ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การถักสายจูงราคาประหยัด
  • สายจูงราคาประหยัด....(สำหรับคนมีเวลาว่าง)
    หลายคนอาจจะพอมีเวลาว่างที่ไม่รู้จะทำอะไร
    วันนี้ผมจะ มาแนะนำการถักสายจูง ซึ่งเว็บพิทบูลโซน
    ได้ทำหัวข้อสอนถักอยู่ที่หน้า Home ไว้แล้วครับ
    เพื่อความสะดวก ผมจะยกรูปที่สอนนั้น มาลงไว้หน้านี้
    เพื่อว่าไคร ไม่เคยได้เข้าไปดู ก็มาดูที่นี่ก็ได้ครับ ( เครดิต มาจากเว็บนี้แหละครับ )

เพื่อยืนยันว่าสามารถถักมาแล้วใช้ได้จริง ผมลองทำไว้แล้ว อยู่ที่รูปด้านล่าง (อาจจะไม่สวยเท่าไหร่ เพราะว่าเป็นเส้นแรกในชีวิตครับ)
    แต่ที่สำคัญ ราคาในการลงทุน มันช่างถูกแสนถูกครับ

ของที่ผมซื้อนะครับ
    1.เชือกแบน (ของผมหน้ากว้าง 1ซม.)ไครอยากได้กว้างกว่านี้ก็มีนะครับ แนะนำ 1.5ซม.กำลังสวย ราคาที่ซื้อมา กีโลละ 190 บาท
    2.สแนปลิงค์ (ตัวขอเกี่ยว) ราคา 40 บาท (ผมซื้อมา2ตัว ก็ 80 บาท)
    3.สเกน(ลูกหมุนหาซื้อไม่ได้เลยแถวบ้าน ตัวนี้ใช้แทนได้ครับ) ราคา 10 บาท

ราคารวมทั้งหมด 390 บาท เพราะเชือกที่ซื้อชั่งได้1.5กิโล ราคาเท่านี้แต่ถักได้เป็นสิบๆเส้นครับ
    ไฟล์แนบ
    115.JPG 51K
    211.JPG 50K
    37.JPG 29K
    48.JPG 40K
    510.JPG 33K
  • อุปกรณ์ที่ซื้อมาทำ และ สายที่ผมถักเสร็จแล้ว
    ไฟล์แนบ
    76.JPG 28K
    68.JPG 43K
    85.JPG 36K
  • :m014:ตอนแรกที่ทำอาจจะงงๆนิดๆนะครับ เพราะวิธีทำไม่ค่อยจะละเอียดเท่าไหร่
    ตอนที่ผมทำก็แก้แล้วแก้อีก:m009: กว่าเสร็จก็พอตัวเลยครับ แต่ไม่สำคัญสักเท่าไหร่
    มันอยู่ที่ใจเราครับ ทำแล้วมีความสุข :m020:และภูมิใจในสิ่งที่เราทำ :m072:
    หวังว่ากระทู้นี้น่าจะมีประโยนช์ไม่มากก็น้อยนะครับ :m019:ตอนนี้ก็เป็นเวลา 2.10:AM (ง่วงแล้วครับ)
    ขอตัวไปนอนก่อนแล้วกันนะครับ:m035:

สายในรูปที่ผมถักเสร็จ ก็ยาวประมาณ 1.3 - 1.5 เมตร ต้องขอโทษไม่ได้วัดไว้ครับ
  • :o027:อยากทำเป็นมั่งจัง อยาก ดู วิธีทำจริงๆ อ่ะ อัดเป็นคลิปเลยค่ะ สู้ๆ
  • เหมือนจะง่ายนะ เหนพี่เขาทำในรูป แต่เอามาลองทำกลับยากอ่ะ :001::067:

กระทู้ดีดี แบบนี้เยี่ยมๆ คับ !!
  • เชือกหาซื้อได้ที่ไหนครับ
  • ใครเค้าจะไปว่างแบบมึงเค้าก็มีการมีงานทำทั้งนั้นละ วางมากไม่มีอะไรทำก็เอาสายที่มึงถักนั้นละผูกคอตายซะ กั้กๆๆ
  • ไอ้ผีตัวที่2 ตอนเด็กๆ พ่อ กะแม่มึงไม่ยอกล้อหรือเล่นกับมึง รึไง

เก็บกดนะมึงหนิ
  • กระทู้ความรู้แบบนี้ต้องหนับหนุนคับ:063:
  • กระทู้สร้างสรรค์ยอดเยี่ยม
  • :m001:ตอบน้าผีตัวบนนะครับ เชือกซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์ก่อสร้าง หรือไม่ก็แถว โฮมโปร ครับ

:m025:ตอบน้าผีอีกตัวถ้าชีวิตนี้ ไม่เคยมีเวลาว่างเลยนะครับ ผมว่าเขียนจดหมายสักฉบับทิ้งไว้ แล้วก็ไปตายแล้วเกิดไหม่ครับ
    เผื่อชาติหน้าอาจเกิดมาว่างบ้างครับ แค่ล้อเล่น:m073:ชิวๆๆขำๆๆครับ ใจเย็นๆๆนะน้าผี:m066:
  • ดีมากๆเลยครับ กระทู้แบบนี้ มีประโยชน์กับสังคมคนเลี้ยงหมามากๆครับ
  • จะถักขายแข่งกับ คิมหรอ เท่าไหร่ละ
  • เชือก เคยซื้อที่ โฮมโปร หรือ คาร์ฟู แบบขดละ 10 ม.
    แนะนำขนาด 20มม. ซื้อสองสี ถักเสร็จจะใหญ่กระชับ เหมาะกะตัวใหญ่ๆ

ที่โฮมโปร มีพวก คลิปสเตนเลส แบบในตัวอย่าง ขนาด 5 หรือ 6 มม. แพ็คละ 2- 3 ตัว ขายไม่แพง

ค่อยๆทำครับ ใหม่ๆจะงง ผมทำมา 5-6 เส้น ละ ใช้เฉพาะตอนจูงไปนอกบ้าน อย่าใช้ล่ามตลอด
    เพราะมันจะแทะขาดหมด
  • ขอบคุณ คุณพี่มากๆครับ เยี่ยมจริงๆครับ แต่ทำไมเรื่องดีๆอย่างนี้คุณผีตัวที่2ต้องเขียนอย่างนี้ด้วยครับ ต้องคอยบั่นทอนจิตใจกันตลอด มันจะกายเป็นว่าคนจะกลัวในการทำสิ่งดีๆนะครับ
    มันไม่ใช่เรื่องสนุกแล้วนะครับกับสมัยนี้ที่ต้องการคนดี แค่นี้สังคมก็แย่อยู่แล้ว
    ไม่มีใครรู้หลอกว่าคุณเป็นใคร มีแต่คุณเท่านั้นละที่รู้ แล้วไอ้สิ่งที่คุณทำนะมันจะซึมเข้าไปในจิตใจคุณเลื่อยๆ เข้าไปโดยไม่รู้ตัว คุณก็จะมีความสุขกับสิ่งชั่วๆ จะมีแต่ความอิจฉา หาความสุขที่แท้จริงได้ยาก
    เรามาช่วยกันสร้างบ้านหลังนี้ให้ดีๆไม่ดีกว่าหรือครับ
  • แล้วผมจะลองทำดูครับพี่ ทำไม่ได้ก็ซื้อเอาครับ แต่คงใช้เวลาไม่มากมั้งครับ ขอบคุณครับ
  • เขาเรียกเชือกอะไรครับ

