ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เพดดีกรีออนไลน์ สำหรับชมรมพิทบูลของเรา เปิดทดลองใช้งานเป็นครั้งแรก
  • เพื่อรวบรวมประวัติ ทางสายเลือด สุนัขพันธ์ อเมริกันพิทบูล เทอร์เรีย ของชมรมเรา

ขณะนี้ เราได้ทำฐานข้อมูล นำขึ้นออนไลน์เรียบร้อยแล้ว

เชิญทดลองและเยี่ยมชมได้ที่
    http://pitbullzone.com/pedigree

ขั้นตอนแรก เราจะเปิดให้สุนัข พ่อพันธ์ และแม่พันธ์ มาขึ้นทะเบียนกับเราไว้ก่อน
    เมื่อพ่อแม่มีประวัติกับเราแล้ว ลูกสุนัขที่เกิดจากการผสมของพ่อแม่พันธ์เหล่านั้น จะได้มีประวัติต่อไป

ท่านเจ้าของ พ่อพันธ์ แม่พันธ์ สนใจติดต่อ ด่วน :063:
    ไฟล์แนบ
    mafia.jpg 5K
  • เพื่อความถูกต้องของข้อมูล ท่านที่มีความประสงค์จะใช้บริการ ต้องให้ข้อมูลตามความเป็นจริง
    เพราะเราต้องการให้เพดดีกรีนี้ สามารถเชื่อถือและใช้อ้างอิงได้ในอนาคต

กรณี จะใช้เพดดีกรีนี้ เพื่อผลประโยชน์ทางการค้า
    ท่านจะต้องซื่อสัตย์ ต่อตัวเองและลูกค้าของท่าน

เราจึงจำเป็นต้องขอเตือนล่วงหน้าเอาไว้ก่อน จะได้ไม่มีผิดใจกันในภายหลัง
    หากท่านใด มีเจตนา ปลอมแปลงสายเลือด และเราจับได้ เราจะโพ๊สประจาณ และ ยืนยันได้เลยว่า ชื่อของท่าน จบ เพียงแค่นี้ ในวงการพิทบูลเมืองไทย

:065::051::051:

อนาคต เราจะมีเจ้าหน้าที่ มาดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ เพื่อรักษาประวัติและสายเลือด พิทบูลดีๆ เอาไว้ :005:
  • เห็นด้วยคร๊าบ...
  • ขอบคุณที่ริเร่มในสิ่งดีๆครับ
  • เห็นด้วย อย่างยิ่งเลยพี่
  • หวัดดีครับ พี่สุธีพงศ์ หายไปนานเลยนะครับ

เห็นหมาสวยๆสายเลือดดีๆ ในบ้านเราแล้วเสียดายครับ
    ไม่อยากให้สายเลือดมาสะดุดตรงไม่มีองค์กรไหนรองรับ

ตอนนี้ใช้การจำและบันทึกกันเอาเอง เชื่อถือได้บ้างไม่ได้บ้าง
    จะไปขึ้นทะเบียนกับต่างประเทศค่าใช้จ่ายก็สูงเกินไป และก็ยังปลอมได้ง่ายอีกต่างหาก

ผมตั้งใจอยากจะรับขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวที่ มีแววเป็นพ่อพันธ์และแม่พันธ์ มากที่สุด
    แต่ถ้าใครอยากจะขึ้นทะเบียนลูกสุนัข เพื่อเก็บประวัติเอาไว้จริงๆก็ไม่ห้าม
    แต่ที่ไม่แนะนำก็เพราะหากคิดว่าไม่มีโปรแกรมนำไปใช้ผสมพันธ์ เพดดีกรีก็ไม่จำเป็น
    ถ้าอยากรู้สายเลือดมันจริงๆ แค่จำชื่อพ่อชื่อแม่มันไว้ก็มาเปิดดูได้ ฐานข้อมูลก็จะไม่เยอะด้วย

หากระบบฐานข้อมูล ได้รับการยอมรับ ก็จะพัฒนาวงการและสายเลือดพิทบูลของบ้านเราในอนาคต

แต่ตอนนี้ผมเองก็ไม่ค่อยว่าง กำลังหาคนที่ไว้ใจได้และซื่อสัตย์ มาช่วยดูแลอยู่ครับ
  • :013:เยี่ยมครับ
  • ระบุเจ้าของ,เบอร์โทร,สถานที่เพิ่มดีมั้ยคะ รึยังงัย แบบว่าสนใจอยากได้ลูกๆ:013::013::o037:
  • แล้วถ้าจะบันทึกต้องทำยังไงบ้างครับ?

ชี้แจงทีครับ ^^

ขอบคุณครับ
  • ลุง ต้องทำงัยมั่งอ่ะครับ เสียค่าใช้จ่ายป่าว แล่วต้องแจ้งคัยมั้ยครับ :o018::o018:
  • :006:สุดๆ ครับผมสนับสนุน 2 มือเลย คนทั่วไป ที่เลี้ยง ตัวเดียว เวลาจะหาคู่ก็ง่ายเลยครับ โอเย่ เอามาลงกันเยอะๆนะครับบ
  • ขอเรียนให้ทราบว่า เพดดีกรี ออนไลน์ อันนี้ ผมค่อนข้างซีเรียสมากๆเลยครับ
    อยากให้มันมีมาตรฐานและเป็นทางการมากที่สุด ตอนนี้มันยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นยังไม่มีข้อสรุปตายตัวแต่อย่างใดทั้งสิ้น
    อาจจะมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลง เพื่อให้ผู้มีส่วนได้เสีย ได้รับประโยชน์จากมันมากที่สุด

