ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากขอคำแนะนำครับ
  • คือเรื่องมีอยู่ว่า ที่บ้านถูกขโมยขึ้นบ้านครับ เลยอยากได้หมาสักตัวเอามาเฝ้าบ้าน ด้วยความแค้น ขับรถผ่านแถวตลาดนานา แถวบ้านเห็นเขาขายหมา พิทบลู แต่ไม่รู้หลอกว่าพิทบลูเป็นอย่างไร ก็เลยเข้าไปคุย คุยไปคุยมาชักชอบก็เลยตัดสินใจอยู่ อาทิตย์นึงไปซื้อ 6000 บาท แต่ด้วยความไม่รู้อะไรเลย หลังจากซื้อมาแล้ว ไม่ได้ศึกษาอะไรเลย พอได้เข้ามาใน web นี้ก็ได้รู้ว่า โอ้วของเราใบ pet ก็ไม่มี ราคาก็ไม่ถูกน่ะ แถมพอมาเห็นลักษณะแล้วยังแม่งๆ แต่ก็เอาเถอะเอาเขามาเลี้ยงแล้วนี่น่า อย่างไรก็เป็นลูกเราแล้ว รักเขามาก ดื้อมากๆ อีก
  • ลงรูปได้เลย
    ไม่ต้องไปฝากไฟล์
    ลองลงอีกที ไม่เห็นรูป
  • สวัสดีครับ ผม ตอน 1เดือนครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_0111.JPG 58K
    DSC_0111.JPG 58K
  • หมาตัวแรกถือเป็นกรณีศึกษาครับ อย่าซีเรียสกับมันรักและเลี้ยงมันให้ดีที่สุดและค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับแล้วจะรู้ว่าโลกของสายพันธุ์พิทบลูมันกว้างจริงๆครับ มีหลายแบบหลายสไสตล์ให้เราเลือกเล่น ผมซื้อมาตัวแรกก็ไม่สวยเหมือนกันครับเพราะยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ขนาดศึกษามาบ้างยังโดนเลยครับ ตัวที่สองก็พอใช้ได้ขึ้นมานิดหนึง...สู้ๆครับ
  • น่ารักมากๆ เล่นเอานอนไม่หลับกันหลายคืน เลย เพราะเวลา ดึกๆ เขาจะฉี่แล้วจะร้อง งอแง น่าดู
    ไฟล์แนบ
    DSC_0135-3.jpg 84K
    DSC_0134-2.jpg 94K
  • :005:น่ารักครับ
  • ตัวแรกก้องี้แหละ
    ลองผิด ลองถูกไป
    ศึกษาไป
    รักเค้า ดูแลเค้าดีๆด้วย
    เพราะเราเลือกเค้าแล้ว เค้าไม่ได้เลือกเรานะ
    แต่เค้าจะรักเราไปจนตาย
  • ช่วงเข้า 2 เดือนน่าสงสารมากเพราะขุนอย่างไรก็ไม่อ้วนแต่กินพุงกาง หลังจากถ่ายพยาธิ อึอย่างกะเส้นหมี่ น่าเกรียจมากๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC_1086.jpg 43K
  • ถึงตอนนี้ได้ 2 เดือนกับ 7 วันล่ะ ซนมากๆ ฉี่ อึ เต็มบ้าน ค่อยๆ ฝึกเขาให้ฉี่ อึที่หนังสือพิม์ ก็ค่อยๆเป็นที่เป็นทางขึ้น เพราะโดนตีไปหลายที

