ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิท นู๋ โดนรถชน
  • พอดี เจอหมา แถวบ้าน แร้ววิ่งข้าวถนนไป ไม่ยอมดูรถเรย:003::003:

ให้ทานยาแก้อักเสบของคนได้ป่าวค่ะ:001::001:

คือตอนนี้คลีนิค(รักษาสัตว์)ปิดแร้ว:028::028:

รบกวนด้วยนะจ๊ะ ขอบคุงมากๆๆ:006::006:
  • ให้กินเลยค่ะจะได้ไม่ปวด
  • พยายามอย่าให้เขาขยับตัวแรงครับ รอพรุ่งนี้ลองพาไปเอกซเรดูครับ ถ้าคืนนี้เขายังไม่ดีขึ้น
  • มันเดินได้มั้ยครับ ถ้ายังเดินใด้ก็ไม่เป็นไรครับ เดินกะเพลกๆ นะครับ เมือ 3 วันก่อนหมาผมโดนรถ สอยเหมือนกัน พอตอนเย็นของอีกวัน
    มันก็กลับมาเดินปรกติแล้วครับ ไม่ต้องห่วงครับ หมาพวกนี้มันถึกอยู่แล้ว
  • อาการเป็นยังไงบ้างคับหายจัยเป็นยังไง คับถ้าหอบแรงๆก็ระวังนะคับ เพราะผมเคยเสียน้องหมาเพราะรถไปเเล้ว 1 ตัว
    ยังไงก็ขอให้หายนะคับ:063:
  • อาการนะค่ะ เดินได้ปกติ มีแผลถลอกที่ หัว หู เลือด..ออกทางปาก

ตอนชนแรกๆ วิ่งปากค้าง แต่ว่าไม่ร้องเลยซักนิดนะค่ะ

ตอนทำแผลก็นั่งให้ทำแผล เห็นแร้ว สงสารเค้ามากอ่ะค่ะ

กลัวตรงที่ ปากเลือดออก อ่ะ จะเป็นไรมั้ยอ่า แงๆๆ:022::022::002::002:
  • ซึมขนาดไหนเหรอคับ เเล้วหายใจหอบไหมคับ
  • ก้อซึม นะค่ะ แต่หายใจไม่หอบ

แต่ เรียกก้อ กระดิกหางให้ตลอด
  • งั้นก็ซึมตามอาการอ่ะคับเพราะถ้าหายจัยหอบมันอาจจะปอดฉีกได้ ยังไงพรุ่งนี้ก็ไปหาคุณหมอนะคับ ขอให้ไวๆคับ
  • ขอบคุณมากนะค่ะ

ทุกๆความเห็น

เด๋วพรุ่งนี้จะพาไปหาหมอ
  • ขอแนะนำนะครับ ถ้ามันฉุกเฉินไปหาหมอไม่ได้จริงๆ ผมเคยรักษาแต่คนนะครับ แต่ก็เคยเปรียบเทียบกันดู ยาบางอย่างของคนกับสัตว์นั้นก็เหมือนกันเลยนะครับ (หมายถึงตัวยาที่เป็นเคมีภัณฑ์) ต่างกันตรงที่ ปริมาณที่ให้ต่อน้ำหนักและอายุเท่านั้น (เพราะคนกับสัตว์คนละสปีชี่กัน) ส่วนมากอาการอักเสบของกล้ามเนื้อ กระดูก เส้นเอ็น ที่เกิดจากการ truma ถ้าเป็นคน ให้ยาในกล่มที่มีฤทธิ์แก้ปวดและลดการอักเสบ เช่น กลุ่ม เอนเซด (NSAID) จะดีขี้น แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ยาพาราก็ได้ครับ ให้ในปริมาณ 10 mg./ kg. (เม็ดหนึ่ง 500 mg. นะครับ) และก็สังเกตอาการไว้ เขามีอาการผิดปกติหรือเปล่า เช่น อาเจียนเป็นเลือด ซึม ซึ่งอาจจะเกิดจากการตกเลือดภายในได้ แต่จะให้ดีที่สุดพรุ่งนี้ควรรีบไปพบคุณหมอนะครับ แต่ถ้าหากไม่มีอาการผิดปกติอะไร สดชื่นดี เขาก็คงไม่น่าจะเป็นอะไรมาก แต่ก็อย่าลืมสังเกตุอาการอย่างใกล้ชิดตลอดเวลานะครับ
  • ยังไงก็ขอไห้มันอย่าเป็นอะไรเลยครับ หายไวไวนะ
  • อยู่ที่ไหนครับ ไป โรงบาลสัตว์ตลิ่งชันสิ 24 ชั่วโมง
  • เลือดออกปาก ตายได้นะครับ พาไปหาหมอด่วนเลย
  • เลี้ยง ไม่ ปิดประตู
    ไม่ ล่าม
    ปล่อยปะละเลย ไม่ใส่ใจในดีเทล และรายละเอียด อันเล็กน้อย
    นี่คือคำตอบ
    อย่าโทษคนชน หรือ ว่าหมาตัวที่ pitbull เจ้าเห็น
    ให้โทษตัวเอ็งเอง
    ไว้เป็นอุทาหรณ์ สอนคนอื่น ต่อไป
    เก็บความเจ็บปวดลึกๆนี้ไว้ คราวหน้าจะได้ไม่เกิดขึ้นอีก
    จำไว้ ว่าเลี้ยง สุดยอดสุนัข american pitbull terrier อยู่ ...
  • ถ้าหายใจไม่ติดขัด เลือดออกที่ปากอาจจะเกิดจากการกัดลิ้นตัวเองก็ได้ครับ

เบื้องต้น (ถ้ามีแผลเปิด)
    1. ใช้ยา penicillin v ขนาด 400000 unit /เม็ด ให้กิน 20000 unit /น้ำหนักสุนัข 1 กก. กินเช้า กลางวัน เย็น ต่อเนื่อ 1-2 สัปดาห์ (ยานี้ป้องกันการติดเชื้อ)
    2. ใช้ยา Carprofen ขนาด 75 มก/เม็ด ให้กินขนาด 2.2 มก/ น้ำหยักสุนัข 1 กก. ให้เกิน เช้า เย็น ให้กิน ติดต่อกันประมาณ 5 วัน (ยานี้ ลดปวดและอักเสบ)
    3. ทำแผลภายนอก โดยใช้ยาเบตาดีน

หมอ พิทบูล
  • รีบพาไปหาหมานะค่ะ
    ขอให้หายไวๆ:022:
  • เอาใจช่วยครับ ขอให้หายเร็วๆครับ