แต่เริ่มต้นผมขอเสนอ หลักการที่ค่อนข้างจะเป็นแนวสากล และใช้โดยทั่วไป ดังนี้นะครับ

การลงประวัติ สุนัขถูกตัว ความถูกต้องของข้อมูล ถือเป็นความสำคัญอันดับแรก เพราะเรากำลังจัดทำทะเบียนประวัติสายเลือดสุนัข
    หากมีเอกสารยืนยัน เราจะยึดตามเอกสาร หากไม่มีเอกสาร เราขอพิจารณาเป็นรายๆไปนะครับ

ลูกสุนัขที่จะมาขึ้นทะเบียนที่นี่ ต้องมีการแจ้งผสมล่วงหน้าก่อน โดยการถ่ายรูป ระบุรายการที่สำคัญๆ
    เช่น วัน เวลา จำนวนครั้งที่ผสม และเจ้าของพ่อพันธ์และแม่พันธ์ ควรทำทุกอย่างให้ชัดเจนนะครับ
    ถ้ามีหนังสือสัญญาผสมพันธ์และลงรายมือแนบมาด้วยจะยิ่งดีครับ (ทุกอย่างควรแจ้งอย่างชัดเจนล่วงหน้า เราจะไม่มีการรับทำย้อนหลังนะครับ)
    เมื่อลูกสุนัขเกิด ก็ต้องบันทึกรายละเอียด จำนวนตัวที่เกิด เพศ จำนวนตาย และถ่ายรูปเป็นรายตัว ในมุมที่ชัดเจนที่สุด ส่งมาด้วย
    อันนี้ก็เป็นข้อบังคับแบบคร่าวๆ เพื่อจะได้ปฏิบัติเป็นแนวทางเดียวกัน
    (สุนัขที่เกิดก่อน เพดดีกรี อันนี้เริ่มใช้ เราจะลงข้อมูลย้อนหลังให้)

สำหรับตัวพ่อพันธ์ หรือแม่พันธ์ อันนี้แน่นอนว่า เป้าหมายชัดเจนว่า ใช้ขยายพันธ์
    ประวัติทางสายเลือดจึงสำคัญมาก (หากมีประวัติมาจากนอกเรายึดตามของนอก)
    เราขอคิดค่าขึ้นทะเบียน ตัวละ 200 บาท

ส่วนลูกสุนัข เนื่องจากไม่รู้ว่าโตมาจะมีคุณสมบัติ
    พอที่จะขยายพันธ์หรือเปล่า หากจะขึ้นทะเบียน คิดค่าบริการ 50 บาท ต่อตัว
    ค่าบริการอันนี้ถือเป็นค่าเก็บรักษาข้อมูล หากโตมาไม่มีคุณลักษณะที่จะใช้ทำพันธ์ก็ไม่ต้องทำอะไร
    ประวัติก็จะถูกเก็บเอาไว้ไม่มีการลบออก เจ้าของสิทธิก็ยังจะทราบประวัติทางสายเลือด
    แต่รูปก็จะเป็นรูปตอนแรกเกิด ต่อไป

เมื่อสุนัขโตขึ้นมา หากมีคุณสมบัติพอที่จะขยายพันธ์ เจ้าของก็ควรเปลี่ยนสถานะรูปถ่าย
    เป็นรูปในตอนปัจจุบัน เพื่อแสดงพัฒนาการ อันนี้ขอค่าเปลี่ยนสถานะ 200 บาท
    สุนัขตัวนี้หมายถึงว่า เจ้าของมีแผนการใช้เพื่อวัตถุประสงค์ในการขยายพันธ์ เราจึงจะเปลี่ยนรูปให้
    และลูกสุนัขที่เกิดจากสุนัขเหล่านี้เราจึงจะรับบันทึกประวัติให้ต่อไป
    หากพ่อแม่พันธ์ตัวใด ไม่แจ้งการเปลี่ยนสถานะ เราต้องขอสงวนสิทธิ์ ที่จะลงประวัติลูกสุนัขที่เกิดขึ้นมา
    เพื่อป้องการการผสมแบบไม่ตั้งใจ หากตั้งใจจะบรีดหมาขายก็ควรทำอย่าง ซีเรียส ถูกต้อง ตรงไปตรงมา

การเปลี่ยนเจ้าของ เราจะเปลี่ยนข้อมูล ที่อยู่เบอร์ติดต่อ ให้ใหม่ และบันทึกลงไว้ในนี้เลย
    เพื่อให้คนสนใจสามารถติดต่อกับเจ้าของตัวจริงได้ เราคิดค่าบริการ 200 บาทเช่นกัน
    และเจ้าของตัวจริงเท่านั้นที่ มีสิทธิแจ้งผสมพันธ์ แจ้งเกิด แจ้งการเปลี่ยนเจ้าของ

ค่าบริการ ทั้งหลาย เราจะนำมาเป็นค่าใช้จ่ายในการ จ้างคนดูแลระบบ เพื่อพัฒนาระบบฐานข้อมูลของเราให้ดีขึ้นต่อไป
    จะบริการฟรีก็ย่อมได้ แต่มันจะกลายเป็นเพดโหล และดูไร้ค่าเกินไปหน่อย
    จึงจำเป็นต้องค่าบริการ หวังว่าสมาชิกทุกท่านคงเข้าใจในเจตนานะครับ

เพดดีกรี ออนไลน์ อันนี้ เป็นการเข้ามาใช้บริการ โดยสมัครใจ ของสมาชิก
    ใครเห็นประโยชน์เราก็ยินดี ใครยังไม่เห็นประโยชน์ก็ไม่เป็นไร เราไม่มีการบังคับแต่อย่างใดทั้งสิ้น
    การยอมรับและคุณค่าที่จะเกิดในอนาคต ยังไม่มีใครบอกได้ มันจึงเป็นเพียงก้าวย่างแรกของพวกเรา

