ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• F1 จะปรับมีแผนราคาลงบ้างหรือไม่
    ไฟล์แนบ
    a366826.gif 52K
  • แค่นี้ก็คางเหลืองแล้วท่าน :001:
    ต้นปีหน้าโรงงานขอปรับราคาอีกแล้ว

ราคาน้ำมันลง กากถั่วเหลืองลง
    แต่วัตถุดิบที่ผมใช้ผลิตทุกตัว ไม่ลงมีแต่ขึ้น
    และปรับปรุงสูตรล่าสุดนี่ปรับไปเยอะเลยด้วย
    รุ่นอีคอนนี่ อึออกมาเหลืองสวยเป็นทองเลย (สเปกส่งออกเลยนะเนี่ย)
    ราคาขึ้นแบบนี้ ยังคิดอยู่ว่าจะทำอย่างไร จะกลับไปใช้สูตรเดิมดีหรือเปล่า

ท่านเชื่อผมเถอะครับ อาหารเกรดพีเมี่ยมทุกตัว ต้นทุนมันไม่หนีกันเลย
    แต่ราคา เอฟวัน กล้าท้าว่าถูกกว่าทุกตัวอยู่แล้ว
    และยิ่งหากเทียบราคากับอาหารนอกมั่นใจว่าถูกกว่ากันเกินครึ่ง
    ขอเหลือกำไรไว้จ่ายค่าแรงลูกน้องหน่อยเถอะครับ

ถ้าเอฟวันกำไรมันเยอะ ป่านนี้มีวางขายทุกร้านแล้วละท่าน
    ตอนนี้ก็เห็นใจร้านค้าตัวแทนกำไรเขาน้อยมาก อาศัยขายง่ายมีลูกค้าประจำก็พออยู่ได้
    อาหารนอก กำไรเยอะ ลดราคาทีละสองสามร้อย บางยี่ห้อลดได้เป็นพัน ท่านก็เห็นๆกันอยู่
    มีแถมเสื้อ แถมกางเกง บางแห่งพาตัวแทนเที่ยวต่างประเทศ ผมยอมแพ้
    เอฟวัน ทุกวันนี้ บอกตรงๆ เวลาลูกน้องไปส่งถึงหน้าบ้าน
    ใครต่อ สิบบาท ยี่สิบบาท บางทียังโกรธเลย

ถ้ากรณีอยากได้ของถูกกว่านี้ ต้องเป็นเกรดต่ำเลย ราคาประมาณถุงละสามร้อยห้าสิบบาท
    โดยใช้ โปรตีนจากกากถั่วเหลือง คาร์โบไฮเดรดจากแป้ง และใช้ไขมันจากไขสัตว์เป็นหลัก อาจมีปลาป่นผสมเอากลิ่นนิดหน่อย
    แต่ไม่ใส่ไวตามีน ใส่ทั้งสารกันหืนและสารกันบูด อาหารแบบนี้ให้กินข้าวคลุกน้ำต้มเศษเนื้อยังดีกว่า เชื่อผมเถอะ
    กินไปหมาเขาเป็นอะไร ไม่คุ้มแน่ๆ

เพราะเห็นเป็นคนกันเองทั้งนั้นที่เล่นอยู่ในบอร์ดนี้ ถึงกล้าพูดได้ลึกขนาดนี้ครับ:005:
  • :m032:อย่างนี้ต้องรีบสั่ง:m096:
  • ไม่ต้องตุนหรอกท่าน ก่อนขึ้นก็บอกล่วงหน้าทุกครั้งอยู่แล้ว
    กระพ้มใช้นโยบาย ยืนราคาเดิมให้นานที่สุด ยิ่งยืนได้นานเท่าไร
    ลูกค้าอาหารนอกก็ยิ่งไหลมาเยอะเท่านั้น ฮ่าๆๆ

ถามจริงๆ ต้องตอบตรงๆนะท่าน อยากรู้สองข้อ
    1. อาหารหลังปรับสูตรถูกใจหรือเปล่า เห็นความแตกต่างหรือเปล่า
    2. เอฟวัน ช่วยท่านประหยัดค่าใช้จ่ายได้บ้างหรือไม่

