ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามคุณหมอพิทบูล - ยาเม็ด Ivermectin
  • ยาเม็ด Ivermectin ๔,๐๐๐ ไมโครกรัม ถ้า ๑/๔ เม็ด สำหรับสุนัข ๓๐ กก.
    กินเพื่อ ป้องกัน พยาธิหนอนหัวใจ (ไม่ใช่เป็นแล้วรักษา ) เดือนละครั้ง
    โดส ขนาดนี้พอไหมครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
  • ไม่ทราบว่าเป็นตัวยาตัวเดียวกับยาน้ำ ที่ฉีดเพื่อรักษโรคผิวหนังหรือเปล่าครับ และราคาเม็ดละเท่าไหร่ครับ
  • ป้องกันหนอนหัวใจใช้เพียง 6 ไมโครกรัม/สุนัขหนัก 1 กก. ถ้า30 กก. ใช้ เพียง 180 ไมโครกรัมเท่านั้นครับ

ใช้เพียง 1/4 เท่ากับ 1000 ไมโครกรัม ปริมาณมากไปเพื่อหวังผลเพียง ป้องกันหนอนหัวใจ ครับ

ตัวยาดังกล่าว ไม่ทราบชื่อการค้า (อาจจะเป็น endex4000 หรือเปล่า (ซึ่งเป็นยาไม่มีทะเบียน และไม่ทราบแหล่งผลิต หมอ ไม่ส่งเสริมให้ใช้ครับ) ) ซึ่งจากข้อมูลข้างกล่อง เป็นตัวยาไอเวอร์เมกติน ชนิดเดียวกับยาฉีดครับ ส่วนราคานั้น หมอไม่ทราบเลยครับ

หมอ พิทบูล
  • จ๊ากๆ :003: :003:
    เพิ่งรู้ว่า ไม่ขึ้นทะเบียน รับทราบครับ ขอบคุณครับ

คุณหมอครับ จากกระทู้นี้ รบกวนตั้งสมมุติฐานด้วยครับ :022: :022:
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=691&page=1#Item_15
    :036: :036:
  • เรียนคุณcpong67

อ้างถึง : หมาผม เจ้า "เต้าหู้" ไปดีซะแล้วละ เพิ่งจะ 9 เดือนเอง
    อาการคือ ตอนหัวรุ่ง ลงจากบ้านจะพาไปเดิน เลือดเต็มกรงเลย อาเจียรเป็นเลือด
    และตัวเิ่ริ่มเย็น ชีพจรเบามากๆ สักพักก็ไปอย่างสงบ

ตลอดคืน ไม่มีเสียงร้องอะไรเลย ถ้าเจ้าเจ็บ เจ้าก็สมกับเป็นพิทบุล

ตอนหัวค่ำ ให้อาหารประจำวัน ก็ยังดีอยู่ วิ่งเล่นกับตัวอื่นๆ (อาหารไม่มีกระดูกไก่แน่นอน)
    สามทุ่ม เข้ากรง นอนเป็นปกติ

ถ้าจะมีก็เดาว่า เคยคาบคางคกมาเล่นหลายครั้งแล้ว และ ถ้าเห็นก็ จะห้าม ขู่ ตลอด
    ไม่รู้ว่าตอนเย็น อาจเล่นและกินเข้าไปหรือปล่าว

เห็บ มีบ้าง ฉีดยากันไปเมื่อ เดือนที่แล้ว วัคซีนอื่นๆ ให้ครบไปตอน 3 - 4 เดือน
    นอนกรงเดี่ยว เพิ่งติดมุ้งให้เมื่อ 4 วันก่อน

ผมพลาดอะไรไปปล่าว ใครพอจะเดาสาเหตุได้บ้างครับ
    (เลี้ยงร่วมกับหมาไทยอีก 4 ตัว โกลเด้น 1 ตัว นอนกรงแยกกัน
    กินข้าวพร้อมกันและหม้อเดียวกัน ตัวอื่นปกติ)

หมอ พิทบูลตอบ:

เลือดออกอย่างเฉียบพลัน พร้อมทั้งมีอาการอาเจียนเป็นเลือด ซึ่งเป็นอาการทางคลินิกที่เด่น ของเคสนี้
    สาเหตุอย่างกว้างๆของเลือดออกอย่างเฉียบพลันมีดังนี้คือ
    1. เป็นโรคแผลในกระเพาะอาหาร
    2. เกิดจากการได้รับสารพิษ 2 ชนิดใหญ่ คือ
    2.1 สารหนู (Arsenical compound)
    2.2 ผงแขกดำ (Zinc phosphide)
    3. เกิดจากการบกพร่องของระบบการแข็งตัวของเลือด

กรณีที่ 1 และ 3 อาการทางคลินิกของโรคจะต้องเกิดมานานแล้ว (เรื้อรัง)

ส่วนกรณีที่ 2 น่าสงสัยที่สุดครับ เพราะอาการเกิดอย่างเฉียบพลันมาก พบมีการไหลของเลือดในระบบทางเดินอาหาร
    โดยที่ สารหนู จะทำให้เลือดไหลออกง่าย โดยกลไกทำให้เลือดไม่แข็งตัวครับ
    ส่วนผงแขกดำนั้น จะถูกกรดในกระเพาะอาหารเปลี่ยนเป็น Phosphine ซึ่งมีฤทธิ์ระคายเคืองและกัดกระเพาะอาหาร ทำให้พบเลือดออกออย่างเฉียบพลันที่กระเพาะอาหารได้ ครับ......... (อย่างไรก็ตามประวัติสัตวืป่วยหมอได้รับมาน้อย ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมอยากบอก ก็เขียนมาเล่าให้ฟังด้วยครับ)

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณคุณหมอครับ

ก่อนหน้านี้ แข็งแรงดีครับ มีเรื่องผิวเป็นตุ่มตามประสาพิทบูล(หรือปล่าว) ร่าเริง ซน

เป็นไปได้ๆไหม ที่พื้นกรงเป็นไม้ทาสีน้ำมัน อาจมีสารพิษปน เวลากินอาหารที่ตกหล่น
    อาจเลียพื้นบ้าง นานๆก็สะสมแล้วออกอาการ
  • :m020::m020:พาเจ้ากะเพราไปตัดหูมาต้องดูแลรักษายังไงดีคะ แผลถึงแห้เร็ว
    แต่ตอนนีเริ่มมีหนองแล้วต้องทำไงดีถึงหายเร็ว