ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมสุนัขทั่วไปจึงแพ้พิทบูล
  • :065: สุนัขทั่วไป พิทบูล

1. ชอบข่มขู่ แต่พยายามหลีกเลี้ยงการต่อสู้ 1.ไม่ชิบข่มขู่ อาจจะขนตั้งนิดหน่อย เพราะตื่นเต้น
    พยายามพุ่งเข้าใส่เพื่อต่อสู้

2.เริ่มเปิดฉากโดยการเอาขาหน้าและพละกำลัง 2.กลยุทธ์การต่อสู้มีหลายแบบ แต่การพุ่งชนอย่างรุนแรง
    ถาโถมเข้าหาคู่ต่อสู้ก่อน เป็นวิธีที่เจอบ่อย

3.มีความระวังตัวสูง เพราะกลัวเจ็บ ถ้าโดนกัดที่เจ็บ 3.ไม่สนใจว่าตนจะเจ็บ แลกหมัดได้เป็นแลก เอ็งงับข้าแรง
    แร้วจะร้องทันที ทั้งที่ปากของตน ยังงับคู่ต่อสู้อยู่ ข้าก้อจะงับเอ็งแรงเช่นกัล ขณะต่อสู้บางทีพิทบูลถูกรุมกัด
    แต่มันก้อยังคงมุ่งมั่นตัวใดตัวหนึ่งก่อน

4.สุนัขจะมีความสุขก้อต่อเมื่อตนเป็ยฝ่ายทำ 4.มีความสุขทั้งขณะกระทำแระถูกกระทำ
    พอถูกกระทำบ้างจิตใจจะเปลี่ยนเป็นความลังเลทันที ไม่เกรงกลัวต่อความเจ็บปวด

5.ถึงแม้สุนัขจะแข็งแกร่งเพียงใด ขีดจำกัดในการ 5.ถึงแม้จะไม่ได้ออกกำลังกายสม่ำเสมอก้อสามารถ
    ต่อสู้อยู่แค่ 5-10 นาทีเป็นอย่างมาก ยืนได้อย่างน้อย 15-20 นาที
  • :064::064:ง่ะ ทำไมตัวหนังสือ มารวมกานแบบนี้เนี่ย ผมแยกออกมาแร้วนะ

ขอโทดทีคัฟ ลองๆ อ่านกันดูครับ
  • :006:ไม่เป็นไรคับ อ่านเข้าใจคับขอบคุณมากคับ
  • อ่านแล้ว เข้าใจค่ะ
  • แก้ไข

สุนัขทั่วไป1. ชอบข่มขู่ แต่พยายามหลีกเลี้ยงการต่อสู้พยายามพุ่งเข้าใส่เพื่อต่อสู้

พิทบูล1.ไม่ชอบข่มขู่ อาจจะขนตั้งนิดหน่อย เพราะตื่นเต้นพยายามพุ่งเข้าใส่เพื่อต่อสู้

สุนัขทั่วไป2.เริ่มเปิดฉากโดยการเอาขาหน้าและพละกำลังถาโถมเข้าหาคู่ต่อสู้ก่อน

พิทบูล2.กลยุทธ์การต่อสู้มีหลายแบบ แต่การพุ่งชนอย่างรุนแรงเป็นวิธีที่เจอบ่อย

สุนัขทั่วไป3.มีความระวังตัวสูง เพราะกลัวเจ็บ ถ้าโดนกัดที่เจ็บแร้วจะร้องทันที ทั้งที่ปากของตน ยังงับคู่ต่อสู้อยู่

พิทบูล3.ไม่สนใจว่าตนจะเจ็บ แลกหมัดได้เป็นแลก เอ็งงับข้าแรงข้าก้อจะงับเอ็งแรงเช่นกัล ขณะต่อสู้บางทีพิทบูลถูกรุมกัด
    แต่มันก้อยังคงมุ่งมั่นตัวใดตัวหนึ่งก่อน

สุนัขทั่วไป4.สุนัขจะมีความสุขก้อต่อเมื่อตนเป็ยฝ่ายทำ พอถูกกระทำบ้างจิตใจจะเปลี่ยนเป็นความลังเลทันที