จะได้ไปหาซื้อถูก
  • ตอนผมไปถามซื้อกับร้าน ก็บอกว่าเชือกแบน
    ไม่รู้เหมือนกันเค้าเรียกว่าเชือกอะไร ครับ
    พอคนขายเค้าได้ยินเค้าก็หยิบให้ดดูเองครับ

อีกอย่างเชือกที่ผมซื้อมาเค้าขายป็นเมตรกับชั่งกิโลครับ
    เมตร ละ 10บาท ถ้าเป็นกิโลผมว่าได้เยอกว่านะ กิโล ละ 190 บาท
  • ขอบคุณมากครับ

ขอรบกวนถามอีกเรื่องหนึ่ง

ผมมองภาพตอนเก็บปลายสายไม่ออกอะครับ

ไม่ทราบเก็บปลายสายยังไงครับ
  • เอารูปและวิธีทำมาจากไหนคุณควรที่จะให้เครดิตคนทำบ้างนะครับ
  • มันสนใจที่ไหน มันก็เอาเป็นผลงานมันอะสิ
  • เครดิตหน่ะมีมั๊ย
  • เป็นผีแล้วยังตาไม่ดีอีกครับ
    ไปอ่านด้านบนให้ดีๆก่อนแล้วค่อยมาว่ากันนะครับ
    หรืออ่านหนังสือไม่ออกน้า....

เคดริตมันมีอยู่แล้วด้านบน ไปอ่านไหม่นะครับ ลองเอาตาเปิดให้กว้างๆ ยอมรับเรื่องอื่นๆบ้าง
    ไม่ใช้สักแต่จะใช้นิ้ว พิมพ์อะไรๆที่สือให้รู้ว่าตัวเอง ดูดีเหมือน ควายไทยนะครับ
  • เรื่องแบบนี้ ยังจะม่าด่ามาว่า ด่าว่าไม่เป็นไร แต่ขอให้ดูบ้างครับ

แล้วสิ่งที่น้าผีกำลังทำมันดูดีแล้วใช่เหรอ ถ้าคิดว่าน้าผีทำดีแล้วก็เอาเหอะ เดี๋ยวผมจะเป็นคนถอยเอง เรื่อง ชิวๆขำๆไม่เก็บมาคิดครับ
  • แค่พิมว่าเครดิตเอามาจากเว๊ปนี้แหละแค่นี้อ่ะเหรอ ? สมอง เน๊าะ
  • ให้เครดิตคนอื่นไม่เป็นก็บอกสิจะได้สอนไอ้หนู
  • ว่าแล้วน้าผีเรียนมาน้อย สมอง เลยต่ำ
    คิดเองไม่เป็นเหรอ เคดริตเว็ปนี้ แล้วมันแปลว่าเว็บอะไรครับน้า
    ถ้าผมเอาไปโพสที่เว็ปอื่นพอว่า สมองไม่ได้มีรอยหยักเลยนะครับ
    ทีหลังหัดคิดบ้างก่อนที่จะว่าหรือทำอะไร สมองจะได้โตตามตัวนะครับน้าผี

ถ้าลองให้น้าผีทำแบบผม ปัญญาคงไม่มีที่จะทำให้ได้นะ ผมคิดว่า อิอิ (ขนาดไม่ได้ขายหมา น้าผียังตามกัดอยู่ได้ สงสัยชาติก่อนเป็น หมา!) อิอิ ขำๆชิวๆ
  • :004::004::004:นี่แหละ กระทู้สุดยอดแห่งปี:016::016::016:
  • มันรู้ภาษาที่ไหนละเด็กยังไม่โต มาจากเวปนี้แล้วใครละที่โพสครั่งแรกก็ให้เครดิตเอาชื่อเข้าขึนสิ ปัญญาอ่อนเครดิตมาจากเวปนี้ แล้วใครละเวปนี้อะ นี้มึงเรียนจบมาสูงแล้วหรอ โง่เอ็ยต้องให้สอน ขำๆนะจ๊ะ ขำปะ ที่รัก โง่นะเนี้ยยยยยย
  • มีสาระดีแต่คนโพส แม่งควาย เครดิตยังให้ไม่เป็นละยังมาเสือกเถียง โง่ๆ ควายๆ
  • BenZIIoUIIsJ
    คนถักชื่อ อ.เพิ่ม เป็นสิงห์นักลาก แถวภาคอีสาน

