ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์ค เรื่ออาหาร F1
  • ...คือเรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อวานเป๋าไปซื้ออาหาร F1 ที่ร้านขายอาหารที่ลพบุรี...
    ...กลับมาบ้านก็เปิดถุงด้านนอกออก แต่ทำไม่ถุงด้านในถึงมีลอยถูกเปิดด้วย...
    ...เหมือนมีคนเปิดออกแล้วก็เย็บถุงด้านนอกไว้เหมือนเดิม...
    ...เป๋าไม่เข้าใจว่ามันเป็นเพราะที่ร้านเค้าเปิดแล้วเอาอาหารอื่นปน หรือ ตักออกไป...
    ...กระสอบนี้เป็นกระสอบที่ 2 แล้วที่เป๋าซื้อมาแล้วถูกเปิด (แต่ก็ซื้อมา 5-6 กระสอบแล้ว)...
    ...พี่มาร์คคิดว่าไงค่ะ...
    ไฟล์แนบ
    ภาพ027912.jpg 17K
  • ตอนนี้เม็ดเล็กลงแล้วกินง่าย ลบกวนพี่มาร์คปรับปรุงเรื่องกลิ่นด้วยได้ไหมครับ ขอหอมๆหน่อย เวลาสุนัขถ่ายทีโคตะระเหม็นเลย
  • ก่อนอื่นต้องขอบคุณน้องเป๋าด้วยครับสำหรับที่ช่วยแจ้งเหตุการณ์แบบนี้
    หายไปนานพอควร ไม่เห็นมาสร้างสีสันในบอร์ดอีกเลย ไม่ทราบว่าไปซื้อที่ร้านไหนมาครับ

ผมขออธิบายถึงเหตุการทั่วๆไปที่เกิดขึ้นในเวลานี้ ไม่ได้หมายถึงเฉพาะที่ ลพบุรีนะครับ
    เดี๋ยวจะเป็นการเข้าใจผิดว่าเราไปกล่าวหาร้านค้าแห่งนั้น แต่เรามาวิเคราะห์ถึงสาเหตุที่มีความเป็นไปได้ ว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง

โอกาสที่ถุงด้านในเปิดออกจากความผิดพลาดของกระบวนการผลิตที่โรงงานแทบเป็นศูนย์ครับ
    โรงงานที่เราใช้เป็นโรงงานใหญ่และทันสมัยระดับแนวหน้าของประเทศไทย ที่ผลิตเพื่อการส่งออกเป็นหลัก
    เขาจึงเข้มงวดมากเรื่องการตรวจสอบคุณภาพก่อนนำออกจากโรงงาน
    ขนาดเราได้รับแจ้งว่ามีหมาตัวหนึ่งลูกค้าโทรมาต่อว่า ว่ากินเอฟวันแล้วหมาตาย
    โรงงานส่ง คณะทีมผู้เชี่ยวชาญ ทั้งหมอ นักวิชาการไปถึงคอกลูกค้าของเรา เก็บตัวอย่าง ข้อมูล ถ่ายรูป มาวิเคราะห์ที่ห้องแล๊ป
    แล้วส่งผลแจ้งมาที่เรา และผลก็ปรากฏว่า เกิดจากความสกปรกของทางคอกลูกค้าเอง แค่สภาพการเลี้ยงดูภายนอกที่ ขาดสุขอนามัย
    น้ำกิน ชามใส่อาหาร ใครเห็นก็รับไม่ได้แล้ว เราจึงมั่นใจว่า เรามีการควบคุณคุณภาพระดับสูงสุดอยู่ตลอดเวลา

แต่การปลอมปนนอกโรงงาน มันมีโอกาสเป็นไปได้และเป็นไปไม่ได้ทั้งนั้นครับ
    เพราะตอนนี้เอฟวัน ขายดีมากๆ จึงมีร้านค้าที่ไม่ได้เป็นตัวแทนโดยตรงมารับไปขายต่ออีกทีในหลายพื้นที่
    อันนี้ก็ต้องขอขอบคุณจริงๆ ที่ช่วยขายเอฟวัน แต่การรับไปขายต่อแล้วทำแบบนี้มันก็ไม่สมควร
    หากอยากเป็นตัวแทนจริงๆ ก็ติดต่อมาโดยตรงดีกว่า หากพื้นที่ไม่ทับซ้อนกัน และอยู่ในพื้นที่ๆตัวแทนมีปัญหา เราก็เปิดให้เป็นตัวแทนรายใหม่ครับ