ขอเซอร์เวย์ ข้อมูลหน่อยนะท่าน :005:
  • ผมว่าอันเก่าอึดำเหม็นด้วยส่วนอันใหม่อึออกเหลืองๆ ไม่ค่อยเหม็นเท่าไหร่คับพี่มาร์ค :065:(อีคอนนะ)
  • ผมว่าราคานี้ผมรับได้อยู่ครับ จะแพงอีกหน่อยก็ยังรับได้อยู่ครับ เพราะเทียบกับ ยี่ห้ออื่นๆแล้ว ก็ยังคุ้มกว่าและราคาถูกกว่าอยู่ดีครับ
  • 1. อ้อเรื่องปรับสูตรนี่ ปรับทุกสูตรเลยหรือเปล่าครับ หรือปรับ เฉพาะ อีคอน แต่ผมใช้ ถุงสีม่วง รุ่นอารายหว่าาา.... อืม ป๋าน่าจะรู้ นั่นล่ะ อึ ไม่ค่อยเหม็นละครับ
    แต่ว่าของผมให้ผสมกับ หมูผัด ไก่ผัด ไก่ย่าง ตับต้ม อะไรเรื่อยเปื่อย แต่ก็ อึ ไม่ค่อยเหม็นแฮะ หรือว่า มั่ววะเรา 555+

2. เรื่องช่วยประหยัดนี่ขอยืนยันว่าจริงแน่นอนครับ เพราะผมดูแล้ว ก็ราคาถูกกว่า พรีเมี่ยมเกรดยี่ห้ออื่นเป็น เท่า สองเท่า ก็เลยยังรับราคาที่เพิ่มขึ้นได้อยู่
    ตามแต่ที่พี่ มาร์ค จะเห็นว่าเหมาะสม เพราะผมมั่นใจว่ายังไงๆ พี่มาร์คก็ต้อง ดูเรื่องราคา เป็นอย่างดีอยู่แล้ว
  • หลังจากปีนี้ประสบกับปัญหาของขาดไปหลายรอบ ผมจึงตัดสินใจย้ายโรงงาน

ไหนๆก็ย้ายแล้วจึงถือโอกาสปรับปรุงสูตรไปพร้อมๆกันเลย
    ตอนแรกที่ทำออกมาเน้นราคาประหยัด เอาให้ถูกที่สุด ใส่เฉพาะตัวที่จำเป็น
    พวกสารทำให้ขี้แข็ง สารลดกลิ่นอึ สารแต่งกลิ่น สี
    พวกนี้ผมคิดว่าไม่จำเป็น จึงไม่ใส่ เน้นที่คุณค่าทางอาหารเป็นหลัก

แต่การที่เราส่งของเอง ได้พูดคุยกับลูกค้า ก็ได้ข้อมูลมาหลายด้าน
    ด้านเจ้าของคนจ่ายเงิน ด้านคนเลี้ยง คนเก็บขี้หมา
    ผู้ใช้หลายท่านประสบปัญหาเรื่องลูกจ้างลาออกบ่อย เพราะรับหน้าที่เก็บขี้หมาด้วย ฮ่าๆๆๆ
    ตอนแรกนึกว่าเขาพูดเล่น บอกว่าทนเหม็นขี้หมาไม่ไหวจึงลาออก
    และปัญหานี้นับว่าเป็นปัญหาใหญ่ที่หลายบ้านเจอ
    ก็เลยตัดสินใจ เพิ่มสารเหล่านี้เข้าไป
    ราคาเพิ่มขึ้น แต่ก็ได้ความสะดวกสะบายเพิ่มมากขึ้น
    แฮปปี้ทั้งหมาและคน สรุปแล้วก็ถือว่าคุ้มค่า

จะเห็นว่ารุ่นอีคอน อึออกมาเหลือง อันนี้เป็นสเปกของนอกเลย
    เพิ่มสารอาหารจากพืชเข้าไป เพื่อช่วยสุนัขอายุมากด้วย
    รุ่นแอดวานซ์ ความน่ากินสูง กลิ่นหอม และเดียวนี้กลิ่นอึน้อยลงเยอะ
    ตัวเปอร์ฟอร์มานซ์ ตอนนี้เลขทะเบียนยังไม่ออก
    แต่มั่นใจว่า แจ๋วแน่เพราะเป็นตัวท๊อปของเอฟวัน
    ที่กะเอามาชน อาหารหมาโตจากนอกทุกรุ่น

