ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• .....พอดีมีพี่ที่รู้จักกันเค้าบอกว่า ถ้าหมาเริ่มสตาร์ต แล้วมันจะกัดหมาทุกตัวในบ้าน....
    .....จริงหรือป่าวคะ คือเป๋ามีโกลเด้น 2 ตัว เป็นตัวเมีย พิทบูลเป็นตัวผู้ อายุ 9 เดือน เค้ากินนอนด้วยกันตั้งแต่เล็ก ๆ...
    .....เป๋ากลัวว่าถ้ามันเป็นอย่างที่พี่เค้าพูดจริง ๆ เป๋าควรจะทำอย่างไงดี.....
    .....เค้าถึงจะอยู่ด้วยกันได้....
    .....ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันนะค๊ะ....
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0310.jpg 109K
    ภาพ0309.jpg 101K
    ภาพ0077.jpg 96K
    ภาพ0076.jpg 108K
  • ถ้าอยู่ด้วยกันอย่างนี้ก็ไม่ต้องห่วงแล้วครับมันไม่กัดกันหรอก..แต่ระวังแค่ตอนหมาตัวเมียเป็นฮีทเท่านั้นเพราะมันจะแย่งตัวเมียกันครับ:015:
  • ตัวผู้กับตัวเมีย อยู่ด้วยกันคงไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ถ้าพิทเรื่อมมีอาการ ก็ควรแยกๆกันไว้ก่อน เพราะถ้ามีครั้งแรกนะ 2 3 4 5 มาแน่
  • ตอบตามตรง 100% กัดแน่ อยู่ที่ว่าเมื่อไรเท่านั้นเอง บางตัวอาจเริ่ม 1 ปี อีกตัวอาจ 2 ปี หมาแต่ล่ะตัวไม่เหมือนกันครับ
  • 1. การเป็นจ่าฝูง พิทเป็นจ่าฝูง โกลเด้น ยอมก็จบ แค่พิท คำราม ก็คงยอมม้าง
    2. การแย่งอาหาร อย่าเสี่ยง ต้องแยกให้ชัดเจน
    3. สิ่งเร้าภายนอก ถ้าไม่มีใครอยู่บ้าน มีหมาพันธ์ทางกัดกันนอกบ้าน ระวังพิทจะซัด โกลเด้น อย่าเสี่ยง เคสนี้

ถ้าไม่อยู่บ้านต้องแยกพิท อยู่เป็นสัดส่วนกับโกลเด้น

ถ้ามันกลับมาเห็นเลือดกระจาย แล้วจะตบกระบาลตัวเอง ไม่น่าเลยกรู
  • ....ขอขอบคุณกับทุกคำแนะนำนะคะ...
  • :o001: เรื่องหมากัดกันผมเคยมีประสพการณ์ครับ มันคงแย่งจาฝูงกันครับ แต่เหตุเกิดจาก มันแย่งอาหารกัน จนชิน ช่วงนั้นผมหยิบสายจูงหมามันเลยคึก 20 นาทีผ่านไปจึงให้อาหาร ตัวผู้อีกตัวมันก็กัดตามนิสัยมัน กัดกันประจำ แต่ด้วยช่วงนั้นมันคึกอยู่จึงกัดกันหนักครับ จนใด้ผู้ชนะ เพราะอีกตัวไปกัดที่ขามันคงเจ็บเลยยอม หลังจากนั้น เจอกันมันพุ่งใส่เลยไอ้ตัวชนะ วิ่งเข้ากัดตลอดจนต้องแยก แมนเป็นแบบนี้ถึงปัจจุบัน กัดแต่ตัวนี้ปล่อยเจอกันไม่ใด้ แต่หมา นอกบ้านหรือตัวอื่นมันไม่กัดนะครับ สงสัยมันจำใด้แค่ตัวเดียว เหมือนมันชนะแล้ว แต่จ่าฝูงที่แท้จริงคือตัวเมียครับ หมา 2 ตัวมันไม่กล้ากับตัวเมีย ครับ ผมว่าถ้าโกลเด้น ไม่ มากัดก่อนก็น่าจะสงบสุข สักระยะนึงล่ะนะครับ
  • เรื่องจ่าฝูง ง่ายมากครับอย่าให้หมาเป็นจ่าฝูงโดยเด็ดขาด คนเท่านั้นที่ต้องเป็นจ่าฝูง เท่านี้ก็จบ - -+
  • ของผม เลี้ยง อยู่ 2 ตัว ..ผู้..11เดือน+เมีย24 เดือน นอนด้วยกันทุกวัน

แต่ หมาแถวบ้านผมมีเป็นสิบครับ ไอสองตัวของผม ไม่กัดครับ เล่นเฉยเลย.*555++แปลกดี..!!
  • ผมว่าน่าจะไม่นะ

เพราะว่าเป็นตัวผู้

ที่เหลือ ตัวเมีย
  • กลัวมันจะสตาทกับโกเด้นจัง มีตั้ง 2 สาวเนะ
  • นอนเล่นอยู่ด้วยกัล น่ารักจัง ^^
  • ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
    แค่ระวังอย่าให้มันผสมกันก็พอ