ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทานอะไรให้สุนัขอ้วนหลอครับ
  • อยากทราบว่า ให้สุนักทานอะไรแต่ละมื้อ

ให้เป็นผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

ข้าว หรือ ว่า อาหารเม็ดครับ

ขอบคุณครับ
  • ของผมก็สลับไปเรื่อยคับ ข้าว+ไก่ต้ม/โครงไก่ดิบ/อาหารเม็ด(F1คับ ของเขาดีจิงๆ:063:)+ตับไก่ แบบผมเลี้ยงตามใจหมานะคับ กลัวมันอด:m005:แต่ไม่ขอแนะนำเปลืองเงิน
  • โอ้ววว ท่าน bullbalaka เหมือนผม แต่ผมกลัวมันเบื่อ มากกว่า :m021:
    ของผมก็ F1(ุถุงสีม่วง) เปรียบเสมือนข้าว :m028:
    ส่วนกับข้าวก็ ตับไก่ปิ้ง ให้มากๆไม่ดี วิตามินเยอะไปอาจเป็นอันตรายได้ กระทู้ล่างท่าน ไปอ่าน ซะเด้อ :m074:
    หมูผัด ไก่ผัด ตับต้ม ไก่ย่าง :m072:
    บางวันก็ให้กิน โครงไก่ดิบเพรียวๆ อันนี้บางตัวเคยกินก็กิน บางตัวไม่เคยกินก็ไม่แตะเลยนะครับ :m025:

ทั้งนั้ทั้งนั้น การให้อาหารเป็นเพียงสิ่งที่ช่วยให้สุนัขเจริญเติบโต เ มื่อสุนัขรับประทานอาหารเพียงพอในแต่ละมื้อโดยได้รับคุณค่าที่พอเหมาะ ก็จะเติบโต ได้ดีครับ :m113:
    ส่วนเรื่องอ้วนไม่อ้วน นี่มันอยู่ที่สายพันธุ์นะผมว่า เดี๋ยวโตก็รู้เองอ้วนไม่อ้วน ของผมเลี้ยง 2 ตัว
    ตัวโต หุ่นมันอ้วนครับ ตัวเล็ก มันไม่อ้วน กินก็เหมือนกัน กินมากกว่าตัวโตอีก
    ตอนนี้ตัวโต 8 เดือน ตัวเล็ก 5 เดือน สูงเท่ากันแล้ววว :m102:

สรุป ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์มากกว่าการให้อาหารครับ ให้เครดิตพี่มาร์ค เพราะผมไปอ่านกระทู้แกหลายๆกระทู้ กับ คุณ nol พอจะได้รับความรู้อยู่บ้างครับ :m110::m110:
  • ขอบคุณมากๆๆเลยครับ ที่ให้คำแนะนำ
  • ขอดูเจ้าสองตัวของคุณ หยกComEn หน่อยครับ
  • เดี๋ยวถ่ายรูปแล้วจะเอามาให้ดู ด่วนเลยครับ ตอนนี้ยังไม่มีกล้องอ่ะ เดี๋ยวไปยืม เพื่อนก่อน อิอิ :m102:
  • ที่บ้านผมกินนี่ครับ:063:
    ไฟล์แนบ
    DSC04527_resize_resize.JPG 67K
  • :032:กินแล้วนอนพี่อว้นแน่ๆ(เห็นแฟนมันทำแน่นบึ้กเลยพี่)
  • ท่านพี่ ใหม่ ให้เนื้อล้วนเลยรึนั่น หรือ โครงแต่เนื้อเยอะ แต่ว่าถ้าอย่างนี้ ก็ อ้วนแน่นๆ แน่ๆเลยครับ :o011:
    //
    //
    ท่านพี่ luckydog อันนั้นแฟน พี่เค้าเป็นคนนะนั่น แต่ว่าถ้าเป็นหมาก็เหมือนกันมั้ง โฮะๆๆๆ ปึ้ก แน่ๆ :o062:
  • เช้ามีอาหารเม็ดครับ เย็นพอมีเวลาว่าง ก็จะมีหลักๆ บางทีถ้ามีเวลาก็เพิ่มไข่ต้มเข้าไปครับ
    เนื้อไก่ดิบปั่น + แครอท คะน้า ผักกาด บล๊อคโคลี่ สลับกันไปแล้วแต่ว่าหาซื้ออะไรได้ไม่ได้ + โยเกิร์ต + ชีส + เนย + น้ำมันดอกทานตะวัน ปั่นรวมกันครับ

เสริมต่างหากด้วย แคลเซียม วิตามิน แล้วก็ น้ำมันปลาครับ เฉพาะหลังอาหารมื้อเย็น อ้อ คุณนลเคยบอกว่าให้เพิ่มขนมปังเข้าไปด้วย
    เพราะของผมมันคาร์โบไฮเดรทไม่พอ แล้วก็มีนม หลังอาหารเย็นเข่นกันครับ

เท่าที่ลองดูก็น้ำหนักมาไวดีครับ แต่เงินก็ไปไวเหมือนกันครับ :o004:

เท่าที่ลองชั่งน้ำหนักแต่ละช่วงก็ได้ผลพอเป็นที่น่าพอใจดีครับ

วันที่ 16/09/2551 24/10/2551

ตัวที่ 3 22.44 กก. 28.30 กก. อายุปัจจุบัน 5 เดือน 20 วันครับ

:015:
  • :m025:ส่วนใหญ่ผมคลุกข้าว+ไก่ทอดคับ 1-2 อาทิตย์ อาหารเม็ด ตัวขาว-ดำ 9 เดือน ลายเสือจะ 2 ขวบ แล้ว แต่ใหญ่กว่ามาก (อ้วน) และสุนัขรักในการกิน และ ก่อนนอนขนนปังอบเนย+น้ำตาล ตัวขาว-ดำอ้วนมากคับว่ายน้ำจะไม่ไหวแล้ว จากรูป ว่ายน้ำต้องใส่สายจูงเผอเป็นไม่ได้กัดทุกอย่างสำหรับอันธพาล 4 เท้า (จิ้งจกยันช้าง)
    ไฟล์แนบ
    26102008(014).jpg 23K
    28102008(110).jpg 29K