ส่วนเรื่องราคาผมพยายามคุมเรื่องนี้อยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ
    หากทำแล้วอยู่ได้ก็ทำต่อไป แต่ถ้าทำแล้วอยู่ไม่ได้ก็ไม่มีทางเลือก
    แต่ถ้ายืนราคาต่ำจนบริหารต่อไปไม่ได้ ฝืนไปก็ไม่มีประโยชน์

แต่มันมีความเชื่อที่ว่า อาหารสำเร็จรูป ทำมาเพื่อ
    ความสะดวกและประหยัด สำหรับคนเลี้ยงครับผม :005:
  • แปลกแฮะ ทําไมหมาผมขี้ยังสีดําอยู่เลย แต่ก็ไม่คอยเหม็นนะ
  • สวัสดีครับพี่ ที่อุบลๆไม่มีร้านขาย F1 เลยครับ ต้องไปซื้อที่ศรีษะเกษ แล้วถ้าโทรสั่งกี่สอบถึงจะส่งครับ และถ้าจะเป็นตัวแทนจำหน่ายจะทำได้รึเปล่า ทำยังไงบ้างครับ
  • เรื่องอึสีเหลือง เป็นเฉพาะรุ่นอีคอนครับ อันนี้เอาตามสเปกส่งออก เมืองนอกเขานิยมอึสีเหลืองครับ
    แต่เมืองไทยนิยมอึสีเข้ม ส่วนเรื่องกลิ่นที่เบาลง เราปรับปรุงทุกรุ่น แอดวานซ์เลิกใช้น้ำมันไก่ แต่น้ำมันทาโร่เพิ่มความหอม
    ส่วนเปอร์ฟอร์มาน เลขทะเบียนคงออกก่อนผมสิ้นใจแน่นอน ถ้าวันไหนกรูเป็นรัฐมนโท หน่วยงานแรกที่จะไปเยี่ยมคงรู้นะว่าหน่ายงานไหน ฮ่าๆๆ
  • เราก็อยากมีตัวแทนที่เป็นร้านค้าเยอะๆ ครับ แต่ว่าร้านค้าเขาก็อยากขายอาหาร ยี่ห้อที่มีคนนิยมหรือให้ผลตอบแทนมากกว่า
    ก็เข้าใจครับ เขาทำธุรกิจ เขาก็ต้องมีกำไร ร้านจึงอยู่ได้ ผมเคยเปิดร้านเหมือนกัน จึงเข้าใจ อยากขายยี่ห้อที่ดังๆ เพราะขายง่าย
    แต่เราก็ติดตรงราคานี่ละครับ มีร้านค้าต่อเข้ามาเยอะพอสมควร แต่เขาขอส่วนลดเท่ากับยี่ห้ออื่นที่ราคาใกล้เคียงกัน
    ร้านค้าเขาคงคิดว่าอาหารเราเป็นเกรดดียวกับอาหารพวกนั้น ไม่มีร้านไหนมองเราเป็นเกรดพรีเมี่ยมเลย เขาบอกอาหารเกรดพีเมี่ยมจะราคานี้ได้อย่างไร
    พี่น้องก็คิดเอาเองแล้วกัน อาหารที่ราคาใกล้เคียงกับเอฟวัน สามารถลดราคาได้ขนาดนั้น ต้นทุนเขาจะอยู่ที่เท่าไร
    อาหารนอกไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว ขายกันอยู่แถวๆสองพันบาทต่อถุง ผลต่างของกำไรจึงอือซ่าส์

วันนี้ผมจึงยึดคนใช้เป็นหลัก ผมเชื่อในพลังของผู้ซื้อ และมั่นใจว่า หากผู้ใช้ต้องการใช้เสียอย่าง
    วันนี้ร้านค้ายังไม่รู้จักเรา เขาไม่ขายก็ไม่เป็นไร เพราะปัญหาเรื่องสต๊อคค้างก็คือเงินทุนที่ร้านเขาต้องรับภาระ

