ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้รู้ จริงๆครับ
  • ขอผมเป็นตัวเมีย หมาแดง ครับ ลูกวันวัน+จูดี้
    1.ก่อนที่จะไปผสมต้องเตรียมอะไรบ้าง
    2.ต้องทำอะไรเป็นพิเศษ
    3.ตอนคลอดมีปัญหาอะไรหรือป่าว
    4.ตอนคลอดต้องเตรียมอะไรบ้างครับ
    5.ที่คลอดควรเป็นอย่างไร

อยากรู้ตั้งแต่ตอนก่อนผสมถึงตอนลูกสุนัขลืมตาครับ
    ขอบคุณร่วงหน้ามากๆนะครับ
  • สิ่งที่ต้องทำเป็นพิเศษก่อนผสม

เอารูปพ่อพันธุ์ กับแม่พันธ์ที่จะผสม มาดูหน่อย น่าจะดีที่สุด
  • ก็ไม่น่ามีอาไรมากนะครับ 1 ซีดวัคซีนรวมให้สุนัข 2 ถ่ายพายาธิ 3 ตรวจวันตกไข่ให้ชัว ส่วนเรื่องต่างๆเอาไว้ที่หลังแล้วกันครับ
    ไฟล์แนบ
    v114.JPG 52K
  • อย่าลืมตรวจโรคแท้งติดต่อ ทั้ง พ่อ และ แม่พันธุ์ ด้วยนะครับ
  • หลังจาก ได้พ่อพันธุ์ที่จะผสม
    ขั้นแรก เตรียมตังค์
    สอง ไปพบหมอหมอที่คลินิคสัตว์(ที่เหลือหมอจะแนะนำ และจะตรวจ ทุกอย่าง ก่อนการผสม
    สามจ่ายตังค์ (อันนี้สำคัญมาก อย่าลืม)
    ตอนคลอด ถ้าเป็น คลอกแรก ต้องดูแลเป็นพิเศษ ครับ ส่วนมากพอคลอดออกมาแม่หมาจะกัดสายสะดือเอง แต่ถ้าไม่กัดเราต้องตัดเองครับ
    แล้วใช้ ที่ดูดเสมหะของเด็ก ดูดน้ำเมือกที่อยู่ในคอออก รีบเอาผ้าเช็ดตัว แรงนิดนึงเพื่อกระตุ้นลูกหมา เช็ดให้แห้ง แล้วให้กินนม
    ส่วนตัวที่เคยคลอดแล้วก็คงไม่มีปัญหาอะไร
    อาจจะสั้นๆ แต่ก็ทำประมาณนี้แหละครับ
  • 1. ก่อนผสม เตรียมหาพ่อ-แม่พันธุ์ไว้ล่วงหน้า เผื่อฮีทมาจะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาหา อาบน้ำ ถ่ายพญาธิ ฉีดยาให้ครบ เช่นพญาธิหนอนหัวใจ ลำไส้(หมาโตก็เป็นได้ป้องกันติดลูก) และอื่นๆ
    2. ทำความสะอาดบริเวณที่สุนัขจะคลอด ป้องกันการติดเชื้อ ที่สุนัขจะคลอดต้องไม่ชื้นแฉะและอับจนเกินไป
    3. ตอนคลอดถ้าเคยทำไม่น่ามีปัญหา ช่วยฉีกรกให้ลูกหมา เตรียมผ้าซับเลือด และผ้าเช็ดตัวหมา ถ้าหมาออกเองไม่ได้ต้องผ่า เพราะถ้าไม่ผ่าเอาลูกหมาที่ตายในท้องออก
    จะทำให้แม่หมาม่องเท่งไปด้วย คลอดเสร็จ ระวังแม่หมาเหยียบลูกมัน
    4. ลูกหมาออกมาต้องเตรียมกรรไกรไว้สำหรับตัดรก เผื่อแม่มันไม่กัด เบตาดีน ไว้ทาสะดือที่ดูดน้ำมูกเด็กไว้ดูดเอาเมือกที่จมูกและปาก หลอดไฟขนาดไม่ร้อนจนเกินไปเพิ่มความอบอุ่น
    ให้กับลูกหมา ผ้าขนหนู นมแพะ ขวดนม ไซลิงค์ กรณีลูกหมาไม่กินนม หรือแม่หมามีนมน้อย
    5. ที่คลอดกับที่นำลุกหมามาอยู่ควรอยู่คนละที่เพราะตอนคลอดจะมีเมือก เลือด ถุงน้ำคล่ำออกมาเลอะไปหมด ถ้ามีตระแกรงฉีดล้างให้หมดก็ไม่มีปัญหา ที่สำคัญอย่าให้เปียกหรือชื้นจะดีมาก
    ฉีดยาลูกหมาตามกำหนดไม่ควรเกินช่วงเวลาเพราะถ้าติดเชื้อละ งานเข้าแน่ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
    ไฟล์แนบ
    IMG_1215.jpg 65K
  • รายระเอียดครบดีครับ
  • ก่อนอื่นควรให้แม่พันธุ์ของคุณมีอายุที่เหมาะสมซะก่อน รอให้เขาโตเต็มที่ อย่าพึ่งรีบ

.......................................................................ด้วยความหวังดี
  • มาแล้วคับนพปี้โฮจุนอิๆๆๆๆ
    :063:
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=9741&page=1#Item_10

คู่นี้ครับที่จะ ผวม ครับ
  • ดูแลลูกหมา งานเข้าเลยยยยยย