และอีกอย่างเนื่องจากเอฟวัน กำไรน้อยกว่ายี่ห้ออื่น แต่ไม่ขายก็ไม่ได้เพราะลูกค้าเรียกร้อง
    จึงอาจเป็นไปได้เขาก็อาจจะแอบตักออก แล้วเอาไปแบ่งขาย ตักออกไปถุงละสองโล ขายโลละ 50-75 บาท
    ก็ได้กำไรเพิ่มอีกถุงละ 100-150 บาทแล้ว เพราะจักรมือใช้เย็บปากถุงตามร้านค้าอาหารสัตว์ส่วนมากมีครับ
    วิธีเช็คว่าโดนขโมยตักออกไปหรือเปล่าก็คือชั่งน้ำหนักดูว่า น้ำหนักยังเท่าเดิมหรือไม่

หากเขาตักออกแล้วเอายี่ห้ออื่นผสม ก็สังเกตดูว่า ขนาดเม็ดและสีเสมอกันทั้งหมดหรือไม่

ถ้าถุงด้านในแตกจากการขนส่งก็จะมีเม็ดอาหารกระจายตกออกมานอกถุงพลาสติกติดค้างระหว่างถุงด้านในกับถุงด้านนอก

คราวหน้าช่วยถ่ายรูปให้ดูด้วยได้ไหมครับ
    พี่อยากเห็นว่าถุงด้านนอก โดนเย็บเข้าไปใหม่หรือเปล่า เพราะปัจจุบัน เราใช้ด้ายสองสีในการเย็บปิดปาดถุง
    และถุงด้านในที่มีรอยเปิดเป็นอย่างไร แตกจากการโยนเวลาขนส่ง หรือว่าโดนเปิดจริงๆ

ตอนนี้มีข่าวว่าอาหารยี่ห้อหนึ่ง ขายไม่ออกใช้วิธีการฝากขายและให้ผลกำไรแก่ร้านค้าสูงมาก และพุ่งเป้าเจาะร้านเอฟวันโดยเฉพาะ
    หากไปเจอร้านค้าที่ไม่มีจรรยาบรรณ เห็นแก่ผลประโยชน์ส่วนตนจนไม่นึกถึงความเสียหายของคนอื่นก็อาจจะหาทางเพิ่มผลกำไรในทางที่ผิด
    โดยการนำอาหารยี่ห้อดังกล่าวมาผสมลงในเอฟวัน เหมือนกรณีข้าวโพดผสม ซังและดิน ที่ลงเป็นข่าว และเรื่องแบบนี้ คนไทยถนัดเสียด้วย

ท้ายสุด ก็ขอฝากแง่คิดเล็กๆน้อย อีกอย่างที่ผมใช้เป็นแนวทางในการทำงานและการดำรงค์ชีวิตประจำวันนะครับ

คิดดี ปฏิบัติดี ไม่มีทุกข์ ครับผม :005::039:
  • ขอทำความเข้าใจเรื่องกระบวนการผลิตอาหารสำเร็จรูปสักเล็กน้อยนะครับ

ประการแรกเลย การผลิตอาหารสุนัข เป้าหมายแรกก็คือ คุณภาพ และปริมาณสารอาหาร
    ประการที่สอง ราคา
    ประการที่สาม ผลพลอยได้ด้านอื่นๆ เช่น ความประหยัดและความสะดวกสบาย

ตอนนี้เอฟวัน สามารถบรรลุเป้าหมายได้เกือบทั้งหมดแล้ว

ส่วนเรื่องกลิ่นอึ มันเป็นปัญหาที่มองว่า เป็นก็เป็น มองว่าไม่เป็น ก็ไม่เป็นครับ
    การลดกลิ่นอึโดยการเปลี่ยนแปลงส่วนผสม ก็จะไปกระทบกับคุณภาพและราคา มันจะทำให้เป้าหมายและคุณภาพเปลี่ยนแปลงแน่นอน
    อึเราเอง กลิ่นก็เปลี่ยนไปตาม สิ่งที่เรากินเข้าไปเช่นกัน ดังงนั้นอึออกมา พี่จะรีบกดลงชักโครกไปก่อน ไม่ปล่อยเอาไว้แน่ๆ ฮ่าๆๆๆ

