ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวน พี่มาร์ค
  • เมื่อประมาณ เดือนที่แล้วอ่านกระทู้นึงที่มีคนมาโพสเกี่ยวกับ อาหารสุนัข F1 เรื่องที่ถุงอาหารมีการเปิดแล้ว มีการ เย็บปิดแล้วนำมาขายนั้น ก้ออ่านผ่านๆไปไ่ม่ได้คิดอะไร แต่ ปัญหาดังกล่าว ได้มาเกิดขึ้นกับผม ก้อคือ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมไปงานศพ อาม่าของผม ซึ่งอยู่ใกล้กับ ร้านขายอาหารสุนัข ร้านนึง( อยู่ใกล้ๆ เตาปูน ) พอตอนที่จะไปสุสาน ก้อเลยแว๊ะซื้อ อาหารF1 ซะเลย แต่เนื่องจาก จอดรถยาก จึงไม่ได้ดูว่าสภาพ ถุงอาหารเป็นอย่างไรจึงรีบ เอาขึ้นรถ พอกลับมาบ้าน ก้อเอามาวางไว้ พอมาวันนี้ ว่าจะเอาไปเก็บ เลยตรวจดูซะหน่อย ปรากฎว่า ถุง มีการเปิดแล้ว แต่ ได้มีการเย็บปิดเอาไว้ แต่ รอยที่เย็บ ไม่ตรงกับรอยเดิม แถม เชือกที่ใช้ผูก เป็นสีขาวล้วน ( จำได้ว่าพี่ มาร์คบอกว่า มี 2 สี ) ซึ่งตอนนี้ ผม ยังไม่ได้เปิดอาหารถุงนั้น คิดอยู่ว่าจะเอาไปเปลี่ยนที่ร้าน ดีหรือป่าว หรือว่า จะปล่อยเลยตามเลย แต่ก้อคิดว่าจะถ่ายรูปมาให้ พี่ๆน้องๆดูซะหน่อย จะถามพี่มาร์ค ว่า เป็นไปได้หรือไม่ว่า ที่ร้านเปิดโดยนำอาหารไป ตวงขาย หรือ ถุงอาจจะขาด แล้วที่ร้านเลยเย็บ ปิดให้ใหม่ และจะถามว่าเป็นไปได้ไหม ว่าขั้นตอนการบรรจุ มีการผิดพลาดก่อนจะมาถึงร้าน โดยที่ร้านไม่ได้ ยุ่ง หรือไม่ได้เปิดมาก่อน สงสัยจิงๆครับ รบกวนพี่มารค ด้วยครับ
  • ลองชั่งน้ำหนักดุว่าขาดหรือเปล่า
    ถ้าไม่ขาดก็โอนะคับ
    ส่วนเรื่องการทีจะเอาของปลอมมาใส่เป้นไปไม่ได้อยุ่แล้วคับ
  • ผมว่าร้านค้าเขาคงไม่กล้าเอาชื่อเสียงของร้านมาเสี่ยงแน่ๆครับ คำนวนอย่างไรก็ไม่คุ้ม

การตรวจเช็คว่าอาหารมีการปลอมปนหรือไม่
    วิธีง่ายที่สุดคือตรวจสอบด้วยตาก็มองเห็นแล้วครับ
    สังเกตุดูว่าเม็ดอาหารแตกต่างกันหรือไม่

ส่วนการแอบตักออกก็ชั่งน้ำหนักดู ถ้าหายไปทีละเป็นกิโลก็น่าจะเป็นไปได้
    แต่ถ้าขาดไปขีดสองขึดคงไม่มีใครทำหรอกครับ เกิดจากกระบวนการผลิต

การสังเกตุดูถุง ถ้ามีการเปิดออกถุงด้านในที่เป็นพลาสติกก็ต้องโดนเปิดด้วยถึงจะเอาอาหารออกมาได้

และที่ผมทำด้ายสองสีไว้ที่ด้านหนึ่งของถุง ส่วนอีกด้านยังเย็บด้วยด้ายสีขาวเช่นเดิม ก็เพื่อให้เป็นที่สังเกต เวลาเปิดถุงจะได้เปิดง่ายๆ
    คือดึงด้ายแค่เส้นเดียวเส่นที่เป็น ก็สามารถเปิดถุงออกโดยง่ายไม่ต้องเสียเวลา แต่ไม่ทำมาเพื่อป้องกันการปลอมปนครับ

ผมเชื่อมั่นว่าร้านตัวแทนเอฟวันทุกร้านเป็นตัวแทนคุณภาพครับ :005:

ปลายเดือนนี้น้องชายสุดเลิฟอีกท่านของเรา โก๋โอ๊ค ก็กลายเป็นเถ้าแก่อีกคนแล้ว
    เปิดกิจการเป็นของตัวเองเสียที ร้านอยู่แถวตั้งฮั่วเสง ก็ฝากเพื่อนๆแวะเวียนไปอุดหนุนกันหน่อยครับ :039::039::039:
  • อยู่แถวตั้งฮั่วเส็ง ฝั่งตรงข้ามนะพี่ ฮ่า ๆ ทางไปหมู่บ้านภาณุรังษี หรือ มาจาก กฟผ บางกรวย ก็ได้ มาจากเส้นพระราม 5 ก็ได้ 5555 เอาซะหน่อย ไหน ๆ ก็โฆษณาแร่ะ

** เป็นร้าน Grooming เล็ก ๆ แต่มี มุมสำหรับพวกเรา Pitbull จะไปกินเหล้า เหล่ ญ หรือซื้อ F1 ก็มาได้เลย
  • ^
    ^
    ^
    โก๋มีอะไรเลี้ยงมิจะไปหา หุหุ