คือผีตัวบนนะมันอยากให้เอ็งขอบคุณเขานะให้เครติด เขานิดหนึ่ง
    ใช่ไหม่ครับผีตัวบนๆๆนะ..คนขอนแก่น55
    BenZIIoUIIsJ เอามาลงด้วยความเชื่อ ตรงไปตรงมา
    ไม่รู้อาไรเป็นอาไรอย่าไปต่อว่าเขา
  • มากันเยอะ เลยนะ หน้าโฮมเพจเวปนี้ไปดูสิ
    รายละเอียดเค้ามีไว้แล้ว เคยเข้าไปดูบ้างป่าว
    มัวแต่เอามืออันสกปรก มาพิมในกระทู้ ข้อความดีๆหน้าโฮมเพจเค้าก็มี แสดงว่าไม่เคยไปดูเลย
    สับแต่จะมาพิมด่าว่าคนอื่น เหอะๆๆนิสัยผีก็มีแค่นี้แหละครับ เหมือนหมาไม่มีผิด ชอบกัดแล้วไม่ปล่อย อิอิ ขำๆสบายๆชิวๆ

พอเอาเข้าจริง ปัญญาที่จะทำยังไม่มีเลย สับแต่จะคอยทำตัวเป็นขยะสังคมไปวันๆเคยทำอะไรๆที่ดีบ้างป่ะ น้าผี
  • เอาไปครับ http://pitbullzone.com/WeightPull/lead.html
    ไม่คิดว่าน้าผีจะไม่เคยเข้าหน้าโฮมเพจ หรืออาจจะไม่รู้ว่าหน้าโฮมเพจเป็นยังไง
    ผมเอาลิงค์มาโพสให้แล้ว เข้าไปดูนะ ในนี้มีเคดริตที่หน้าผีอยากเห็น ป๋า!! เค้าให้ไว้เยอะเลยครับ

(คนอะไรสักแต่จะเข้ามาด่าในบอร์ดอย่างเดียว เนื้อหาดีไม่เคยไปอ่านดูบ้าง)
  • BenZIIoUIIsJ ตรงประเดนหน่อยไอ้ควาย เค้าบอกมึงไม่ให้เครดิตคน โพส มึงไปโฮมเพจสนตีนอะไรอะไอ้ควายทุย ไอ้เหี้ยไม่เป็นละเถียงควายๆกูจะยกตัวอย่างการให้เครดิตให้ดู

ให้เครดิตคือ???? ทำไมต้องให้?...มันใช่บัตรเครดิตรึเปล่า? มีหลายคำถามเกิดขึ้นสำหรับบางคนที่สงสัยในเรื่องนี้

- การให้เครดิต : เปรียบเสมือนการ ?ขอบคุณ?แหล่งที่เราเอาสื่อมาเผยแพร่ต่ออีกที ไม่ว่าจะเป็นภาพ เพลง โค้ด ฯลฯ เป็นการบอกกล่าวและอ้างอิงให้เจ้าของสื่อและคนอื่นได้ทราบกัน