ยินดี รับคำแนะนำ ติชม ที่กระทำโดยเจตนาบริสุทธิ์นะครับ :005:
  • เห็นด้วยครับ ช่วงแรกก็ดำเนินการไป หากมีข้อมูลใหม่ก็เพิ่มเติมในภายหลังได้ การดำเนินการในครั้งนี้ถือเป็นความคิดริเริ่มที่ดีมากๆครับ จะได้รู้ที่มาที่ไปของสุนัข ซึ่งจะทำให้มีการพัฒนาขึ้น ยินดี และขอสนับสนุนเต็มที่ครับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายก็มีความจำเป็นจะต้องมีถือเป็นเรื่องปกติครับ
  • พี่มาร์ค ผมขอแนะนำ ในฐานะคนเลี้ยงหมาคนหนึ่ง เอาคำว่าเพื่อนเก็บไว้ก่อนด้วยเจตนาบริสุทธ์เช่นกัน

การจัดทำใบเพด โดยเป็นให้เป็นที่ยอมรับ สำหรับวงการพิทบูลนั้น ผมขอชื่นชมพี่ ที่กล้ายืดอกพกถุง เฮ้ยไม่ใช่
    การที่จะทำอะไรให้เป็นที่ยอมรับโดยทั่ว ผมว่าคนเริ่มนี่แหละครับ เป็น เป็นผู้กล้า ผู้รับ ทั้งสิ้น ทั้งถูกและผิด ทั้งนั้นแหละครับ
    แต่ถ้าไม่มีคนเริ่ม ผมว่า ชาตินี้เราคงต้องเชื่อใบเพดที่มากจากนอกต่อไป ทั้งที่เราไม่เห็น ไม่รู้ขั้นตอน ใดๆทั้งสิ้น
    แปลกมากลยครับ คนไทยกลับไม่เชื่อคนไทย ออกใบเพดแทนที่จะเป็นคนไทยออก กลับเป็นฝรั่ง ที่ไม่เคยแม้แต่จะเห็น พ่อพันธ์แม่พันธ์เลยด้วยซ้ำไป งงวะ แต่ใบเพดที่ออกจากสมาคมไทยนี่แย่มาก กุออกให้อย่างเดียว พ่อไหนแม่ไหน กูไม่รู้ กูออก อย่างเดียว พี่ผมก็ไม่อยากใปนอย่างนั้น มีขั้นตอนที่ถูกต้องและ กฎเหล้ก ประจำ ของเพดออนไลน์

ลูกสุนัขที่จะมาขึ้นทะเบียนที่นี่ ต้องมีการแจ้งผสมล่วงหน้าก่อน โดยการถ่ายรูป ระบุรายการที่สำคัญๆ
    เช่น วัน เวลา จำนวนครั้งที่ผสม และเจ้าของพ่อพันธ์และแม่พันธ์ ควรทำทุกอย่างให้ชัดเจนนะครับ
    ถ้ามีหนังสือสัญญาผสมพันธ์และลงรายมือแนบมาด้วยจะยิ่งดีครับ (ทุกอย่างควรแจ้งอย่างชัดเจนล่วงหน้า เราจะไม่มีการรับทำย้อนหลังนะครับ)
    เมื่อลูกสุนัขเกิด ก็ต้องบันทึกรายละเอียด จำนวนตัวที่เกิด เพศ จำนวนตาย และถ่ายรูปเป็นรายตัว ในมุมที่ชัดเจนที่สุด ส่งมาด้วย

ผมเห็นด้วยกับการจัดการทั้งหมด แต่ปัจจุบันเทคโนโลยี่ทันสมัยขึ้น อาจส่งไฟล์ผสม หรือ ภาพนิ่ง พร้อมวันที่ไปที่ แผนกจัดทำ

ผมก็ว่าดีและเหมาะสม ส่วนเอกสารบันทึก หรือ ข้อตกลง ระหว่าง เจ้าของพ่อพันธ์ และ แม่พันธ์ ผมว่า ทางเพดดีกรี ออนไลน์

ควรจะมีแบบฟอร์ม มีพลาสเวิร์ดของเจ้าของพ่อ แม่พันธ์ คลิกพลาสเวิร์ดิ ผสม เข้าได้เราก็ถือว่า ทั้งคู่มีข้อตกลงที่ถูกต้อง แต่ใน

ช่วงแรกอาจจะยุ่งกันหน่อย

อีกขั้นตอนหนึ่งครับ หลังจากผสมผ่านล่วงเวลาจนแน่ใจว่าหมาท้องแล้ว ให้ส่งไฟล์ภาพช่วงหมาตั้งท้อง ระหว่าง 45 - 55 วัน

หลังจากหมาคลอดแล้ว แจ้งบันทึก ด้วยภาพลูกหมาแรกเกิดขณะแม่หมา แจ้ง เพศ แจ้งสีขณะแม่หมาให้นม อีกภายใน 7- 10วัน เป็นอันจบ

ขั้นตอน

อาจจะดูยุ่งยาก แต่ผมว่า แทบจะทุกคน ช่วงที่ผสมหมาและครอดลูกหมา ได้มีการถ่ายรูปกันไปทั้งนั้น

พี่มาร์คนี่อาจเป็นความคิดเห็นของคนลี้ยงหมาคนนึง แต่ผมชอบที่พี่ทำ ผมสนับสนุนเต็มที่
  • มีการตอบรับแบบนี้ ค่อยมีกำลังใจหน่อย :005:
    ขอบคุณพี่สุธีพงศ์และเฮียใหญ่ ที่เป็นกำลังใจนะครับ