พิทบูล 4.มีความสุขทั้งขณะกระทำแระถูกกระทำไม่เกรงกลัวต่อความเจ็บปวด

สุนัขทั่วไป5.ถึงแม้สุนัขจะแข็งแกร่งเพียงใด ขีดจำกัดในการต่อสู้อยู่แค่ 5-10 นาทีเป็นอย่างมาก

พิทบูล5.ถึงแม้จะไม่ได้ออกกำลังกายสม่ำเสมอก้อสามารถยืนได้อย่างน้อย 15-20 นาที 1 ถึง 25 จากทั้งหมด 25
  • สุนัขทั่วไปแพ้พิตบูล

แต่ถ้าปล่อยพิตบูลใช้ชีวิตในธรรมชาติ

ผมว่า แพ้สุนัขทั่วไป และพิตบูลจะสูญพันธุ์
  • พิทบูลเป็นสุนัขที่เกิดจากการผสมพันธ์จากมนุษย์ ที่นำข้อดีของสุนัขสายพันธ์อื่นๆมาผสมกันและมีจุดประสงค์
    เพื่อไว้สำหรับการต่อสู้ (ต้นกำเหนิดของพิทบูล)
    สิ่งสำคัญในการต่อสู้ที่จะต้องมีก็คือ ความอดทนต่อตวามเจ็บปวด มีจิตใจมุ้งหมั่นเด็ดเดี่ยวสู้ตาย
    มีชั้นเชิงในการต่อสู้
    สนัขสายพันธ์พืทบูลไม่ได้เกิดขึ้นเองโดยธรรมชาติ ฉะนั้นสัญชาตญาณในการดำรงชีวิตในธรรมชาติ
    หรือในป่าจึงไม่ดีเท่ากับสนัขหลายๆสายพันธ์ และด้วยความเป็นสายเลือดนักสู้ของมันแล้ว
    เมื่อมันเจอกับสิ่งที่มีอัตราย เช่น งู หมี หรือเสือ มันจะไม่หนี มันจึงไม่เหมาะที่จะอยู่ตามธรรมชาติ

สิ่งนึงที่ผมมั้นใจว่าสุนัขสาพันธ์นี้เหนือกว่าสายพันธ์อื่นก็คือความอดทนต่อความเจ็บปวด
    และก็เชื่อว่าที่สามารถเอาชนะสายพันธ์อื่นได้ก็ตรงนี้แหละครับ ถ้ามีบาดแผลเท่ากัน ชนะแน่นอน
    ในโลกนี้จะมีหมาสักกี่สายพันธ์ที่จะยอมสู้ตาย เห็นช้างตัวเท่าหมูเหมือนพิทบูล
    โดยมากเจ็บก็จะหนี เห็นใหญ่กว่ามากกูก็ไม่สู้

ตั้งแต่เลี้ยงมาผมไม่เคยได้ยินมันร้องเพราะความเจ็บปวดเลยสักครั้ง นอกจากร้องเรียกเจ้าของ

เคยขว้างบูกบอลให้ลงไปเก็บในบึงแถวหมู่บ้าน ปรากฏว่าติดเบ็ดธงขึ้นมาด้วย เบ็ดเกี่ยวเข้าไป
    ที่ขาทะลุหนัง ผมก็เลยดึงย้อนออกสดๆ มันไม่มีอาการว่าเจ็บอย่างไรเลย มันมองแต่ลูกบอลว่า
    เมื่อไหร่จะขว้างสักที ผมเองยังคิดในใจ (มึงไม่มีความรู้สึกอะไรเลยหรือไง) เบ็ดไม่ได้ดึงออกง่ายๆ