- ทำไมต้องให้เครดิต : คำถามนี้เป็นสิ่งที่ผุดขึ้นมาเป็นประจำสำหรับนักcopyตัวยง เหตุที่เราต้องให้เครดิต เพราะว่าสื่อบางประเภทเจ้าของอาจจะคิดค้นมาใหม่ ต้องใช้เวลาและความพยายามในการทำ บางรายรวยหน่อยก็จดเป็นลิขสิทธิ์เลย เมื่อเขาไปเผยแพร่ก็จะเป็นที่สนใจทำให้คนมาดูสื่อของเค้า ซึ่งถ้าเราก๊อปปี้มาไว้เผยแพร่เอง มันเหมือนกับว่าแย่งลูกค้าแย่งสมาชิกเค้ามา บางเวบที่ดังๆ(เว็บที่เกี่ยวกับไอที)ก็จะมีการติดตามurl และเมื่อเค้ารู้ก็จะทำการblogเรา (น้องๆที่ยังไม่เคยโดนกันเลยไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้ใช่ป่าว)

จะเอาเรื่องนี้มาเล่าให้ฟัง เรื่องจริงนะขอใช้นามสมมติว่านายดีละกัน น่าจะเป็นตัวอย่างให้น้องๆได้ศึกษาได้ดี

ไอ้นายดีเนี่ยมีไดอารี่ออนไลน์ เค้าพอจะมีฝีมือด้านการตัดเย็บ ทีนี้อยากขายของขึ้นมาก็เลยsearhหาแบบเสื้อผ้าจากgoogleนี่ล่ะ ทีนี้คอสเพลย์กำลังบูม เค้าไปเจอร้านค้าออนไลน์ที่ขายชุดคอสฯอ่ะ เลยสนใจและsaveรูปมาเก็บไว้ ประจวบกับว่าตัวเองแต่งรูปได้นิดหน่อย เลยทำการลบเครดิตที่แปะมากับภาพออก(ส่วนมาเว็บขายของจะแปะเครดิตไว้ที่ภาพสินค้า) เค้าได้ทำการตัดเย็บชุดคอสเพลย์(ไม่ใช่คอสฯการ์ตูนนะ เป็นคอสฯพวกเมด พยาบาลประมาณนี้อ่ะ)แล้วเอามาขายในราคาถูกๆ ทีนี้เพราะมันใช้รูปจากเว็บเจ้าของนี่แหละ ลิงค์ไปลิงค์มาไปเจอเข้า เจ้าของเค้าก็เมลล์ไปถาม ว่าก็อปปี้สินค้าเค้าทำไม? แล้วเค้าก็แจ้งไปยังเว็บมาสเตอร์ให้บล็อกไดอารี่นี้ เมื่อตรวจว่าผิดจริงมันก็โดนบล็อก และยังโดนฟ้องข้อหาละเมิดลิขสิทธิ์โดยเจตนา(ทามไมมันไม่ถ่ายรูปใหม่ฟะ ตัดชุดเป็นทั้งที โง่เจงๆ) งานนี้เลยโดนไปเต็มๆด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์นี่แหละ

ข้อคิด : มันก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไร แต่มันก็ไม่เสียหายอะไรนี่ถ้าเราขอบคุณเค้าด้วยการให้เครดิตเค้า จริงมั้ย?...ต่อให้ไม่มีurl แค่น้องโพสข้อมูลไป ipเครื่องมันขึ้น เขาก็ตรวจสอบได้แล้ว แถมกระทู้ธรรมดาแบบนี้hackดูง่ายจะตาย ถ้าเป็นFBIก็อีกเรื่องหนึ่ง เหอๆ