เรียนพี่น้องทุกท่าน
    ตอนแรกก็เสียว กลัวโดนโจมตีเหมือนกัน (ตรงที่มีการเก็บเงินนี่ละ)
    เรื่องเงิน มันทำคนเสียคนไปเยอะแล้ว หากไม่จำเป็นไม่อยากเกี่ยวข้องเลย
    แต่ไม่เริ่มวันนี้ก็ไม่รู้ว่าใครจะเริ่ม จึงลองทำดู หวังว่ามันคงมีประโยชน์ในระยะยาว

แต่การที่จะมานั่งกรอกข้อมูล ด้วยตัวเองผมก็คงไม่มีเวลามากพอ คงต้องจ้างใครมาดูแลให้เป็นกิจจะลักษณะ
    (อันนี้ก็ต้องชี้แจงไว้ก่อน ผมมันพวกอยู่ว่างก็ไม่ค่อยได้ ชอบหาอะไรทำแก้เซ็งเสมอแบบนี้ละครับ)
    หากได้รับการสนับสนุนแบบนี้ คงได้ทำแบบเป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้นในอนาคต
    เผลอๆ วันหนึ่งกลายเป็น สมาคมพิทบูล ของเมืองไทยขึ้นมา บ้านเราจะได้ส่งพิทบูลออกนอกจริงๆจังๆกับเขาบ้าง

ผมขอยืนยันด้วยเกียรติว่า จะควบคุมดูแล ทุกอย่างให้โปร่งใส
    และจะทำข้อมูลแบบตรงไปตรงมา ไม่มีการเห็นแก่หน้าใครทั้งสิ้น

วงการพิทบูลให้ผมมากพอแล้ว ไม่หวังอะไรมากกว่านี้แล้ว
    เรื่องค้าขายหมา ผมไม่ขอยุ่งนะครับ แนะนำได้ เชียร์ได้บ้าง ตามอารมณ์ (จะเชียร์เฉพาะแบบที่ผมชอบเท่านั้น :030:)
    แต่อย่ามายึดติดกับผมเลยนะครับ ความชอบผมก็ไม่ค่อยเหมือนใครด้วย
    เลี้ยงแบบบ้าๆบอๆ สนุกสนานเฮฮาไปตามเรื่อง ผมไม่ได้ตามกระแสตลาดนะครับ

ผมแค่อยากให้พิทบูลบ้านเรา มีเสาหลัก เอาไว้จับยึดบ้างเท่านั้นเอง
    เพดดีกรี เป้าหมายหลักและเป้าหมายแรกของมันคือการบันทึกประวัติทางสายเลือดที่ถูกต้องเท่านั้น
    แต่มีแล้ว หมาใครจะขายได้ราคาอย่างไร ก็ต้องไปว่ากันเอาเอง เรื่องใครขายถูกขายแพง ผมไม่ยุ่งนะครับ
    งานนี้ขอทำเอากล่องและขอเก็บเอาไว้เป็นเกียรติประวัติแก่ตัวเองสักเล็กน้อย
    ว่าครั้งหนึ่งเราได้ทำอะไรดีๆให้แก่วงการบ้าง ความสุขของผมมันก็อยู่ที่ตรงนี้ละครับ
    หากมีรายได้เข้ามา ก็จะหาทางจ่ายคืนให้แก่วงการ ไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง ครับผม

ขอบคุณทุกแรงใจครับผม
  • :063::063: เห็นด้วยครับ
  • เฮีย ต้องรีบเพิ่มข้อมูลให้ผมด่วนแล้วละครับ
    ของเฮีย ค่ายใหญ่ จำนวนสมุนเยอะที่สุด ใส่ลงไปคงจะพอเป็นรูปเป็นร่าง
    และแอดมินเขารอดูผลอยู่ครับ ติดขัดอะไรจะได้รีบแก้ไข
    ตอนนี้ฐานข้อมูลยังน้อย อยากรู้พอฐานข้อมูลเยอะขึ้น ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร

สมาชิกท่านอื่นๆ ไม่ทราบว่ามีความเห็นอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า
    ไม่ทราบว่าการค้นข้อมูล ดูง่ายหรือไม่ ใครติดขัดอะไร ไม่สะดวกอย่างไรก็แจ้งเข้ามาได้เลย

ส่วนใครที่เตรียมจะเอาสุนัข มาขึ้นทะเบียนก็ เริ่มทะยอยส่งข้อมูลมานะครับ
    โดยเฉพาะสุนัขที่เตรียมตัวเป็นพ่อและแม่พันธ์
    เตรียมข้อมูลบรรพบุรุษให้ด้วยนะครับ อันนี้จำเป็นมาก ต้องใส่ก่อน
    หากข้อมูลมาครบ และถูกต้อง ผมว่างก็จะทะยอยลงให้
    ถ้ามาพร้อมๆกันผมก็คีย์ไม่ทันแน่ๆครับ
    ส่งมาทางเมล์ mark-mafia@hotmail.com ครับ

สุนัขพ่อพันธ์ แม่พันธ์ ผมต้องคีย์ข้อมูลของบรรพบุรุษเข้าไปก่อน
    การทำประวัติหมาหนึ่งตัว โดยเฉพาะหมาที่ต้องใส่ข้อมูลใหม่ทั้งหมด มันก็ใช้เวลาพอสมควรครับ
    ถ้าเราไม่ใส่ข้อมูลเข้าไปก่อน พอเวลาใส่ข้อมูลของตัวมัน ประวัติสายเลือดจะขึ้นเป็น No Reccord ครับ

