นคนไม่เต็มมันขายขยะ แล้วเอาเงินทุกบาททุกสตางค์ไปให้แม่มัน ผมยังน่าเศร้ากับตัวเองที่เรามีครบทุกสิ่งทุกอย่างทางด้านร่างกายและจิตใจ แต่ตอบแทนพระคุณท่านได้ไม่ถึงครื่งหนึ่งของคนบ้าๆบอๆ จึงขอฝากบอกพี่ๆน้องๆไว้ว่าพ่อแม่ท่านแก่ลงทุกวัน เวลาพ่านไปเร็ว โดยเฉพาะยุคนี้ยิ่งผ่านไปเร็วขึ้นมากๆ ยังใงก็อย่าลืมตอบแทนพระคุณท่าน มีเวลาให้ท่าน ซื้ออาหารให้ท่าน พูดเพราะๆกับท่าน อย่าทำให้ท่านเป็นห่วง และท่านไม่ต้องการอะไรมากไปกว่าความรักของลูกๆที่มีให้ในยามที่ไม้จะใกล้ฝัง สำหรับคนที่ไม่มีท่านอยู่ด้วยแล้ว ต้องแสดงความเสียใจเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะคุณมุ๊ (chuchi) ที่ต้องเสียท่านแม่สุดที่รักไปไม่กี่วันนี้เอง ด้วยความนับถือและจริงใจครับ...
    ไฟล์แนบ
    fish.jpg 75K
  • เมื่อวานไปงานศพ ได้ข้อคิดอะไรหลายๆอย่าง เห็นครอบครัวที่อบอุ่น ได้เห็นการวางรากฐานของผู้เสียชีวิต
    การทำประโยชน์แก่สังคม ดูแลลูกๆ จนทุกท่านประสบความสำเร็จในชีวิต ในหน้าที่การงาน สมแล้วที่ท่านได้รับพระราชทานเพลิงศพ

แต่ท้ายสุดอยากจะบอกกับทุกท่านว่า ยามท่านจากไป จัดงานยิ่งใหญ่แค่ไหน ไม่รู้ว่าท่านจะรับรู้ได้จริงหรือเปล่า
    ดังงนั้น เราควรดูแลพ่อแม่ ตอนที่ท่านมีชีวิตให้ดีที่สุด ดีกว่าครับ

ขอบคุณ ท่านเต็ก ที่นำสิ่งดีๆ มาให้อ่านครับ
    พี่ได้รับไฟร์แล้วครับ แต่พี่ติดต่อกลับเบอร์โทรนั้นไม่ได้ครับ
    พี่รบกวนส่งเลขที่บัญชีให้หน่อยนะครับ และห้ามปฏิเสธด้วย
    ขอบคุณมากๆครับ
  • อ่านแล้ว...:022::022::022:
  • ขอบคุณเช่นกันครับพี่ Mark ปรกติจะไส่ซิมฮอล์แลนด์ เพราะครอบครัว และหัวหน้า
    เพื่อนร่วมงานที่ต่างประเทศจะโทรมาเบอร์นี้เรื่องงานบ่อย นานๆจะได้ไส่ซิมไทยทีนึงครับ

ถ้าเค้าตัดต่อเสร็จแล้วยังไงพี่ Mark ช่วยเก็บตัว USB ไว้ให้ผมทีนึง เดี๋ยววันงานที่ 18 ตุลา
    ผมไปเอาที่กรุงเทพกับมือพี่เลยครับ ผมทำงานถ่ายทำต้องมีไว้ใช้หลายอัน
    อยากพาเจ้าเบิกไปประกวดกล้ามเหมือนกัน จะขวบหนึ่งแล้วฝึกเแทบทุกวันยังไม่ได้ออกงานใหญ่เลยครับ...
  • ขอบคุณ คุณ Tek ครับ
    เมื่อวันเสาร์ทำพิธีกรรมทางจีน (กงเต็ก)
    ทำให้เข้าใจภาระอันหนักอึ่งของแม่มากขึ้นครับ

"เมื่ี่อในอดีตชาติ พระโมกคลาบุตร (ตามความเชื่อของจีน) ได้เวียนวายตายเกิดในภพภูมิต่างๆ กัน
    ครั้งเมื่อพระองค์ท่านได้แวะเวียนไปยัง นรก ขุมหนึ่งท่้านได้สังเกตุเห็นว่า ในนรกขุมนี้ มีแต่ผู้หญิง
    ผู้หญิงเหล่้านั้นได้ตกนรกหมกไหม้ ทนทุึกทรมาณในกะทะทองแดง ไม่มีเด็ก คนแก่ และผู้ชายเลย
    ท่านก็เกิดความสงสัยว่า "ทำไมหญิงเหล่านั้น ถึงไปอยู่ในนรกขุมนี้?" จนท่านได้ตรัสรู้และทราบว่า
    ผู้หญิงเหล่านั้นได้ทำผิดต่อพระแม่คงคาโดยไม่รู้ตัว ถามว่าทำไม! เพราะท่านให้กำเนิดบุตรนั่นเอง
    สิ่งสกปรกที่ออกมาจากร่างกายในเวลาที่ท่านให้กำเนิดบุตรนั่นได้ถูกชำระล้างลงไปยังแม่น้ำคงคา
    ซึ่งถือเป็นการล่วงเกินพระแม่คงคาโดยท่านไม่รู้ตัว และก็ไม่มีโอกาสได้ขอขมาแด่พระแม่คงคา
    ทำให้ท่านตกนรกขุมนี้ พวกเราในฐานะบุตรจะได้มีโอกาสขอขมาแทนท่านก็ตอนนี้ท่านได้จากไปนี้เอง
    (ตามความเชื่อทางศาสนาจีน)

ดังนั้นหากมีโอกาสอยากให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ หรือใครก็ตามที่ได้อ่านบทความนี้ ถ้ามีโอกาสหรือถือโอกาส
    วันลอยกระทงปีนี้ ได้โปรดขอขมาพระแม่คงคาแทนแม่ (ในกรณีที่ท่านจากไปแล้ว) หรือถ้าท่านยังอยู่ลอง
    ชวนท่านไปลอยกระทงและให้ท่านได้มีโอกาสขอขมาแด่พระแม่คงคา ท่านจะได้ไม่ต้องตกนรกขุมนี้

ในพิธีกรรมนี้ พวกเราในฐานะบุตรก็ได้มีโอกาสได้ดื่มน้ำนม (สมมุติ) ชามสุดท้ายของแม่และขออโหสิกรรมต่อแม่
    ในสิ่งที่เราทำให้ท่านเสียใจโดยรู้ตัวหรือไม่รู้ตัวก็ตาม ซึ่งผมคิดว่า ถ้าพวกเพื่อน ๆ มีโอกาสน่าจะขออโหสิกรรมต่อ
    ท่านในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่จะดีกว่า ที่เราทำต้องที่ท่านจากพวกเราไปแล้ว ในชีวิตผม ผมมีโอกาสขออโหสิกรรม
    ต่อแม่ของผม 2 ครั้ง ครั้งแรกตอนผมบวช และ ครั้้งที่ 2 ก็ตอนที่แม่จากผมไป

ขอบคุณมิตรภาพดี ๆ ใน Pitbullzone ที่มอบให้ครับ แม้ว่าจะรู้จักหรือไม่รู้จักกัน เีคยเจอหรือไม่เคยเจอกันก็ตาม

ขอบคุณมากครับ
  • :033:รักพ่อ แม่ ให้มากๆ ตอนที่ท่านอยู่:033: ไม่ใช่เคาะโลงเรียก
  • :063:ข้อคิดดีๆเอามาฝากบ่อยๆนะคับ
    ชอบๆๆ บางทีคนเราก็รู้กันดีอยู่แล้วทุกคน แต่อาจจะลืม
    ได้อ่านอย่างนี้บ่อยๆเหมือนได้เตือนสติ
  • เห็นด้วยครับท่าน วินัย ราชบุรี
  • เราได้แต่เสียใจกับโอกาสดี ที่เคยมีอยู่ ทำไมปล่อยให้มันผ่านพ้นไปอย่างไม่ได้สำนึกถึงคุณค่าความสำคัญ..
    มัวแต่ปล่อยให้มันผ่านพ้นไปวันๆ ที่สุดวันที่เศร้าก็มาถึง แล้วก็ได้แต่โทษตัวเอง
    เราทำไมมันแย่ขนาดนั้น มัวแต่รอให้ทุกอย่างพร้อม(หากความต้องการยังมีไม่สิ้นสุด เราไม่วันนั้นได้หรอก)..
    กว่าที่เราจะสำเร็จ มันก็สายเกินไป ผมเชื่อว่าความสำเร็จเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่ท่าน ภูมิใจ
    แต่มันไม่ได้สำคัญเท่ากับสิ่งที่ยิ่งใหญ่ คือ ความรักและแสดงออกถึงความรักนั่นที่เรามีให้ท่านได้รับรู้ได้ทุกวัน เท่านั่นแหละคือสิ่งที่แท้...
  • สวัสดีท่าน เต็ก เรื่องแบบนี้มันเกี่ยวกับ ความสำนึกมากกว่า คนที่คิดได้ใช้ชีวิตอย่างถูกต้องเขาจะเข้าใจดค ถึงความรักความผูกพัน ระหว่างสายใยของชีวิต เรื่องหัวปลา นี่ผมว่าดีนะ มันเป็นวัฒนะธรรมต่อเนื่อง ที่ติดตัวถ่ายทอดกันแบบซึมลึก ซึ่งบางคนก้เข้าใจ บางคนก้ไม่เข้าใจ หรืออาจจะเข้าใจก็ต่อเมื่อท่านเหล่านั้นไม่อยุ่แล้ว

ทำไมคนจีนเขาต้องกิน ผักดอง ลูกสมอดอง หรือ เต่าหู่ยี้ ของพวกนี้เป็นอาหารถูก และ เก็บได้นาน แต่ที่เหนือกว่านั้นคือรสชาด ที่บางคนกินแล้ว คายทันที กินเพราะได้คิดถึงความลำบากในอดีตไม่ทำให้เขาลืมตัว ว่าพื้นฐานเขานั้น มาจากความจน มาจากที่ไกลโพ้น ต้นสมอต้นนั้นเขาเคยปีนขึ้นไปเก็บกิน กลับมาดอง เต้าหู้ทอก กินกับน้ำเเค็มๆ ผสมผัก กูช่ายกินเหม็นๆ มันได้รสชาดของความทุกข์เข็ญ ผักดองเค็มๆ ที่เก็บไว้ได้นาน กินแล้วทำให้คิดถึงสมัยสร้างตัว อดออม กว่าจะเป็นตัวตนนั้นลำบากแค่ไหน

เมื่อยามมี เขากลับไปไหว้ที่ศาลเจ้าที่ศรีราชา ท่าน้ำต่างๆ ปึ้งเถ่ากง-ปึ้งเถ่าม่า ศาลเจ้าปุ่นเถ่ากง เจี่ยปึ้งเท้า ตามที่ต่างๆ ท่านเชื่อหรือไม่ว่า เขามีความกตัญญูต่อประเทศไทย รู้คุณ คิดเสมอ ว่าเขาเดินทางรอนแรม ข้ามน้ำข้ามทะเลมาอาศัยพำนัก พักพิงยังแผ่นดินไทย อาการมื้อแรกที่ได้กินก็จากสถานที่ที่พูดมานี้ทั้งนั้น ข้าวที่เห็นเม้ดแรก เขาพุดไว้เสมอ มันช่างอร่อย มีคุณค่าต่อชีวิตเขาเหลือจะบรรยาย
  • ด้วยความยินดีครับทุกท่าน ผมจะลองดูน้ะครับคุณมุ๊

อ่านข้อความของเฮียใหญ่แล้วก็ยิ่งซึ้งแบบเห็นภาพเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นของกินและความลำบากเหมือนกับที่เฮียว่าไว้ ร้อยวันพันปีเตี่ยกับแม่ผมไม่เคยกินอาหารราคาแพงนอกจากลูกๆซื้อมาให้ สมัยก่อนพ่อพาผมไปขายอ้อยกับมันที่ศรีราชา ท่านจะซื้อไส้หมูจิ้มซอสศรีราชาให้ผมและพี่ชายกินประจำ แล้วท่านก็แว้ะไปใหว้ศาลเจ้าบ่อยมากแต่จำชื่อไม่ได้เพราะยังเล็กอยู่ครับ ขอบคุณมากๆครับ H. Yai...