ขอเล่าเรื่องที่ประสบมาทำให้ปัจจุบันแอนตี้เรื่องนี้มากๆ

คือเมื่อตอนปี1อ่ะ พี่ก็เริ่มจะแต่งภาพสวยละ ทีนี้ก็แต่งให้เพื่อนคนโน้นคนนี้ไปส่งอาจารย์ อะไรงี้อ่ะ แต่เพื่อนพี่คนหนึ่งมันทำเว็บเกี่ยวกับออกแบบเว็บอ่ะนะ มันเขียนโปรแกรมเก่ง แต่ไม่ค่อยมีหัวเรื่องศิลปะมันก็ชอบให้พี่ทำกราฟฟิคให้ ทีนี้มีลูกค้ามาสั่งทำเว็บขายของ เชื่อมั้ยคะว่ามันเอารูปที่พี่ทำไปทำเว็บให้ลูกค้าอ่ะ ลูกค้าก็ชอบแต่พี่เจ็บใจ โห!!!หอกหักจริงๆ ดูสิมันเอางานเราไปขายได้ตังค์ซะงั้น เซ็งเป็ดกันเลยทีเดียวT^T
    เครดิตคุณT-cafe
    ไอ้ควายทำแค่นี้อะเป็นมะ ไอ้ทุยเอ็ยแค่นี้ทำไม่เป็น
  • หน้าคนถักก็เห็นๆอยู่ ว่าเป็น อ.เพิ่ม คนบ้ามีด - - หน้าอ.เพิ่ม ยังไม่มีเครดิตอีกหรือครับ
  • ไปก๊อบข้อความเค้ามาหน้าด้านๆนะน้าผี
    พิมพ์เองไม่ได้เหรอ ไม่เชื่อลอง หาใน google ดูไปก๊อบเค้ามาชัดๆ

แล้วเรื่องเคดริต ผมจะให้อย่างนี้อ่ะ มีอะไรหรือเปล่า
    ถ้าอยากจะให้ตามใจที่ชอบก็ล๊อคอินไปโพส เอาเองนะครับ น้าผี
    แล้วจะให้ โคตะระเคดริตยังไงก็ให้ไปเลย แค่ปัญญาล๊อคอินยังไม่มีเลยนะน้าผี
  • มึงต่างหากมั้งกีอบมาหน้าด้านๆแถมให้เคดริตยังไม่เป็น
  • จะลองซื้อมาทําดูแน่นอนครับ...:063:
  • ผมก็ดูจากในเวป นี้แหละเห็นว่าง่ายดีและสวยด้วย
    ลองทำมั่งตอนแรกเล่น เอาเครียด เลย (เซ็ง :012: สุดๆๆ) แต่พอจับจุด
    ได้ก็ง่ายมากๆๆ เลยเอามาให้ดูกันไม่รู้ว่า ใช้ได้ไหม
    ไฟล์แนบ
    25122009(006)2.jpg 103K
  • พอทำเส้นแรกเสร็จ ก็ทำเส้นที่ 2 ดู น่าจะใช้ได้นะ
    ทำเองถูกมากๆ
    ไฟล์แนบ
    25122009(001)2.jpg 109K
  • ลงทุน
    1.เชือก 15มม.x10ม. = 99 บาทต่อเส้น(พอดี Big-c ลดราคา)
    2.คลิปสเตนเลส อันแรก(ใหญ่) = 80 บาท
    3.คลิปสเตนเลส อันที่2(เล็กหน่อย) = 60 บาท
    4.โซ่ = 30 บาท
  • ได้ 2 เส้น ยังเหลือ อีก
    ไฟล์แนบ
    25122009(005)2.jpg 84K
  • เพิ่มเติมหน่อยเวลาเก็บสายตอนเสร็จผมใช้หัวแร้งบัตกรี
    ในการตัดเพราะง่ายและสายจะไม่หลุดรุ่ยออกมา(พอดีมีอยู่เลยใช้ให้เป็นประโยชน์)
    เวลาสายเชือกละลายเราก็ยัดเข้าใต้เชือกด้านบนแล้วกดให้ติดกัน (ติดแน่นทน ไม่หลุด)
    ไฟล์แนบ
    25122009(008)2.jpg 80K
  • สุดท้ายลืมไม่ได้ขอขอบคุณ :006: อาจารย์กองพันธ์ คุ้มไข่น้ำ (เพิ่ม พันธ์เถื่อน) ณ.ขอนแก่น
    ทำให้ได้สายจูงทำเอง สวยราคาประหยัด :008: :063:
  • กระทู้นี้ดีจริงๆ