แต่ถ้าลูกค้าไปถามหาที่ร้านอยู่เรื่อยๆ ร้านค้าก็จะเข้าใจเองว่าอาหารเราก็มีลูกค้าประจำ
    วันหนึ่งเขาก็กล้าที่จะสั่งไปขายเองละครับ ตอนนี้ได้ตัวแทนเพิ่มมาเรื่อยๆ
    และตัวแทนก็ยอดดีขึ้นทุกเดือน ค่อยๆโตดีกว่า ม่เหนื่อยด้วย

ปัจจุบันอาหารเรา เพียงหนึ่งถุงก็ส่งครับ
    ลูกค้าออกค่าโอน เราออกค่าส่ง แต่ต้องคอยประมาณสองสามวัน
    แต่ถ้าพื้นที่ๆมีตัวแทน ลูกค้าก็สะดวก ได้ของทันใจ ไม่ต้องรอ
    ไม่ต้องเสียค่าโอน ส่นเราเองก็ประหยัดค่าขนส่ง

และในพื้นที่ๆไม่มีตัวแทน เราจำเป็นต้องส่งตรงให้กับลูกค้า
    หากพื้นที่ไหนมีตัวแทนก็จะแนะนำลูกค้าไปซื้อที่นั่น เพื่อร้านค้าจะได้อยู่ได้
    ก็ช่วยๆกันไปครับ ลูกค้าได้ของดีราคาถูก เราเองก็ไม่ต้องทุ่มงบการตลาด
    อาจจะเป็นปรากฏการณ์ใหม่ทางการตลาด ที่ผู้ซื้อคือผู้กำหนด
    และของดีไม่จำเป็นต้องแพง ของโฆษณามากก็ไม่จำเป็นต้องเป็นของดีเสมอไป :005:

ขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนครับ
  • ปรับราคาแพงขึ้นอีกนิดก็รับได้ครับ ถ้าวัตถุดิบที่ใช้มีคุณภาพ สมกับราคา ผมก็ยังจะเป็นลูกค้าประจำอยู่ ยอมจ่ายแพงขึ้นอีกนิด เพื่อคุณภาพชีวิตของสัตว์ที่เรารัก
  • ขอบคุณครับ

ผมขอเอาเกียรติยศที่พอมีอยู่บ้างในสังคมแห่งนี้ เป็นเครื่องยืนยันครับว่า
    อาหารเอฟวัน ยึดเอาคุณภาพเป็นตัวนำ และจะไม่มีการลดสเปกวัตถุดิบอย่างเด็ดขาด

หากมันจะโต ก็ขอให้โตเพราะพี่น้องเป็นคนกำหนด
    หากมันจะตายก็ขอตายอย่างสมศักดิ์ศรี จะไม่มีการลดสเปกเพื่อกดราคาอย่างเด็ดขาด
    ผมเชื่อว่า หากเอฟวัน เป็นทางเลือกทดแทนที่ดีได้ พี่น้องไม่ยอมให้ผมตายแน่นอน
    อาหารผมเป็นยี่ห้อแรกและยี่ห้อเดียว ที่ร้านค้าขายเกินราคาได้ ยี่ห้ออื่นมีแต่แข่งกันตัดราคา
    และสิ่งประทับใจและเป็นกำลังใจสำคัญอย่าแรงกล้าก็คือ ลูกค้าสนับสนุนให้ขึ้นราคา

นโยบายผมง่ายๆ ไม่มีอะไรซับซ้อน ต่อให้ปรับราคากี่รอบ ก็ยังมั่นใจว่าถูกกว่าอย่างแน่นอน
    เพราะผลิตออกมาต้นทุนเท่าไร ก็บวกกำไรเป็นค่าบริหารอีกนิดหน่อย
    เป้าหมายขอแค่ให้อาหารยี่ห้อนี้เลี้ยงตัวเองได้ ไม่กดดันตัวเองจนเกินไป
    พอมีกำไรเหลือเป็นค่าจ้างจ่ายทีมงาน และสามารถสร้างงานให้คนกลุ่มเล็กๆ กลุ่มนี้ทำได้ตลอด
    นั่นละคือความภูมิใจของผมครับ :005: