ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขขี้ตาเยอะมากๆมีวิธีแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำด้วยคะ?
  • สุนัขขี้ตาเยอะมากๆมีวิธีแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำด้วยคะ?
  • :018: เช็ดครับ แห่ะ ๆ

เคยถ่ายพยาธิ ครั้งสุดท้าย เมื่อไหร่?

หมามันซึมรึป่าว?

บอกรายละเอียด มากกว่านี้ ก็ดีครับ จะได้ให้เพื่อน ๆ ในนี้ ช่วยตอบ :065:
  • กินอะไรอยู่ หรือมันแอบหนีไปเที่ยว ไปกินอะไรสกปรกๆ มาป่าวครับ หรือว่า มีปัญหาที่ตา ยังไง มีอาการคันหรือเปล่า อายุเท่าไหร่อ่ะคับ
  • เรียนคุณ FatX
    ขี้ตามาก แสดงว่าต่อมลูกตาทำงานดีครับ สาเหตุ
    1. ฝุ่นเยอะ
    2. ตาอักเสบ
    3. ขาดสารอาหารบางชนิดส่วนใหญ่ เป็นกลุ่มวิตามมิน
    4. แพ้
    การแก้ไข

1. ล้างตาด้วยน้ำเกลือหรือยาหยอดตา ทำทุกวันจนกว่าขี้ตาจะลด
    2. พาสุนัขออกจากแหล่งท่คิดว่าเป็นสาเหตุ เช่น พาออกจากแหล่งที่มีฝุ่นละอองเยอะ
    3. ถ้าแพ้ก็ต้องพิสูจณ์ทราบว่าแพ้อะไร คงต้องพึ่งหมอครับ

ถ้าไม่ดีขึ้นพาไปหาหมอครับ

หมอ พิทบูล
  • ไม่ทราบว่าวิธีนี้ได้กับร็อตไวเลอร์ได้ใช่มั้ยคะ น้องคุ้กกี้ผู้น่ารักก็เป็นอยู่:024:
  • ใช้ได้ครับ

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณมากคะหมอ พอดีตัวนี้เพื่อนให้มาคะเพราะเจ้าตัวที่เลี้ยงอยู่ขี้ตามันแห้งละก้อหลุดแทบไม่มีเลย ลองอัดแคลเซียม 600 มิล ไปวันนี้ขี้ตาเริ่มไม่ค่อยมีแล้วคะ คงขาดวิตามินบางอย่างไปนะคะ ยังไงจะใช้น้ำเกลือช่วยทำความสะอาดตามันด้วยคะ
  • ตอน 6-7 เดือน พานั่งมอร์ไซร์ขี้ตาเยอะมากฯแต่เดี่ยวนี้ไม่มีแล้ว (ไม่พานั่ง) คับ
    ไฟล์แนบ
    170320086.jpg 28K
  • ยินดีด้วยครับ

หมอ พิทบูล