เวลาที่พาหมาไปตัดหูหลังจากมันฟื้นจากยาสลบแล้วคุณว่ามันเจ็บไหม .......
    และคุณเคยได้ยินเสียงมันร้องเพราะว่าเจ็บหูไหม..........
    ใครที่เคยได้รับการผ่าตัดแล้วต้องเย็บหลายๆเข็มคงจะใหคำตอบได้ดี
    ไฟล์แนบ
    __fwdDer4.jpg 84K
  • ...พิทบูลชนะหมาทุกพันธุ์ก็คือพิทบูลถูกพัฒนาขึ้นมาเพื่อใช้ในเกมต่อสู้ มีความสามารถในการกัดมีกรามที่แข็งแรงน้ำหนักปากที่หนัก..
    8500.. ปรอด์ต่อตารางนิ้ว มีไอคิว ในการกัด มีความมุ่งมั่นสูงมาก ผิวหนังที่ยึดยุ่นดีคืนสภาพได้เร็วกล้ามเนื้อที่แข็งแรง อดทนต่อการเล่น
    เจ็บๆได้ดีกว่าหมาทุกพันธุ์ บางคนคิดว่ามันไม่ใช่หมา.... ..
    ไฟล์แนบ
    00168_7.gif 67K
  • โดยธรรมชาติ การเจ็บแล้วหนีคือสัญชาตยานในการอยู่รอด
    แต่พิทบูลเจ็บกลับไม่หนี แถมกระดิกหาง มันจึงเป็นสิ่งที่ผิดจากธรรมชาติ
    สิ่งนี้มนุษย์เป็นผู้สร้างขึ้น และไม่มีทางเกิดได้เองตามธรรมชาติ
    เรามีของดีอยู่แล้ว ควรรักษาไว้

เมื่อวานเอาบีเจฝึกกระโดดกัดเป้า ปรากฏว่าพลาดหงายหลังหล่นมาดังพลั่ก
    ด้วยน้ำหนักตัวสี่สิบกว่าโล พื้นดินสะเทือน ปรากฏว่าไม่มีเสียงร้องสักแอะ และลุกขึ้นมาเล่นต่อเฉยเลย

จิตใจมันพุ่งไปที่เป้าล่อเพียงอย่างเดียว นี่คือลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ ที่ไม่เหมือนใคร
    จะน่าเสียดายเป็นอย่างมาก หากพิทบูล ยุคใหม่ๆ มีนิสัยไม่แตกต่างจากหมาโชว์ทั่วไป
  • โคตรสุนัข!....อเมริกันพิทบลูเทอเรีย
    สุดยอดในดวงใจตลอดการ
  • ตั่งแต่ เอามันมาอยู่ด้วย
    ผมได้ยินเสียมันร้อง สองหน เอง

ครั้งแรก ไปตัดหู เพราะหมอเริ่มเจียน หู ตอน มันหลับไม่สนิท อิ๊ง.....อิ๊ง.........

ครั้งที่สอง ปิดประตูกรง หนีบปลายหาง มันไม่ได้ร้องตอนโดนหนีบ มันร้องเพราะมันดึงหางตัวเอง จ๊าก.........
  • ที่บ้านผมชอบเรียกเจ้าของคับ เสียงเล็กๆ แต่พอใครผ่านหน้าบ้านตอนมืดๆ เห่าแบบน่ากลัวเลยละคับ

แต่ที่น่ารำคาญก็คือมันเห็นแมวไม่ได้คับ เห่าทุกที เห่าว่าจะเอาให้ได้อะ

มีครั้งนึงที่บ้านผมเลี้ยงแมว เลี้ยงมาด้วยกันเล่นกันแต่เด็ก ตอนนี้หมาผม 7 เดือนกว่า พอเห็นแมวตัวนั้นจะเห่า และถ้าได้งับเมื่อไร จะวิ่งลากทันที

สงสารแมวจิงๆ
  • ้เหตุเกิดขึ้นเมื่อวานค่ะ บราวนี่(ลูกที่บ้าน)หลุดจากรั้วไปฟัดกะหมาบางแก้ว
    หมาบางแก้ว ร้องแทบตาย แต่บราวนี่ไม่มีเสียงสักนิด ทั้ง ๆ ที่มันเลือดเต็มหน้าแล้ว

เป็นอะไรที่ทรมานมากกว่าจะให้มันหลุดออกจากกันได้ ที่บ้านก้อมีแต่ผู้หญิงทั้งนั้น
    เย็นนี้คงต้องพาไปหาหมอค่ะ เพราะอาการหนักเอาเรื่องเหมือนกัน
  • ตั้งแต่เอาจินนี้มาเลี้ยง