ตอนนี้ระบบเรายังถือว่าอยู่ในขั้นตอนทดลอง ช่วยๆกันออกความเห็น หน่อยนะครับ

อนาคต ก็อาจจะให้ แอดมินเขาออกแบบ แบบฟอร์ม การแจ้งผสมพันธ์ แบบฟอร์มการแจ้งเกิด
    ระบบฐานข้อมูลของเราก็จะพัฒนาไปเรื่อยๆ ต่อไป สุนัขแต่ละตัวของพวกเราก็จะมีประวัติทางสายเลือดเป็นของเราเอง
    ตัวเพดดีกรี เราอาจจะพิมพ์เป็นกระดาษให้เจ้าของเก็บรักษาไว้ด้วย (ตอนนี้ขอทีละขั้นตอนนะครับ)

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความร่วมมือครับ :063::063::063:
  • สายกัดทำได้ไหมครับคุณมาเฟีย
  • ทำได้ทุกสายละครับ เป้าหมายเพื่อเป็นฐานข้อมูลประวัติทางสายเลือดเฉพาะพิทบูล อยู่แล้ว
    สายกัด สายโชว์ หรือ บูลลี่ก็ลงได้ครับ เพราะมันมีรูปโชว์ด้วย คนเห็นก็รู้เองว่าเป็นหมาสไตล์ไหน
    ผมว่ามันเป็น ของใหม่ ที่ผมเองก็ไม่มั่นใจว่าคนจะยอมรับกันมากน้อยแค่ไหน :001:

แต่ข้อดีที่เห็นชัดๆ คือสะดวกในการสืบค้น ไม่เป็นความลับ เปิดเผยต่อสารณะชนทั่วไป คนที่คิดจะปลอมสายเลือดคงต้องคิดหนักหน่อย :017:
    (เพราะคนภายนอกใส่คอมเม้นท์ได้ด้วย ตัวไหนเป็นที่นิยม ก็ต้องมีคนเชียร์ ส่วนใครปลอมสายเลือด แล้วโดนจับได้ รับรองเละเป็นโจ๊กแน่ ) :005:

ก็อยากได้คอมเม้นท์จากกลุ่มสายกัดเช่นกันครับ :006::063:
  • แล้วถ้าเป็นพิทบูลที่ไล่สายไม่ได้ จะทำยังไงครับ?
    หรือจะไม่ให้ทำประวัติเลยครับ

ชี้แจงด้วยครับ

ขอบคุณครับ ^^
  • เป็นคำถามที่ดีและมีประโยชน์มากครับ

พิทบูลที่ไม่ทราบที่มาที่ไปของสายเลือด หรือไม่สามารถไล่สายได้ หากลักษณะเฉพาะตัวของเขาดีพอ เหมาะที่จะใช้ขยายพันธ์
    และต้องการจะทำประวัติเก็บไว้ ก็ต้องมาขึ้นเป็น No Reccord ก่อน คือ ขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวของสุนัขตัวนั้นเอาไว้
    สุนัขตัวนี้ ถึงตัวเขาจะไม่มีประวัติ แต่ลูกๆของเขาก็จะมีประวัติ แต่เป็นประวัติแค่ชั้นเดียวก่อน คือชั้นพ่อหรือแม่ โดยยังไม่มีประวัติของ ปู่ ย่า ตา ยาย
    แต่หากสุนัขไปผสมกับ คู่ที่มีประวัติมาเต็มใบ คือ มีครบทั้ง พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ลูกของเขาจะมีประวัติครึ่งหนึ่ง
    อาจจะเป็นสายบนหรือสายล่าง ที่เต็มใบ ครบทั้ง ปู่ ย่า ตา ยาย

พอบรีดไปครบ สามเจนเนอเรชั่น ลูกหลานของเขาก็จะมีประวัติ ครบเต็มใบ ในที่สุดครับ

ระบบเพดดีกรีที่เราออกแบบไว้ ถือเป็นก้าวใหม่ ที่เราจะได้ใช้ประโยชน์จากเพดดีกรีมากขึ้น
    เนื่องจากบุคคลภายนอก เข้าไปสืบค้นได้อย่างสะดวก และสามารถให้ความเห็นได้
    วันนี้สุนัขหลายตัวที่ลงโฆษณาขายว่ามีใบเพดดีกรีเต็มใบ แต่เราไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์ จากเพดดีกรีอันนั้นเลย
    เพราะต่างคนต่างเก็บเอาไว้ บุคคลภายนอก ไม่ค่อยจะมีโอกาสได้รับรู้ประวัติสายเลือดของสุนัขแต่ละตัว จึงทำให้สุนัขดีๆหลายตัวไม่มีโอกาสได้ขยายพันธ์

ระบบเพดออนไลน์ จะช่วยประชาสัมพันธ์ให้สุนัขดีๆ มีโอกาสได้รับรู้ในวงกว้าง
    หากสุนัขตัวใด มีเกียรติประวัติดี ก็อาจจะได้รับการกล่าวถึงมากขึ้น
    หากสุนัขเรามีประวัติดี แต่เก็บไว้ดูเองที่บ้าน คนภายนอกไม่มีโอกาสได้รับรู้
    ก็เป็นการเสียโอกาส ที่สุนัขตัวนั้นจะได้ขยายพันธ์ออกไป