หางชี้อย่างกะ หมาไทยหลังอานเลย แต่ดุเอาเรื่อง เหมาะกับการเฝ้าบ้านอย่างยิ่ง
    ไฟล์แนบ
    DSC_1184.JPG 64K
    DSC_1141.jpg 82K
    DSC_1157.jpg 95K
  • แง่~
    จาอ้วกอ่า
    เค้ากะลังจากินส้ม
    เห็นแล้ว -..-
  • ช่วงนี้ โตวันโตคืน ชอบเล่นซาดิส มาก
  • ไม่น่าถ่ายขรี้...มันมาเลยคร๊าบ จะอ๊วกรดที่โต๊ะทำงานแล้วเนี่ยะ อ๊วก.....
    (แต่พยาธิเป็นเส้นขนมจีนเลยวุ้ย 555)
  • ขี้น่ากินมากครับ..!เอ้ยไม่ใช่น่าเกลียดตะหากพยาธิเต็มเลย แต่หมาลายเสือดูยังงัยก็คลาสสิคดีเนอะว่ามั้ยครับ555
    ไฟล์แนบ
    e22.jpg 90K
  • ขอออกความเห็นนะ ถ้าเราศึกษาดีๆ ก่อน ใช้เวลาซักหน่อย ก็จะได้พิทบูลที่ถูกใจ
    ผมอ่านบทความ + ท่องเว็บ + ติดตามคอกพิทที่เราชื่นชอบอยู่ นานพอสมควรก่อนตัดสินใจ
    เข้าครอบครองพิทบูล ถึงวันนี้อายุเค้าเกือบจะ 3 เดือนแล้วไม่มีวันไหนที่ผมรู้สึุกผิดหวังกับเค้าเลย
    ใครว่าไง ผมไม่สนเพราะ มันคือ นัมเบอร์ 1 สำหรับผม สวยไม่สวยหมาเราตัดสินเอง
    ถ้ามีคนชมว่าหมาน่ารักหรือสวย ผมเฉยๆ เพราะเค้าไม่ได้ชมผม เค้าชมหมา หมาต่างหาก
    ที่ควรได้เครดิต แต่ถ้ามีคนติหมาผม ผมก็เฉยๆ เช่นกัน ขอแค่มันแข็งแรง สุขภาพดี แค่นี้ผม
    ก็ แฮ็ปปี้ แล้ว.....เพราะความสวยมันไม่คงที่ แต่ความดีซิคงทน...............
    ขออนุญาตมองต่างมุมกับ คุณ คอพิท นิดนะ ตัวแรกผมไม่ถือเป็นกรณีศึกษานะ
    ตัวแรกนั่นแหละต้องทำการบ้านและศึกษาให้เยอะที่สุด เพราะเรายังใหม่มาก ส่วนกรณีใบเพ็ด พิทบูลบ้านเรา
    ส่วนใหญ่ก็ไม่มีเพ็ด อย่าไปใส่ใจเลยนะ หมาไม่มีเพ็ด ตำรวจไม่จับหรอก และจากที่
    ดูในรูปก็ไม่เห็นว่าจะไม่สวยตรงไหน รอดูตอนเค้าโตดีกว่า เลี้ยงให้ดีแล้วเค้าจะตอบแทนคุณในสิ่งที่
    คุณหาซื้อที่ไหนไม่ได้........โชคดี
  • ชอบน้าผีตัวที่ 2 พูดมากครับ

" เพราะเราเลือกเค้าแล้ว เค้าไม่ได้เลือกเรานะ แต่เค้าจะรักเราไปจนตาย "

Man's Best Friend ^_^
  • MAE_1421 ยังดีกว่าผมนะ แฟนผมซิเห็นแล้วสงสารอยากได้ ผมก็ไม่อยากขัดใจ ตอนนี้หมาใบเพ็ทไม่มี ตรวจมาเจอไข้หัดหมาด้วย
    ตอนนี้กำลังรักษาอยู่เลยครับ เจอ Antibody เข็มละพันไป 2 เข็มแล้วหล่ะครับ ยังเหลืออีกเข็มนึง ถ้าฉีดเข็มนี้ก็สุดท้ายแล้วครับ ส่วนยาลดไข้หรือยาฉีดตัวอื่นไม่นับครับ ถ้ายังไม่หายอีก หมอเขาก็ไม่ฉีดยาให้แล้วครับ จะให้กินยารักษาแทนการฉีดแล้วครับ แต่ต้องยอมรับว่ามันอึดมากครับ มันนอนหลับสั่น ๆ อยู่เนี่ย แต่ถ้าเรียกชื่อปุ๊บเป็นลุกขึ้นมาเหมือนไม่เป็นอะไรเลย แต่ก็คงต้องลุ้นว่าจะรอดหรือไม่ครับ
    ไฟล์แนบ
    หมาแดง7.JPG 27K
  • ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ น้าผี ตนที่ 2 มากๆครับ ไม่ใช่ว่าไม่ได้รักเขาน่ะแต่รักเขามากเลยหล่ะ ถึงวันนี้ได้เข้ามา web นี้ก็คิดว่า ได้เป็นกรณีศึกษา มากเลยทีเดียว ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อคืดดีๆ
  • :006::020::063::063::063:ช่วงนี้อะไรๆดูเข้าที่ดีนะครับ คุยกันแบบพี่แบบน้องผีป่วนก็ค่อยๆเบาบางลงไปมันต้องได้แบบนี้สิครับสังคมพิทบลูเราถึงจะน่าอยู่ มีอะไรพอปรึกษากันได้ก็ให้คำแนะนำกันไป ไม่ใช่จ้องจะด่ากันอย่างเดียวยังกับโกรธเกลียดกันมาแต่ชาติปางก่อน ผมเองเลิกลงกระทู้มานานเพราะรำคาญพวกผีป่วนนี่แหละครับพอช่วงนี้เห็นว่าเฮียมาร์คแกจัดระเบียบสังคมลงพื้นที่กวาดล้างพวกไร้กาละเทสะเล่นไม่เลือกรู้สึกว่าอะไรๆมันดีขึ้นเยอะ บางครั้งการทำอะไรจริงจังกับคนบางคนมันก็ได้ผลที่เกินคาดเหมือนกันนะครับ อย่าว่าพวกพี่เขาโหดเลยครับเพราะพวกน้าผีเล่นกันอย่างไม่มีกติกาก่อนเขาจึงออกมาควบคุม กฏมันเกิดจากการกระทำของคนทั้งนั้นแหละครับถ้าไม่มีใครทำผิดกฏก็จะไม่ถูกตั้งขึ้นมาเพราะไม่รู้ว่าจะควบคุมปัญหาอะไรจริงมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับน้าผีดีๆและเทพที่มีชื่อทั้งหลายที่พูดคุยกันอย่างมีเหตุผลเอื้อเฟื้อกันในทุกเรื่อง ต่อจากนี้ไปหากไก่ตัวไหนถูกเชือดให้ลิงดูสังคมพิทบลูโซนคงจะสงบสุขเสียที "การกระทำบางอย่างก็อาจต้องใช้กับคนบางคน"ขอบคุณทีมงานเฮียมาร์คและทีมงานเฮียใหญ่แห่งRAMA3ด้วยครับ
  • ขี้น่าแดกเนอะ หมาชื้อตามตลาดนัด หรือสวนจตุจักร อันตรายมาก
  • น้องหมาก็ไม่ขี้เหร่น๊ะครับ สวยออกเลี้ยงดีๆแล้วคุณจะรู้ว่ามันจะรักคุณขนาดไหน สุดยอดหมาต้องพิทบลูสุดน่ารักต้องชิวาวาครับ
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตัดหูเมื่อไหล่ จะเอามาให้ชมอีกครับ ไม่แน่ใจว่าเขาตัดกัน 4 หรือ 5 เดือน ดีครับ
  • ปกติเค้าตัด 2.5-3 เดือนครับ 4หรือ5เดือนก็ตัดได้แต่แผลจะหายช้า และ ราคาสูงกว่า ครับ
  • ตัดหู 2-3เดือนครึ่งคับ ดูแลดีๆคับ หมาเราซื้อมาแล้วต้องรักเขาให้มากๆคับ

เพราะเขาจะรักเรามากกว่าที่เรารักเขา เป็นสิบๆเท่าคับ แนะนำ พาไปฉีดยาให้ครบ ตัวสุขภาพบ่อยๆ

หมาตลาดนัด สวนจตุจักรฯ ส่วนใหญ่ จะไช้ยากระตุ้นทำให้ดูเหมือน แข็งแรงคึกคัก เคยไปซื้อมา

บีเกิ้ล มีบงมีใบหมดทุกอย่าง 8500 ที่ จตุจักร นี้และคับ กลับมา วันรุ่งขึ้นไม่สบาย พาไปหาหมอ

สรุปเป็น ไข้หัด รักษาหมดไป เกือบ หมื่น ไปมาทุกที่ ผลสุดท้ายเขาก็จากผมไป ดูและเขาให้ดีที่สุดและคับ

หมาของเราใครจะว่ายังไงไม่สำคัญ แค่คุณมองเขามีคุณค่าต่อคุณ เขาก็มีความสุขที่สุดแล้วคับ
  • สวัสดีค่ะ ลูกหมาน่ารักจะตาย ลายเสือด้วย
    ไฟล์แนบ
    6week3.jpg 51K
  • ขอบคุณทุก ๆท่านอีกครั้ง ครับสำหรับคำแนะนำดีๆ และเป็นกำลังใจให้
  • ไอ้เสือลุย
    ไฟล์แนบ
    DSC01306.JPG 80K