ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• หมาสุขภาพแข็งแรงดีครับแต่ไหงมีขี้ตาตลอด
    เป็นกานบ้างมั้ยรึว่าภายในมันจะไม่สมบูรณ์
  • ขี้ตามาก แสดงว่าต่อมลูกตาทำงานดีครับ สาเหตุ
    1. ฝุ่นเยอะ
    2. ตาอักเสบ
    3. ขาดสารอาหารบางชนิดส่วนใหญ่ เป็นกลุ่มวิตามมิน
    4. แพ้
    การแก้ไข

1. ล้างตาด้วยน้ำเกลือหรือยาหยอดตา ทำทุกวันจนกว่าขี้ตาจะลด
    2. พาสุนัขออกจากแหล่งท่คิดว่าเป็นสาเหตุ เช่น พาออกจากแหล่งที่มีฝุ่นละอองเยอะ
    3. ถ้าแพ้ก็ต้องพิสูจณ์ทราบว่าแพ้อะไร คงต้องพึ่งหมอครับ

ถ้าไม่ดีขึ้นพาไปหาหมอครับ

หมอ พิทบูล
  • น้ำตาถูกสร้างจากต่อมน้ำตา 2 กลุ่ม ได้แก่
    1. ต่อมน้ำตาที่เป็นเซลล์เล็กๆ ซึ่งฝังตัวอยู่บริเวณเยื่อเมือกที่คลุมตาขาวและด้านในของเปลือกตา มีหน้าที่ผลิตน้ำตาออกมาหล่อลื่นตาตลอดทั้งวันในภาวะปกติเรียกว่า Basic Tear Secretion
    2. ต่อมน้ำตาใหญ่ อยู่ใต้โพรงกระดูกเบ้าตาบริเวณหางคิ้ว มีหน้าที่ผลิตน้ำตาออกมาเฉพาะเวลาที่มีอารมณ์ต่างๆ เช่น อาการเจ็บปวด ระคายเคืองตา เรียกว่า Reflex Tearing

ดังนั้นการมีขี้ตามาก อาจจะเกิดจากสาเหตุดังนี้
    1. ตาแห้ง เนื่องจากท่อน้ำตาอุดตัน
    2. ตาติดเชื้อ เช่น จากแบคทีเรีย ไวรัส หรือ โปรโตซัว เป็นต้น
    3. ฝุ่นละออง ที่ก่อระคายเคือง
    4. ภูมิแพ้
    5. สารเคมีบางชนิด เช่น แชมพู แป้งโรยตัว เป็นต้น
    6. ขาดสารอาหารบางชนิด เช่นไวตามิน เอ และ อี เป็นต้น

ดังนั้นขี้ตาคือ ส่วนของเซลล์เยื่อบุผิวตาที่เสื่อมสภาพรวมกับน้ำตา จะถูกเปลือกตาพัดโบกมารวมตัวอยู่ที่หัวตา ถ้ามีมากอาจจะพบกระจายอยู่เต็มช่องเปิดของตา

หมอ พิทบูล
  • การดูแลสุนัขที่มีขี้ตามากเบื้องต้น

1. ถ้าตาติดเชื้อควรแก้โดยการใช้ยาหยอดตาที่มีสารปฏิชีวนะ เช่น Dexopth และ polyopth เป็นต้น หยอดวันละ 3-4 ครั้ง นาน 1-2 สัปดาห์
    2. ถ้าท่อน้ำตาอุดตัน มักพบในวัยpuppy พอโตขึ้นมักหายเองได้ ส่วนถ้าเกิดในวัยโตเต็มที่ ต้องรักษาโดยการศัลยกรรมครับ ยังไงก็ต้องพบคุณหมอครับ
    3. ควรหลีกเลี่ยงฝุ่นละออง ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ ให้เช็ดตาทุกวันด้วยน้ำสุกอุ่น ซึ่งช่วยได้มากครับ
    4.พยายามอาบน้ำหรือโรยแป้งให้ห่างจากดวงตา
    5. ถ้าสงสัยเกิดจากภูมิแพ้ พาไปพบคุณหมอเพื่อตรวจหาสารภูมิแพ้ครับ
    6. ให้อาหารที่มีกลุ่มสารไวตามินเอ และอี เช่น มะละกอ แครอท หรือน้ำมันตับปลา

แต่การแก้ไขเบื้องต้น ก็ควรเช็ขี้ตาออกทุกวันด้วยน้ำสุกอุ่น วันละ 1-2 ครั้งก็เพียงพอครับ

หมอ พิทบูล
  • ความรู้ทั้งนั้น แต่ว่ายาวไปนิด โดยเฉพาะตัวที่มีภาษาอังกฤษ ไม่เข้าใจ แต่มะละกอรู้ครับ (ที่บ้านเรียกบักหุ่ง) ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
  • คุณหมอครับ แล้วของผมขี้ตาเยอะ แล้วก็ตาแดงๆด้วยอ่ะครับ
  • :017:อ้าวววววววววว เพิ่งรู้นะเนี่ยะ ว่า หมอพิทบูล ก็คือ พี่พร เซอร์ไพรส์เลย!!!
    ไฟล์แนบ
    04-6.jpg 36K
  • เฮ้ย ก๊อปเค้ามา โก๋โอ๊ค อย่าน่า เด๋วงานเข้าป้า 55555