ก็ไม่มีเสียงเห่าเรียกหรือร้องเพราะเจ็บตัวเลย

จนเพื่อนบอกว่าหมาเป็นไบ้อ่ะป่าว

:m041::m041::m041::m041:
  • Nadal ไม่เคยร้องเลยเหมือนกัน ตั้งแต่ได้มาไม่เคยร้องเลยสักแอะ หัวเจาะ ขาเจ็บ หรือเล็บจะหลุดไม่เคยร้องเล้ย มีแต่ร้องเรียกเจ้าของเท่านั้น :006: ยกนิ้วให้มันเลย :033: มากๆ:063:
  • จากประสบการพิทบูล(เจ้าเสือ)ในเขตบ้านประมาณ20ไร่ไม่มีหมาตัวไหนกล้าเข้ามาเลยจริงๆผมเองก็งงเหมือนกันในตอนแรกแต่พอได้เห็นมันจัดการกับตัวอื่นที่หลงเข้ามาจึงรู้ และตอนนี้มันได้เป็นผู้ตรวจการนาข้าวเป็นที่เรียบร้อยแล้ว(ใครอยากชมตัวจริงขอเชิญที่ อ.วัดสิงห์ จ.ชัยนาทครับ)
    ไฟล์แนบ
    3112.jpg 119K
  • ข้างบ้านผมเลี้ยงหมาไทยอยู่ตัวหนึ่ง..ไทยหางดาบนี่ล่ะ ดูมันน่ากลัวเหมือนกันเมื่อวานแฟนเผลอปล่อยโบกี้ออกจากบ้าน โดนมันสอยซะเลือดโชก นอนให้เค้าฟัดอย่างเดียว...ของผมแปดเดือนกว่า ๆ แฟนก็มัวแต่ตะลึง...กว่าจะช่วยแยกออกได้ก็หลายแผลอยู่...ก็แค้นมันนะแต่จะเอาเรื่องก็เดี๋ยวจะกลายเป็นคนเลี้ยงทะเลาะกันซะเองก็เลยปลง ๆ รออยู่เนี่ยว่าเมื่อไหร่มันจะสตาร์ทซะทีจะได้เอาคืนมั่ง..เพราะตอนนี้มันจ้องจะเล่นลูกชายผมตลอดเลย....เอ่อ..หรือว่านิสัยมันเหมือนพ่อมันหว่า
  • ผมเห็นครั้งนึ ตอนนั้นอยู่มัธยม ผมพาหมาไปวิ่ง พิทบลู ลายลูกวัวตัวผู้ ตัวแรกที่ได้เลี้ยง นน. ประมาณ 44 Kg

ตอนนั้นพาไปวิ่งยังไม่ทันเหนื่อยไปเจอหมาไทยเจ้าถิ่นตัวนึง สีแดงเข้ม ตัวสูงใหญ่ พอๆกัน แต่อาจจะบางกว่าหน่อย

แต่หมาผมมันอ้วน ตอนนั้นยังเด็กนัก 6 ปีมาแล้วเห็นจะได้ ผมก็เลยปล่อยมันไปฟัดกะเค้าดู แต่่าไอ้หมาไทยตัวนั้น

มันฉลาด มันกัดแล้วถอย กัดแล้วหลบ แต่หมาผมยังกัดมันไม่ติดเลย ซักพักก็เลยเรียกหมาผมกลับมา หมาผมตัวนี้

มันดีอย่าง ห้ามแล้วหยุด เรียกแล้วกลับ พอมาดู ก็มีแผลรอยเขี้ยว 2-3 ที่ แต่ไม่ใหญ่มาก หมาผมก็ไม่เห็นมัน