ที่บ้านพี่ หมาอึจะรีบเก็บใส่ถุงแล้วผูกปาก เพื่อป้องกัน กลิ่น แมลงวัน และเป็นการป้องกัน การรบกวนเพื่อนบ้าน มันจึงเป็นการแก้ปัญหาแบบง่ายๆ
    ใครที่หมาอึแล้ว ไม่เก็บ ผมถือว่าบุคคล ท่านนั้น ไม่ใช่เพื่อนผม เป็นกลุ่มที่เลี้ยงหมาโดยขาดความรับผิดชอบ หากจะเลิกใช้เอฟวัน ก็ไม่เป็นปัญหาครับ

ดังนั้นอึหอมหรือเหม็น หากเราคือคนเลี้ยงคุณภาพ ก็ไม่ใช่ปัญหาสำหรับเราอีกต่อไป เพราะถึงอย่างไร อึ สุนัข ก็ไม่มีใครที่ยังมีจิตประสาทปกติ นิยมสูดดมอยู่แล้ว ฮา................:030:

ขออภัย หากพูดตรงไป หรือแสดงความเห็นที่กวนบาทาไปหน่อย :005:
  • เม็ดเล็กดีค่ะ น้องหมากินง่ายดี เมื่อก่อนติดคอบ่อย เพราะชอบรีบกิน
  • เอฟวัน รุ่นใหม่ เม็ดเล็กลงแล้ว
    ดีๆ หมาชอบ เคี้ยวง่าย
  • ขอบคุณครับ :005:
  • เจ้าจัมโบ้ก็กินเอฟวัน กินได้น้อยยยยยยยยไปมะ อิอิอิ
    ไฟล์แนบ
    SV300239.jpg 108K
    SV300227.jpg 107K
  • ...ถึงพี่มาร์ค...
    ...เรื่องด้ายเย็บมันมีสีเดียวค่ะ...
    ...สีขาว แล้วแถบที่เย็บติดเป็นสีขาว...
    ...ต้องโดนเปิดแน่นอนคะ (คลาวหน้าจะถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ)...
    ...เดียววันนี้ต้องไปต่อว่าที่ร้านซักหน่อยว่าทำแบบนี้ได้ไง...
    ...ถ้าสั่งโดยตรงกับโรงงานเลยได้หรือป่าวค่ะ...
    ...จะสั่งแชมพูไปด้วยเลย แล้วมีค่าใช่จ่ายเท่าไหร่หรือค่ะ...
    ...ลบกวนพี่มาร์ด้วยนะค่ะ...
    ไฟล์แนบ
    page5.jpg 55K
  • สั่งตรงก็ได้ครับ
    โทร 081 499 4388 แต่ช่วยบอกปัญหานี้ให้คนรับออเดอร์ด้วยก็จะดีมากครับ
    เพราะจุดไหนที่มีตัวแทน เขามักจะแนะนำให้ไปซื้อที่ตัวแทน
    ไม่อยากแย่งลูกค้าตัวแทนกันเอง และกลัวร้านขายของไม่ได้ครับ

ขอบคุณน้องเป๋า ที่เป็นธุระเรื่องนี้ให้นะครับ
    น่ารักแถมยังมีน้ำใจอีก ขอให้รวยนะครับ
  • เริ่มมีปลอม F1 ซะแล้วพวกเห็นแก่ตัว
  • :o026:โอ้วววว ดีนะของผมไม่มีปัญหา ซื้อจากร้าน พี่บุ๋ง โลตัส คลองสี่ ปีกว่าๆแล้วสบายเลยคนขายนิสัยดีบริการเยี่ยม:o044: อาการก็แจ๋ว เลยสบายใจ :o059::o059:
  • มองโลกในแง่ดี
    บ้านเราอะไรขายดี มักจะมีปลอม ฮ่าๆๆๆ

แสดงว่าเอฟวัน ได้รับความนิยมจากผู้ใช้สูงสุด
    อาหารนอกยังไม่มีใครปลอมเลย

แต่ก็ไม่แน่ อาจจะมีใครหัวใส เอาเอฟวันใส่ถุงอาหารนอก ได้ราคาดีด้วย ฮา.............. :030:
  • แฮะ ๆๆ โชคดี มี คนมาส่งให้ที่บ้านตลอด ของแท้ชัวๆ
  • ตอนนี้ใช้ด้ายสองสีเย็บปากถุงครับ ในรูปเป็นรุ่นอีคอนนะถ้าจำไม่ผิด
    เวล่เปิดถุงก็ง่ายมาก ดึงด้ายตามรูป

