ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงคุณ มาร์ค และ เพื่อน
  • ใครพอจะรู้ช่วยบอกอาการของโบโน่หนอ่ย คือเมื่อคืนที่บ้านมีฝนหนักเจ้าโบโน่ออกมาวิ่งเล่นตากฝน หยอกเล่นกับอึ่งอ่างหรือคางคกก็ไม่รู้ ไม่รู้เล่นนานแค่ใหน ทุกๆเช้า ถ้าเราหรือคนในบ้านตื่นขึ้นมาเข้าจะดีใจมากกระโดดเข้าหาเหมือนไม่ใด้เจอกันมาเป็นเดือนเป็นปี แต่เมื่อเช้าเขาซึมๆไม่ดีใจหงอยๆ ไม่ยอมกินข้าว นี้ก็เที่ยงแล้วยังไม่กินเลย เอาแต่นอนซึม ปกติจะกินอาหาร 3เวลา ตอนนี้เราไม่สบายใจเลย เพื่อนๆช่วยบอกหน่อย จะขอบคณุมากค่ะ
  • แล้วทำไมคุณไม่พาไปหา หมอ ละครับอย่ารอเลย เดี๋ยวจะเสียใจนะ ครับ
  • มันไม่สบายแหง๋ๆเลย รีบพาไปหาหมอดีกว่าครับ

ปกติพิทบูลมันเป็นหมาที่แข็งแรงมากๆ
    หากไม่หนักจริงมันไม่ค่อยแสดงอาการหรอกครับ
  • ตอนแรกไม่รู้คิดว่าโดนพิษคางคกเลยให้กินยาถอนพิษของคนไปหนึ่งเม็ด แต่ยานี้เขียนไว้ไม่อันตราย
  • ตากฝน มันคงมีไข้

ลองเอาหลังมือสัมผัสตรงบริเวณใต้ท้องมันดูว่าร้อนมากหรือเปล่า
    ถ้าร้อนแสดงว่ามีไข้ รีบพาไปหาหมอครับ

ห้ามเอายา พาราของคนให้หมากินนะครับ อันตราย อาจทำให้ใตวายตายได้