ขอบคุณครับ:005:
  • เฮียใหญ่พิมพ์ เองหรือ เก่งว่ะ
  • กว่าจะเสร็จแต่ละตัว เล่นตูเมื่อยเลย
    แต่พอเสร็จ เห็นแล้วก็ชื่นใจ :005:
  • เห็นด้วย คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ ป๋า พาคุณแม่ กะ คุณ ลูก มาเที่ยว เกาะไห กระบี่ เงียบ สงบ เกาะมรกต ก็ โอ เหมาะที่จะมาอยู่เงียบๆพักผ่อนอย่างแท้จริง ครับ
  • Good idea เคยอยากเสนอทำเนียบพ่อพันธุ์ให้ผู้ที่กำลังมองหาพ่อพันธุ์เข้ามาดูได้เลยว่าต้องการแบบไหน
    สายเลือดเป็นยังไงบ้าง แต่พอเห็นแนวคิดนี้แล้วยอมรับว่ามองไปไกลกว่าผมมาก ใช้เป็นหลักฐานอ้างอิงได้
    ของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขยังไม่สามารถเชื่อถือได้ขนาดนี้ (จากประสบการณ์ในการเลี้ยงพันธุ์อื่นแล้วขึ้นทะเบียน
    กับสมาคมมาตลอด)ความคิดนี้จะเป็นบรรทัดฐานในวงการต่อไป ผมเชื่ออย่างนั้น และอาจเป็นแนวทางให้กับ
    ผู้เลี้ยงพันธุ์อื่น หรือแม้กระทั่งสมาคมพัฒนาฯที่จะใช้เป็นแนวทางในการตรวจสอบการผสมพันธุ์
    การขึ้นทะเบียนสุนัข การออกใบเพ็ด จะได้น่าเชื่อถือได้กว่านี้ :006: :006: :006:
  • ระบบของสมาคมปัจจุบันเป็นอย่างไร ใครมีข้อมูลบ้างครับ ช่วยอับเดทให้หน่อย
    ผมไม่ทราบเลยจริงๆ เพราะว่าไม่เคยติดตามข่าวมาเป็นสิบปีแล้วครับ

อยากรู้เหมือนกันว่า ระบบเพดดีกรีของสมาคมตอนนี้เป็นอย่างไร เขาทำทุกวันน่าจะมีจุดดีที่เราสามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้

เพดดีกรีอันนี้ ผมตั้งใจอยากให้เป็นคลังข้อมูลสำหรับผู้เลี้ยงพิทบูลโดยเฉพาะ
    มันมีประโยชน์ทั้ง คนทั่วไป และเจ้าของหมา
    คนทั่วไปสืบค้นได้ง่ายก็วางแผนอะไรได้ง่าย ส่วนเจ้าของหมาลงที่เดียวคุ้มไปตลอดชีวิต
    เพราะอย่างไรคนก็ต้องเข้ามาดูเรื่อยๆ หมาตายแล้วข้อมูลก็ยังอยู่

อาชีพผมอยู่ในโลกธุรกิจ สำหรับผมข้อมูลที่ถูกต้องถือเป็นสิ่งจำเป็นมาก ทุกวันนี้ทำงานกับข้อมูลตลอด
    แต่บ้านเราจะหวงข้อมูล ไม่ค่อยเปิดเผย มีอะไรดีๆมักเก็บไว้คนเดียว จะหาข้อมูลแต่ละทีก็ลำบาก
    เมืองนอก หน่วยงานรัฐ เขาจะแหล่งข้อมูลไว้ให้เลย ตามห้องสมุด ตามเว็บใช้ค้นคว้าได้ตลอด

ก็หวังว่า พวกเราจะได้ประโยชน์จากมันกันเยอะๆนะครับ
  • :006:ในสถานะการที่ยำแย่แต่ก็ยังมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นกับวงการพิทบูล ว้าวสุดยอด
  • ช่วงนี้อย่าเพิ่งงงนะครับ หมานอกเยอะหน่อย เพราะมันเป็นต้นสายของหลายตัวในบ้านเรา
    เป็นหมานำเข้าเสียส่วนใหญ่ ต้องใส่เข้าไปก่อนเพื่อให้ใบเพ็ดสมบูรณ์

รออีกสักพัก พ่อแม่พันธ์ตัวที่อยู่ในไทย ให้ลูกออกมา
    ใบเพ็ดที่เป็นลูกหลานมันในนี้ก็จะเริ่มมากขึ้น
  • ใครจะสมัคร ส่งรายละเอียดมาที่
    amazingbkk@gmail.com นะครับ

ขอรูปที่ชัดเจนที่สุด หรือที่คุณคิดว่าสวยที่สุด เพียง หนึ่งรูป สำหรับตัวที่จะลง
    ส่วนประวัติ พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย หากทำเป็นชาร์ทส่งมาให้ก็จะขอบคุณมากๆ
    อย่าลืมลงส่งรูปบรรพบุรุษประกอบมาด้วย เซฟรูปเป็นรายตัว ชื่อใครชื่อมันนะครับ จะได้ลงไม่ผิด

ค่าใช้จ่ายโอนผ่านบัญชีคุณนภานะครับ โทร 081 499 4388
  • :003:ถ้าพึ่งซื้อลูกหมามาจะสมัครได้ไหมคับ แล้วต้องทำยังไงมั้งคับ
  • สุนัขต้องมีคุณสมบัติยังไงถึงจะใช้ขยายพันธ์ได้คับ :003:

ชี้แจงด้วยครับ

ขอบคุณครับ
  • ถ้าเลือกได้ ก็อยากให้ตัว พ่อพันธ์ กับแม่พันธ์ มีทะเบียนประวัติกับเราก่อน
    เมื่อลูกสุนัขเกิดมา ก็จะได้มีประวัติตาม และก็ง่ายในการตรวจสอบข้อมูลด้วย
    และเรื่องการทำประวัติลูกสุนัข มันควรเป็นความรับผิดชอบของผู้ผสมพันธ์นะครับ
    อนาคต หากปล่อยให้ผู้ซื้อต้องมาดิ้นรนเรื่องนี้กันเอง ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเลย

สำหรับคุณโรจน์ ถ้าอยากสมัครไว้ก่อนก็ไม่มีปัญหาครับ ส่งข้อมูลมาเลย ผมลงประวัติให้ก่อน
    เอารูปที่ชัดที่สุดส่งมาเลยหนึ่งรูป ระบุชื่อ เจ้าของ เบอร์โทรติดต่อ ชื่อสุนัข พร้อมวันเดือนปีเกิด ชื่อพ่อแม่ ชื่อผู้ผสมพันธ์
    ตอนนี้ขึ้นเป็น No Reccored ไปก่อน วันหลังตัวพ่อแม่มาขึ้นทะเบียน ช่วยแจ้งมาอีกที ผมจะอับเดทเพดดีกรีให้

ส่งไปที่นี่นะ amazingbkk@gmail.com

ท่านอื่นๆ ที่มีลูกสุนัขและอยากลงประวัติไว้ก่อน ก็ส่งมาได้ครับ

ขอบคุณที่เห็นความสำคัญนะครับ :005:
  • ส่วนเรื่องสุนัขอย่างไรจึงจะเหมาะกับการขยายพันธ์

อันนี้มันก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของครับ
    หากจะบรีดมาเลี้ยงเองและสามารถดูแลได้ ก็เป็นสิทธิของเราที่สามารถทำได้เลย
    หรือหากจะพัฒนาสายพันธ์ก็อยู่ที่เป้าหมายของแต่ละคน
    ว่าจะบรีดออกมาให้เป็นอย่างไร คงไม่มีใครบังคับได้ครับ

แต่หากจะบรีดขาย มันก็ต้องดูความต้องการของตลาดเป็นหลักครับ
    หากบรีดมาแล้วมีคนแย่งกันซื้อ มันก็เป็นคำตอบที่ดีในตัวอยู่แล้วว่าเขาเหมาะที่จะขยายพันธ์หรือเปล่า
    หรือว่า หากบรีดมาแล้ว ลงโฆษณาเป็นสิบรอบ ลดราคาแล้ว ลดราคาอีก
    หรือแลกอาหาร ถุงสองถุง ก็ยังไม่มีใครเอา อันนี้ก็พิจารณาเองว่าควรบรีดหรือไม่ จริงไหมครับ
    :005::005::005:
  • รอหูหายดีก่อนแล้วจะถ่ายรูปส่งไปให้นะคับ
  • ติดภาระกิจไม่ได้เปิดบอร์ดดูซะหลายวัน :013: ต้องขอบอกว่าเยี่ยมมาก ๆ ครับพี่มาเฟีย :063::063::063: สุนัขในบ้านเราหลาย ๆ ตัวจะได้มีประวัติเสียที โดยเฉพาะหมาแดงนี่หาดูสายยากจิง ๆ ผมมีภาพหมาแดงสายเก่าที่คาดว่าน่าจะเป็นบรรพบุรุษหมาแดงที่นำเข้ามาในบ้านเราและในต่างประเทศอีกหลายตัว เดียวเรียบเรียงแล้วจะโพสไปให้พี่นะครับเพื่อจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อน ๆ บ้าง และขอขอบคุณพี่มากนะครับที่ลง เพดดีกรี เจ้า MAMMOTH ให้ :o030:
  • เรียน ท่านผู้สนใจที่จะลงเพดดีกรีออนไลน์

ผมว่าเรื่องเพดดีกรี จะมีหรือไม่มีนี่ เจ้าของสุนัขต้องเป็นคนดิ้นรนกันเองนะครับ
    ผมทำระบบมาให้ก็วุ่นวายพอสมควรอยู่แล้ว ขอทำหน้าที่บริหารระบบเท่านั้น
    ตัวไหนควรลงตัวไหนไม่ควรลง ผมกำหนดไม่ได้ และสุนัขบางตัวผมก็ไม่มีข้อมูลอยู่ในมือ
    ยิ่งจะให้ผมไปออกกฎบังคับใครนี่คงทำไม่ได้ครับ ผมเป็นเพียงเจ้าของเว็บ และทำในนามชมรมเท่านั้น
    เรายังมิใช่สมาคมสุนัขนะครับ โปรดอย่าเข้าใจผิด ฮ่าๆๆ

คนซื้อลูกสุนัข หากท่านอยากให้สุนัขของท่านมีเพดออนไลน์กับทางเรา
    ท่านต้องไปกระตุ้นที่คนขายลูกหมามาให้ท่านครับ หากเขายอมทำให้ก็จบ
    หากเขาไม่ทำให้มันก็เป็นสิทธิของเราที่จะซื้อหรือไม่ซื้อ
    เพราะลูกหมาออกมาเดือนหนึ่งหลายร้อยตัว ผมไม่รู้หรอกว่าลูกใครเป็นลูกใคร
    หากเจ้าของ พ่อพันธ์ แม่พันธ์ ให้ความสำคัญช่วยยืนยันมันก็ง่าย คนลงข้อมูลก็สะดวก

การบรีดหมามันเป็นเรื่องส่วนตัวของแต่ละท่าน มันไม่มีกฏหมายบังคับ
    ผมจึงมิบังอาจก้าวล่วง หากเขาทำตามข้อตกลงมันก็จบ
    อะไรที่เป็นส่วนเกินกว่าข้อตกลง ท่านต้องเจรจากันเอาเองนะครับ

การทำเพดออนไลน์เป็นความคิดของผมคนเดียว
    อยู่ว่างๆก็ลองทำขึ้นมา เผื่อพวกเราจะชอบก็เท่านั้น
    แค่นี้ก็ โจทย์เพียบแล้ว อย่าให้ออกหน้ามากกว่านี้เลย ฮ่าๆๆ

