ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผมได้หมาเเล้วคับขอบคุณมากๆนะคับ
  • อยากได้จริงๆอยากได้มากๆขอราคาไม่เกิน 3000 หรือใกล้เคียงอยากได้จริงๆช่วยหน่อยนะคับ
  • คือที่อยากได้ไปเฝ้าบ้านให้ปู่กับย่า คือ เป็นห่วงท่านอ่ะคับแล้วพอดีสืบค้นเเล้วเขาบอกพิทบูลเฝ้าบ้าน เเละเป็นเพื่อนกับคนได้ดียังไงช่วยหน่อยนะคับ
  • ถ้าใช้เฝ้าบ้าน ควรเป็น โดเบอร์แมน ดีกว่าครับ

พิทบูลไม่เหมาะนักที่จะเอามาเฝ้าบ้าน ควรจะเป็น เพื่อนเล่น ทำกิจกรรม มากกว่าครับ คงเป็นภาพไม่สวยแน่ ถ้าพิทบูลฟัดขโมย

อ้างอิง....นำมาจาก บทความและคำพูดพี่มาร์ค แต่นำมาดัดแปลงนิดหน่อย ผิดถูกขอโทษด้วยครับ
  • ถ้าผมอยากได้โดเบอร์แมนจะเขามาเว็บนี้ทําไม ขอบคุณคับยังไงฝากด้วยนะคับ
  • เค้าเตือนคุณด้วยความหวังดีนะครับ บอกเลยตรงนี้ว่า พิทบลู ไม่เหมาะเฝ้าบ้านนะครับ

แต่เหมาะเป็นเพื่อนกับคนมากกว่า ถ้าท่าน จขกท. คิดจะเลี้ยง หรือนำไปให้ญาติผู้ใหญ่เลี้ยงเนี่ย

ผมรบกวนให้ศึกษาคำว่า เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ ให้เข้าใจก่อนนะครับ เราจะได้เลี้ยงพิตบลู

อย่างมีความสุข และไม่รบกวน กับสังคม เริ่มจากการเช็คความพร้อมก่อนได้เลย ว่าบ้านเรามีรั้วรอบขอบชิดไหม

เลี้ยงหมาอื่นไว้ก่อนหรือเปล่า และเรามีเวลาพอที่จะทำให้เค้ามีความสุขกับชีวิต ที่มีเราเป็นนาย หรือไม่

การมีเวลาระหว่างวันเพื่อใกล้ชิด และทำกิจกรรมร่วมกันกับพิตบลู เป็นสิ่งจำเป็นที่เราๆมักจะมองข้ามไป

เพียงเพราะว่า วันนี้เหนื่อยแล้ว ขอนอนก่อนนะ วันนี้เหนื่อยแล้วมี บอล มีรายการโปรด ขอดูโทรทัศน์ก่อน

โปรดอย่าลืมว่าถ้าเราเฝ้ารอเวลางานให้หมดลงเสียทีในวันนั้น ก็เหมือนกับที่ พิตบลู เฝ้ารอที่จะเล่นกับเราทั้งวัน

รอว่าเมื่อไหร่เราจะได้กลับบ้านมาเจอกันเสียที ผมอยากเห็นคนที่เลี้ยงพิตที่มีความรับผิดชอบมากขึ้น

เพราะเราจะได้เลี้ยงได้อย่างเสรีต่อไป เหนืออื่นใด ผมอยากเห็นหมาที่มีความสุขกับเจ้าของมากกว่า

หมามันไม่เลือกว่านายจะต้องเป็นอย่างไร เตี้ย ดำ เป็นโรคติดต่อ ปล่อยมันอด 3วัน มันก็ไม่บ่น แถมยังรักเราเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง

แล้วเราพอที่จะทำอะไรให้มันได้บ้าง จะเพียงพอกับเศษของใจที่ยิ่งใหญ่ของมันได้หรือไม่ ต้องลองคิดดูนะครับ
  • บางครั้งมีคนทักควรฟังนะเพราะจิ้งจกทักยังฟัง นี่มีคนเสนอความคิดที่ดีควรที่จะพอใจนะครับด้วยความหวังดี
  • ไอ่ห่าเค้าเตือนด้วยความหวังดียังจา............
    ไปเลี้ยงตุ๊ดเฝ้าบ้านเหอะมึง
  • ลองหาดูตามประกาศขายได้เลยครับ ราคา3-4พันบาทก็ยังเห็นมีลงอยู่ครับ
    ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆเลือก ดูพ่อดูแม่และดูสายพันธุ์ให้ดีนะครับ และก็ลองศึกษาดู
    เพราะพิทบลูมีหลายสายอยู่เหมือนกัน นิสัยก็ต่างกันไม่ต้องรีบครับ
    ถ้าชอบจิงๆก็เลี้ยงไปเถอะครับ อย่าไปฟังใครเค้ามาก สำหรับผมไม่มีไรมาก
    คิดจะเลียงแล้วให้รักมันก็พอ ตอนผมคิดเลี้ยงใหม่ๆ ผมก็ถามแบบนี้ ก็โดนด่าแบบนี้
    หุหุ...พอผมเลี้ยง มันก็เลียงเหมือนหมาทั่วไปไม้ได้พิสดาลอะไรมากมาย
  • เอาพิทบูลไปให้คนสูงอายุอาจพลาดพลั้งเกิดอันตรายได้ หมาที่มีพลังงานสูงแบบนี้ถ้าไม่ได้ออกกำลังกายมันก็จะปลดปล่อยในรูปอื่นอาจเป็นดุร้ายก้าวร้าวก็ได้ โดยไม่ว่าหมาตั้งใจทำอันตรายหรือไม่ตั้งใจ คนสูงอายุจะเอาแรงที่ไหนมาสู้กับหมาและคุณคงต้องเผื่อใจไว้ตลอดเวลาว่าซักวันอาจมีเรื่องที่คาดไม่ถึงก็ได้
  • คือว่าที่เขาพยายามบอกส่วนหนี่งคือ โดยน้ำหนักและแรงของพิทบูลเขาจะมากกว่าสุนัขทั้วๆไปครับเวลาเขาดีใจที่ได้เห็นเจ้าของเขาจะกระโดดยืนสองขาเข้าหาเจ้าของครับ แล้วท่านรองนึกดูซิว่าผู้สูงอายุจะรับน้ำหนักสุนัขที่ท่านจะนำไปเลี้ยงไหวไหมถ้าไม่ไหวก็จะเกิดอุบัติเหตุล้มลงได้แทนที่จะเป็นผลดีอาจกลายเป็นผลเสียก็ได้ครับ ผมยกตัวอย่างแบบง่ายๆแล้วจะต้องเจอแน่นอนครับ ส่วนเรื่องอี่นก็แล้วแต่นิสัยของสุนัขที่ท่านนำไปให้ผู้ใหญ่เลี้ยงครับ คิดดีๆด้วยเหตุและผลครับ
  • จขกท. ช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ
  • ....เราก็อยู่ลพบุรีนะ...
    ไฟล์แนบ
    17052009(002)2.jpg 95K
  • ต้องถามตากับยายก่อนว่าแกชอบไหม และสุขภาพ อายุพอจะรับมือกับพลังของพิทบูลไหวไหม (จูงได้ไหม)
    ผมหนัก 76 กก.ยังเอาไอ้นี่ไม่ค่อยจะไหวเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    Hunter23.jpg 44K
  • แนะนำให้เลี้ยงเก่าคับการระวังตัวสูง

ความคิดส่วนตัวคับ

เพราะเลี้ยงสายเก่าอยู่

ตอนนี้มีคับแต่เป็นของเพื่อน

สนใจก็โทรคุยได้คับ

ขนาดผมยังจองไว้ตัวนึงเลย

0846232340คับเบอร์ผม ราคาประมาณ3000-4000คับ
  • แรงมันเยอะอยู่นะครับ คิดดีดี ที่บ้านก็มีคนแก่(ย่า) เหมือนกัน ก็ต้องคอยระวัง กลัวมันเล่นแรงๆ (ชน)
    ลพบุรีเหมือนกันครับ
  • ลพบุรีเหมือนกันครับ
  • คุณ poy อยู่ลพบุรีแถวไหนครับ