แต่ยังมั่นใจว่า มันปลอมไม่ได้ง่ายๆหรอกครับ อย่างเก่งก็แอบตักออก

หากเราใช้ความสังเกตหน่อยก็จะเห็นความผิดปกติครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05188 (2).jpg 49K
  • น่าจะทำ f1 ขนาดทดลองออกมาด้วยนะครับจะได้รู้ว่าน้องหมาชอบหรืออยากจะเปลียนยีห้อหรือป่าวซัก 2 กกน่าจะดีนะครับ
  • ถามป๋ามาร์ค...อาหารเม็ดแต่ละยี่ห้อมีผลต่อกลิ่นอุจาระสุนัขรึอปล่าวคราบ..ผมเคยเจอเพื่อนบอกว่าเอฟวันสุนัขถ่ายเหม็นมั่ก ๆ
  • ผมว่า จะกินยี่ห้ออะไร อึก็เหม็นทั้งนั้นแหละมั้งครับ
  • อย่างที่ท่านหยกบอกละครับ ขึ้นชื่อว่าอึ คงไม่มีของใครหอม
    ใครจะโม้ว่า อาหารยี่ห้อไหนกินแล้วอึไม่เหม็นผม ไม่มีทางเชื่อแน่ๆครับ
    สมันก่อนตอนเริ่มเลี้ยงสุนัขด้วยอาหารเม็ดยุคแรกๆ
    มีหลายยี่ห้อบอกว่า สูตรลดกลิ่นอึสุนัข ผมลองดูแล้วมันก็ยังเหม็น จะอ๊วกเช่นเดิม

การลดกลิ่นอึ ทำได้โดยการใส่ยัคค่า ที่เป็นสมุนไพรผสมลงในอาหาร ทุกยี่ห้อใส่เหมือนกันหมด
    เขาอ้างว่ามีสรรพคุณสามารถช่วยลดกลิ่นได้บ้าง ในเอฟวันเราก็ใส่นะครับ แต่มันก็ยังเหม็นอยู่ดี

สรุปหลีกเลี่ยง อย่าให้กลิ่นอึลอยเข้าจมูก จะดีที่สุดครับ ฮ่าๆๆๆ
  • พิทบลูที่บ้านเคยกินหลายยี้ห้อเปลี่ยนไปมาระหว่างอาหารเม็ดตามท้องตลาดกับ F1 เพราะไม่มีตัวแทนจำหน่าย แต่รู้สึกว่ากินอาหารอื่นแล้วพิทบลูผอมลง แต่พอกิน f1 เมื่อไร แจ่มมมม.........ทุกที
  • พี่มาร์คคะ..ที่บ้านนู๋ เลี้ยงไซบีเรียน อยากจะถามว่าถ้าให้เอฟ1กับ ไซบีเรียนจะได้ม่ะคะ
    ไม่ห่วงเรื่องสารอาหารของเอฟ1 เพราะโปรตีนสูงอยู่แล้ว ..แต่น้องไซนี่เรื่องขนต้องบำรุงนิดนึง..ไม่เหมือนพิตบูลที่ขนสั้น
    สารอาหารของเอฟ1 เรื่องขนนี่โอเคม่ะคะ....ขอบคุณค่ะ
  • ไม่ทราบว่าน้องรู้จักคุณหมอเศรฐษศักดิ์ เจ้าของฟาร์มไซบีเรียนหรือเปล่าครับ
    คุณหมอก็ใช้เอฟวันกับสุนัขที่ฟาร์มเป็นประจำ ตอนนี้จบไทยแลนด์แชมป์ไปแล้วสามตัว
    อ่านบทสัมภาษณ์ได้ ในนิตยสารอณาจักรสัตว์เลี้ยงประจำเดือนนี้ครับ
  • นี้คับของแท้ จากรูปจะเห็นได้ว่ากินไม่สนใจอะไรแล้ว ผมเจอร้านf1 ร้านใหม่อยู่ หน้าเทคนิคหาดใหญ่ ใครผ่านสายหาดใหญ๋สงขลา
    แวะซื้อได้คับ ถึงพี่มาร์ค เดี่ยวนี้คนรู้จักกับผมได้เปลี่ยนมาใช้ f1 กันแล้วคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0259A.jpg 18K
    IMG0263A.jpg 25K
    IMG0262A.jpg 19K
  • น่าจะมีขนาดทดลองออกมาวางจำหน่ายบ้างนะครับ
    2 กก. ผมว่ากำลังดีนะครับ กก.ละ 60 บาท ก็ยอมครับ:062::
  • พี่มาร์คครับ พรุ่งนี้ผมจะขับรถไปลพบุรี ไปที่บ้านน้องเค้า ไปตรวจสอบเรื่องนี้ให้เองครับ
    ทำไมร้านค้า ช่างทำกับคนน่ารักขนาดนี้ได้ลงคอ ผมไม่ยอมนะครับพี่มาร์ค หรือถ้าสั่งเอฟวัน สั่งกับผมก็ได้นะครับ ยินดีส่งถึงบ้านครับ :013::013:

และตัวข้าง เจ้าkustaff ของผมกิน เอฟวัน ครับ เรื่องขี้ ผมนั่งดมทุกวัน ก่อนเก็บไม่ได้ตั้งใจดม แต่มันบังเอิญกระแทกเข้าจมูก

เทียบกับ ยูคา ไม่ต่างกัน แม่งเหม็นเหมือนกันครับ ยี่ห้อไหน กินแล้วขี้หอม บอกหน่อยนะครับ จะไปลองซื้อมาใช้บ้าง
    แต่อย่าเอาสารเคมีมาเจือปน เพื่อดับกลิ่นขี้สุนัขนะครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่า ล่อลูกค้า แต่สุดท้ายหมาตายไว เพราะไอ้สารเคมีดับกลิ่นขี้นี่แหละครับ
    ขอโทษที่พูดตรงไปหน่อยครับ แต่มันเรื่องจริง
    ไฟล์แนบ
    S10363062.jpg 83K
    page52.jpg 55K
  • ถ้ามีตัวแทนเยอะๆ จะทำกี่ขนาดก็ทำได้ครับ แต่ตัวแทนน้อยๆทำออกมาไม่ได้ครับ
    เพราะร้านวางจำหน่ายไม่พอ เวลาผลิตแต่ละครั้ง มันต้องมีจำนวนขั้นต่ำครับ ทำมาเยอะ มีร้านวางน้อย อาหารต้องตกค้างนาน
    หากจะขายโดยการจัดส่งเองก็ลำบาก เพราะค่าขนครั้งละถุงส่งเผลอๆแพงเกือบเท่าราคาอาหารแล้วครับ

ผมมั่นใจว่าหลังทดลองแล้ว หากท่านติดใจต้องการจะใช้ต่อก็ต้องเปลี่ยนมาใช้ขนาด 15 กก อยู่ดี
    อาหารเม็ดก็คืออาหารเม็ด ความน่ากินมันสู้ อาหารปรุงเสร็จใหม่ๆไม่ได้อยู่แล้ว ทุกยี่ห้อก็เป็นเหมือนกันหมด
    หากหมามันกินอาหารเม็ดเป็นแล้ว จะให้ยี่ห้อไหนมันก็กิน หากมันเป็นหมากินยาก จะให้ยี่ห้อไหนมันก็ไม่กิน

ผมไม่เข้าใจว่าที่ต้องการขนาดทดลอง เป็นห่วงเรื่องอะไร หากเป็นห่วงเรื่องคุณภาพ กินกิโลสองกิโล มันไม่รู้เรื่องหรอกครับ
    หากห่วงว่ามันจะไม่กิน ก็สังเกตดูเองว่า หมาท่านเป็นหมากินยากหรือเปล่า หากเป็นหมากินยาก กินยี่ห้อไหนก็มีปัญหาครับ