ผมเชื่อว่าคุยกัน จะนำไปสู่ข้อยุติ อย่าคิดหรือสรุปเอาเองครับ เพราะว่ามันอาจจะไม่ใช่อย่างที่เราคิดก็ได้
    สังคมพิทบูล เราเล็กนิดเดียว รู้จักกันเกือบหมดละครับ

สวัสดีครับ :005::005::005:
  • สมาชิกใหม่คับ (พึ่งติดเน็ต) หมาผมไม่มีใบ จะ 2 ขวบแล้วคับ แต่รู้ พ่อ-แม่ และ ปู่ จะทำได้รึเปล่าคับ
  • :o030:ขอบคุณคับ จะรีบหารูปส่งไปคับ แล้วอีกตัวมีใบเพ็ดฯ อยากจะทำ ทำได้รึเปล่าคับ
  • ใครมีความประสงค์จะให้เราเก็บข้อมูลให้ และเห็นความสำคัญของโปรเจคนี้ ก็ทำได้ทุกตัวครับ :005::006::063:
  • :o030:ผมโทรติดต่อเจ้าของเดิมไม่ได้เลยคับ คงต้องไปถึงบ้าน ช้าหน่อยนะคับ (อุบลฯ-รังสิต)
  • ส่งรูปถ่ายกับรายละเอียดไปแล้วไม่ทราบได้รึเปล่า :o004:
    รบกวนตอบด้วยนะคับจะได้จดการเรื่องค่าใช้จ่ายให้ครับ :065:
    ขอบคุณครับ :o030:
  • วิธีการที่จะให้ผมทำงานได้สะดวกนะครับ

ต้องขอความเห็นใจหน่อย
    การลงประวัติหมาหนึ่งตัว (หากเอาเต็มใบครบ) อย่างน้อยผมจะต้องมีข้อมูลหมาถึง 15 ตัว

ยกตัวอย่าง
    หากมีคนส่งหมามาลงทะเบียน 5 ตัว โดยทั้งหมดยังไม่มีประวัติอยู่กับเรา
    ผมต้องใส่ข้อมูลหมาใหม่ทั้ง 75 ตัว ลองนึกเอาเองนะครับ หากท่านไม่ช่วยแบ่งเบา การเลือกรูปภาพ การนั่งไล่สาย มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ
    ยิ่งประเภทเซฟชื่อภาพเป็นตัวเลขตามกล้องมา แบบนี้ก็จบเลย ผมไม่มีปัญญารู้หรอกครับ ว่ารูปไหนชื่ออะไร หากส่งมาแบบนี้ ต้องรอชาติหน้าตอนบ่ายๆนะครับ
    หากผมไม่รีบตายไปเสียก่อน ผมจะหาเวลาเอาลงให้นะครับ

ส่งที่อยากให้ส่งมาให้
    1. ชาร์ทแสดงความเกี่ยวพันของสายเลือด กรุณาใส่ชื่อให้ละเอียดนะครับ มียศมีตำแหน่งก็ระบุมา เพื่อป้องกันความผิดพลาด
    (ท่านทำให้แค่หมาของตัวเองไม่กี่ตัวยังขี้เกียจ แล้วผมต้องทำให้หมาของกี่คน ก็คิดถึงความรู้สึกเอาเองครับ)
    2. รูปของสุนัขแต่ละตัวที่จะต้องเอามาลง กรุณาเซฟชื่อรูปภาพตามชื่อสุนัขนะครับ
    ไม่ใช่ส่งมาในเมล์แล้วบอกว่า ตัวนี้เป็นพ่อของ.... ตัวนี้เป็นปู่ของ... ตัวนี้เป็นย่าของ ..... ผมงงตายเลย ต้องมานั่งเขียนชาร์ทไล่สายกันใหม่
    หากทำชาร์ทสายเลือดมาก่อน ผมก็แค่เอามาดูประกอบตอนใส่ข้อมูลมันก็ง่าย ประหยัดเวลาได้เยอะครับ
    3. รายละเอียดหลัก ของสุนัขที่จำเป็นต้องมี เช่น ชื่อ วันเดือน ปีเกิด เพศ สี
    4. ชื่อเจ้าของ สถานที่ติดต่อ (หากอยากลงโชว์เฉพาะตัวหมาแล้วปกปิดชื่อเจ้าของก็ไม่ต้องลงครับ)
    5. รายละเอียดอื่นๆ เช่น น้ำหนักตัว ความสูง ขนาดรอบหัว หรืออะไรก็แล้วแต่ที่คิดว่ามีประโยชน์

ผมเขียนละเอียดขนาดนี้แล้ว ก็กรุณาอ่านด้วยครับ
    เขียนถามมาทางเมล์ เรื่องเดิมๆ ร้อยคนตอบร้อยครั้งผมก็เบื่อเป็นครับ
    เมล์ใครส่งมา ไม่ลงชื่อ ไม่มีหัวข้อ ต้องขออนุญาติลบทิ้งหมดโดยไม่เปิดอ่าน นะครับ (กลัวเจอสแปมเมล์กับไวรัสครับ)
    ใครเมล์มาหาผมแล้วไม่ได้ตอบก็อาจจะเพราะกรณีนี้ครับ

ขอบคุณครับ
  • ขอแชร์ๆๆ นะครับ ^^
    ใครอยากผอม ลองวิธีเรามั้ยอ่ะ...
    เราใช้อาหารเสริมจากธรรมชาติอ่ะอร่อย ปลอดภัยด้วยเราใช้ได้ผลลดแล้วรู้สึกดีมากอ่ะ
    สนใจก้คุยกะเราได้น่ะ089-0660238 เด่วเราแนะนำให้ครับ
    หรือเข้า http://gotoslim.igetweb.com/ หรือแอดมาคุยได้ที่
    north_kp@hotmail.com เรา โจ นะ ^^