ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมา 2 เดือนให้กิน
  • หมา 2 เดือนให้กิน ของดิบๆ เช่น โครงไก่ดิบ เนื้อวัว ได้หรือยังครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
  • มีในกระทู้เก่า ๆ เล่าว่า ถ้าอยากจะให้กินของดิบ ๆ ก็ควรให้หลังจากทำวัคซีนลำไส้แล้วนะครับ
    และมีข้อแนะนำจากกระทู้เก่า ๆ อีกว่า ถ้าจะให้กินของดิบ ๆ ก็ให้ถ่ายพยาธิบ่อยหน่อยเดือนละครั้งครับ
    แต่ถ้าถามผมผมว่าน่าจะให้กินพวกอาหารสำเร็จไปก่อนดีกว่าป่าว...รอผู้รู้เข้ามาตอบอีกทีดีกว่า

*** ความรู้น้อย แต่อยากมีส่วนร่วม 555***
  • ยังไม่น่าได้นะครับ เพราะยังเป็นลูกหมา สองเดือนฟันเค้ายังเป็นฟันน้ำนมอยู่
    และภูมิคุ้มกันยังไม่ดีพอ เเนะนำให้อาหารเม็ดผสมนมไปก่อนดีกว่าครับ

รอพี่ๆน้องๆมาช่วยตอบอีกที ผมเนะนำตามประสบการณ์น่ะครับ
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ เพราะปัจจุบัน ผมให้กิน f1 ผสมเนื้อสำเร็จรูป กับกล้วยน้ำว้าอีก 1 ผล กินหมดทุกครั้งเลย อยากจะอัดให้กล้ามเนื้อออก เลยคิดมากไปหน่อยครับ
  • เราให้กินF1 ผสมไข่ต้มมื้อละ2ฟอง+แครอท+กล้วยน้ำว้า1ผล
    บางมื้อก้อผสมตับด้วย เมื่อก่อนจะให้กินผสมตับทุกวัน
    แต่มีเซียนพิทเค้าบอกมาว่า ถ้าให้กินตับทุกวันไม่ดี กระดูกจะพรุน
    เลยเปลี่ยนมาเป็นบางมื้อ สรุปว่า ฟาดเรียบค่ะ
  • ให้กิน นม เเช่ เอฟวัน สีม่วง
    เเล้วก็เสริมพวก ไข่ต้ม กล้วย เนื้อไก่ เนื้อหมูต้มสุก จะดีกว่าครับ

เพราะ อาหารสด นั้น เสี่ยงต่อการเป็นโรคที่เกิดจากพยาธิ ความเสี่ยงต่อการตายสูงมาก
    เเล้วพวกโครงไก่ ตอนนี้ฟันก้อยังเป็นฟันน้ำนม หากกินไปเเล้ว
    อาจทำให้เป็นลำไส้อักเสบ อย่างเเน่นอนเลยครับ เพราะกระดูกที่กัดเเตกไม่ละเอียด
    จะเข้าไปเเทง กระเพาะ เเละ ลำไส้ ทำให้สุนัขเป็นลำไส้อักเสบเเละติดเชื้อได้ครับ
  • ลองใช้โครงไก่บดตัวนี้สิครับ บดละเอียดมากๆ แต่ถ้ากลัวเรื่องพยาธิ ก็ต้มสุกก่อนก็ได้ครับ ผมอยู่สมุทรปราการครับ 081-1043687 อ๋อยครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC056632.JPG 98K
  • ได้ครับแต่ควรสับเป็นชิ้นเล็กๆดูที่เป็นกระดูกอ่อนนะครับแข็งมากไม่ค่อยดี แบ่งเป็น3-4มื้อต่อวันผสมโยเกิตร์รสธรรมชาติซัก1ช้อนกินข้าววันเว้นวันลองดูครับไม่เกิน2เดือนจะเห็นความเปลี่ยนแปลงอย่างเช่นขน อย่าลืมออกกำลังกายด้วยนะครับ