จะบอกว่าเจ็บยังไงเลย ก็เลยพามันไปวิ่งอีกทาง มันก็วิ่งสนุกของมันอยู่ดี เหอๆ ทุกวันนี้ยังจำหมาไทยตัวนั้นได้อยู่เลย
  • ใชคับหมาพันนี้มันทนมาก ของผม ผ่าตัดกระดูกมันแตกคับ รถชนคับ เข้าไปในห้องผ่าตัดตอนเที่ยงออกมาตอน4โมง หมมาตัวอื่นที่ผ่าตัดแต่ละตัวกะโผกกะเผก หมาผม พอหมอเค้าเปิดกรงขนาดเพิ่งฟื้นจากยาสลบ มันวิ่งเหมือนไม่มีอะไรเกิดกับมันคับ วิ่งมาหาผมเฉยเลย คนที่เห็นในโรงบาล งงทุกคนคับ ทำไมมัน ไม่เจ็บ รึไง ผ่า เอากระดูออกคับ ขามันไม่มีกระดูก แต่มันวิ่งมาหาผมได้ แผลเย็บสดๆ ยาวประมาน7 นิ้วคบ รอยผ่าขามัน นี่เป็นข้อนึงที่ผมคิดว่ามันเจ็บไม่เป็นคับ แต่เวลาเราตีมัน มันเจ็บเป็บคับ งงกับมันมากคับ
  • ของผมตอน8เดือน จะวิ่งเข้าไปเล่นกับหมาไทย พอหมาไทยขู่ วิ่งหงจุกตูด
    พอ 1 ปี เต็ม ก็ไปฟัดกับ พิตสายรัสเซีย ซะน่วม..มันก็มีเเผลนะ เเต่พอกลับมา นอนสบายใจเลย เเบบว่านอนกลิ้งไปมาเหมือนหมาคันหลังอะ...ดูมีความสุขดี ผมนึกในใจ ไอ้ห่า..มึงพึ่งไปฟัดกับเขามามึงไม่รู้สึกเจ็บอะไรเลยหรอ..
    พอปีกว่าๆ ไปฟัดหมาไทยอีก หมามีเจ้าของด้วย สบัด 2-3 ที หมาไทยสลบ. เอาไม้ฟาดหน้าก็ไม่ปล่อย. เราว่าเราตีเเรงเเล้วนะ จนครั้งสุดท้าย หวดเต็มๆเเล้วตะโกนเสียงดังๆ บอกให้ปล่อย. มันก็ปล่อย เเต่มันไม่ร้องซักเเอะ ไม้เข้าที่ลูกตาเลย...ไม่ร้องซักคำ.. เเต่ทำท่า งงๆ หยุดกึกเลย. ตื่นเช้ามาตาเตอบวมหมดไม่ใช่เพราะกัดกับหมา เเต่เพราะโดนผมหวดไป..
    เวลาไปฉีดยา...หมาบางตัวดิ้นสบัดไม่ยอม บางตัวฉีดเเล้วดิน เเถมเเหกปากร้อง หางจุกตูด...
    เเต่หมาผมมันยืนเฉยๆ เเค่จะหันหน้ามาดู เเต่ผมไม่อยากให้มันหันมาดูหรอก กลัวมันจะงับหมอเอา..ต้องคิดเผื่อเอาไว้ก่อน พอฉีด มันก็ยืนเฉยๆ ไม่มีร้อง ไม่มีดิ้น มันก็รู้ว่าโดนฉีด เเต่มันคงฉลาดเพราะถ้ายิ่งดิ้นคงยิ่งเจ็บเข็มอาจหักก็ได้ มันเลยยืนเฉยๆ พอเสร็จ มันก็หันมาเลียตรงที่ฉีด..เพราะเขาทาเเอลกอล์ฮอไว้
    ความอึดนี่...พิตบูล สุดยอดกว่าเพื่อนเเล้วผมว่า... เคยใช้ไม้เเขวเสื้อที่เป็นเหล็กเเล้วมีพลาสติกหุ้ม ผมเอามายืดให้ตรง เเล้วฟาด หลังนี่เป็นเเนวเลย มันไม่ยักกะร้องเเฮะ เเล้วก็เคยฟาดกลางเเสกหน้า จนพลาสติกที่หุ้มน่ะเเตก จนเห็นลวดข้างใน มันยังไม่ร้องอะคิดดูดิ....เลยสงสาร เเล้วชี้นิ้วไปทางหลังบ้าน บอกว่ามึงไปซะ ตอนนี้ตรูกำลังโมโห...ไปให้ไกลๆ อย่าให้เห็นหน้า มันก็วิ่งไป...
    สรุปเเล้ว มันอยู่กับเราได้มันอึดจริงๆ นับถือเลยพิตบูลเนี่ย... เจ็บทั้งตัว เจ็บทั้งใจ ก็ยังทน..
    ตกเย็น..ต้องซื้อของกินมาเยอะๆให้มัน เอาใจมันหน่อย ทั้งนม ทั้งไก่ย่าง ขนม กระดูกปลอม.....
    ไม่น่าไปตีมันเล๊ย....เสียตังเลยตรู 55+
  • ของผมตอนเด็กไม่เห่าไม่ร้องโตมาก็ไม่ร้องแต่เห่า คนแปลกหน้า หมาหน้าบ้าน แมว หมาแมวเคยกัดแต่คนไม่เคยสอน