ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคําเนะนําหน่อยคับ
  • ผมเพิ่งได้พิทบูลมา อายุ 2 เดือนเวลาจับหัวเเล้วมันชอบกัดโตไปมันจะดุไหมคับ
  • มันอยู่ที่เราเลี้ยงครับ
    และสายเลือดทางพ่อ+แม่ครับ
    เบื้องต้นต้องหยุดพฤติกรรมนี้ก่อนเลยครับ
    ดุมันเลยมันจะได้รู้ว่าพฤติกรรมนี้เราไม่ชอบ
    ทำซ้ำๆมันจะได้จำครับ
    ขอให้สนุกกับการเลี้ยงนะครับ
    เพื่อนแปลกหน้าแต่รักในสิ่งเดียวกัน
  • มันจะกัดเล่นป่าวอ่ะคับ
    ลูกหมา2เดือนเอง
    ช่วงกำลังกัด
    กัดทุกอย่าง
    แต่ถ้าไม่ชอบก้อตบซักป๊าบ
    ให้มันจำคับ ตบบ่อยมันก็ไม่กัดแล้วคับ
    แต่อาจจะเอ๋อไปเลย ล้อเล่นคับ
  • ตีปากเลย
  • มันต้องแยกให้ออกว่า มันเล่นหรือเอาจริง

แต่ผมมั่นใจว่ามันเล่นมากกว่า
    ลูกหมาสองเดือนกัดคน ก็แสดงว่ามันเป็นบ้าแล้วครับ

อย่าวิตกจริตมากเกินไปครับ
    ผมเห็นคำแนะนำ ของแต่ละท่านแล้วสงสาร(ลูก)หมาครับ

ลองนึกถึงหลักความจริง ลูกหมา(ทุกสายพันธ์) มันก็เล่นกัดกันเองระหว่างพี่น้องในคอกอยู่เป็นปกติ
    มันทำทุกอย่างตามสัญชาตยานของมัน มันต้องการการออกกำลังกาย การเล่นกัดกันเองของลูกหมาเป็นเรื่องปกติของมัน
    เมื่อเราแยกมันออกจากพี่น้อง มันก็เหงา มันก็อยากเล่น อยากออกกำลังกายไปตามเรื่อง เมื่อมันไม่มีใคร คุณก็คือคนที่มันอยากเล่นด้วย

ผมรู้สึกสงสาร ลูกหมาพิทบูลมากๆ เพราะชื่อของมัน คือ พิตบูล ทำให้คนหวาดกลัว
    แค่มันเห่า มันกัดหยอกๆ เจ้าของหลายท่านก็ประสาทแดกแล้ว ผมถึงไม่อยากให้คนที่ยังไม่พร้อมมาเลี้ยงพิทบูล

เชื่อผมเถอะครับ แค่ลูกหมาพิทบูล มันยังไม่มีพิษสงอะไรหรอก เลี้ยงดูกันตามปกติ ให้ความรักความอบอุ่นตามสมควร แต่อย่าเว่อร์
    ให้มันเล่น มันออกกำลังกายไปตามช่วงวัยของอายุ สิ่งที่เราควรทำก็คือ ดูแลเขาตามอัตภาพ หากดื้อมากก็ดุบ้าง แต่อย่าถึงกับ ตบตีมันเลย
    และอย่าไปกลัวมันจนขี้ขึ้นสมอง หมามันรู้ว่าเรากลัว มันก็จะข่มเอา ยิ่งกลัวยิ่งปอดแหกมาก หมามันก็ยิ่งรู้มาก (คนขวัญอ่อน ตาขาว ไม่ควรเลี้ยงพิทบูล)

ดังนั้น ทำใจสบายๆ ผมยืนยันว่า ปัญหาทุกวันนี้มันเกิดจากคน(ไม่เข้าใจธรรมชาติพฤติกรรมพื้นฐานของหมา) ไม่ใช่เกิดจากอุปนิสัยที่ไม่ดีของหมา

ขอให้เลี้ยงอย่างมีความสุขกันทุกคนนะครับ