อาหารเอฟวัน ไม่ได้ใส่สารปรุงรส เพื่อกระตุ้นการกลิ่นครับ ทุกอย่างเป็นไปตามวัตถุดิบ
    อาหารบางยี่ห้อมีแต่โปรตีนจากพืช หรือมีโปรตีนจากสัตว์น้อย จึงจำเป็นต้องใส่สารปรุงแต่งเพื่อกระตุ้นการกิน
    เมื่อมีการปรุงแต่ง ความน่าจึงกินสูงหมาก็เลยชอบ อาหารบางตัวเค็มมากหมาชอบ แต่อันตราย ท่านจะเลือกใช้อาหารแบบนั้นก็ตามสบายครับ

ดังนั้นวัดใจกันไปเลยดีกว่า มั่นใจก็ใช้ ไม่มั่นใจก็ไม่ว่ากันครับ

ขอบคุณบิ๊กบัง ที่อาสาดูแลน้องเป๋านะครับ ช่วยไปจัดการให้หน่อย อยากรู้เหมือนกันว่าใครหนอใจร้ายจัง
    แต่น้องเป๋าเป็นคนน่ารัก มีคนแย่งกันดูแลเยอะ ตอนนี้เป็นสิบคน ตีรถไปลพบุรีแล้วตั้งแต่เมื่อว่า ท่านต้องทำใจไว้บ้างนะ ฮ่าๆๆ
  • ..ถึงคุณ bigbung ...
    ..น้องหมาของคุณสวยจังเลย...
    ..ทำไงถึงจะให้ tatdy ล่ำแบบนี้มังอะค่ะ...
    ...ลบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ..
    ...ขอบคุณค่ะ...
    ไฟล์แนบ
    ;,lo.jpg 48K
  • ก็ให้กินอาหารเอฟวันอย่างนี้ละครับ เดี๋ยวก็มาครับ ต้องดูด้วยว่าสุนัขที่น้องเลี้ยง สายอะไร เทรินช้าหรือเทรินเร็วครับ

แต่ก็มีแอบเสริมบ้าง เนื้อ นม ไข่ และอะไรที่เราอยากให้มันกิน ก็ให้มันกินไปครับ

ถ้าถามวิธีการเลี้ยงหมา เรื่องมันยาวครับ เอาอย่างนี้ดีกว่า เอาเบอร์โทรน้องมาดีกว่าครับ เดี๋ยวพี่จะโทรไปอธิบายให้ฟังครับ จ๊าก!!!!... หัวงูเลยตู 555555

เรื่องสุนัขผมตอบแล้ว ผมถามน้องกลับบ้าง แล้วน้องทานข้าวกับอะไร ถึงได้สะได้สวยขนาดนี้ครับ :020::020::020:
    ไฟล์แนบ
    20091020190114_aaaaaaa4.jpg 58K
  • ...ถึง bigbung...
    ...เมล์เป๋าค่ะ kapao_mandy@hotmail.com...
    ...พี่ว่าง ๆ ก็ add มาคุยกันได้นะค่ะ...
    ...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ค่ะ...
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0257.jpg 17K
  • สวัสดี ครับ น้องเป๋า เรื่องอาหารถาม มาเฟีย
    เรื่องหมาถามบิ๊กบัง
    เรื่องเอาใจ ถามพี่นะ 555555
    ไฟล์แนบ
    P3310021.jpg 77K
  • ออกอาวุธกันใหญ่เลยวุ๊ยยยย

จะเอาเบอร์ มาถามได้นะ หมายเลขละกระป๋อง ฮ่าๆๆ
  • "แต่ก็มีแอบเสริมบ้าง เนื้อ นม ไข่ และอะไรที่เราอยากให้มันกิน ก็ให้มันกินไปครับ"

พี่บังครับลืมใส่อะไรไปในอาหารหรือเปล่าครับ

อย่าลืมใส่ใจลงไปในอาหารนะครับ ฮิ้วววววววววววววววว
    ไฟล์แนบ
    reIMG_0705.JPG 41K
  • ...ขอขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำ...
    ...ดี ดี จากพี่ ๆ ทุกคนนะค่ะ...
    ...ถ้ามีโอกาส ก็อยากพบพี่ทุกคน...
    ...ที่ D1 ถ้ามีโอกาสคงได้พบกันค่ะ...
    ไฟล์แนบ
    page8.jpg 55K
  • วันนี้ก็ซื่อ F1 จากร้อยเอ็ดพล่าซ่ามาเหมือนกันครับข้างในถุงโดนเปิดออกเหมือนกันได้อ่านแต่ของคนไม่คิดจะมาโดนเองครับ