ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อีก 1 วัดในจังหวัดลำปาง
  • คือ วัดสามัคคีบุญญาราม(หรือวัดคีรีสุบรรพต)ซึ่งเมื่อก่อนมี หลวงปู่หลวง กตปุโญ(เป็นเจ้าอาวาส และเป็นผู้สร้างวัดนี้ แต่ตอนนี้ท่านได้มรณะภาพไปแล้ว) ซึ่งอยู่บนภูเขามองทิวทัศน์ลงมาจะเห็นทั่วทั้งลำปาง และอยู่ห่างตัวเมืองไม่มาก และที่สำคัญ คือ อยู่แถวบ้านผมเอง....555 วัดนี้เค้ามีพระองค์ใหญ่ มากวิวก็สวย อากาศบริสุทธิมากๆ ขอบอก
    ไฟล์แนบ
    re-5.jpg 121K
    re-4.jpg 81K
    re-3.jpg 124K
    re-2.jpg 111K
    re-1.jpg 125K
  • เผื่อใครว่างๆอาจจะเดินทางมาแวะเที่ยวครับ
    ไฟล์แนบ
    re-9.jpg 121K
    re-8.jpg 124K
    re-7.jpg 121K
    re-6.jpg 110K
  • มีสถานที่ให้ปฎิบัติธรรม และ ที่พัก ให้กับทุกคนที่อยากหลีก หนี ความวุ่ยวายต่างๆๆนาๆๆ คือ ห้องปฎิบัติธรรม ห้องไหว้พระ จะอยู่ด้านบน ส่วนที่พักจะอยู่ชั้นใต้ดิน แต่วันนี้เจ้าอาวาสไม่อยู่ เลยไม่ได้ไปถ่ายรูปห้องพักชั้นใต้ดินให้ดู เดียวรอว่างๆๆจะไปถ่ายมาให้ดูอีกครับ อืมลืมบอกไปห้องพักชั้นใต้ดินมีจำนวนจำกัด นะครับ
    ไฟล์แนบ
    re-12.jpg 111K
    re-11.jpg 124K
    re-10.jpg 123K
  • ปิดท้ายด้วย รูปพระอาทิตย์ตกดิน

******ถ้าใครมีโอกาสได้ผ่านมาลำปาง ก็ขอเชิญแวะมาเที่ยววัดนี้สักครั้ง แล้วจะรู้สึกสดชื่นทั้งกายและใจ ******
    ไฟล์แนบ
    re-16.jpg 106K
    re-15.jpg 124K
    re-13.jpg 122K
  • ขออนุโมทนาบุญจ้า เดี่ยว

ถ้าผ่านลำปางจะแวะแอ่วหาเน้อเจ้า หยังบ่บอก พิกัดตวยเจ้า
  • สาธุๆๆ ว่างๆจะไปแอ่วหาเน้อ
  • แห๋ม ..ปกติพี่สมพงษ์ ก็มาตลอดไม่ใช่เหรอพี่ แต่พี่มาชนไก่อย่างเดียวเลย.......555555

ป้าพรครับ ทางไปวัดมีป้ายบอก ตั้งแต่แยกใหญ่ๆเลยครับ เพราะตอนที่ท่านมรณะภาพ มีลูกศิษย์ลูกหา เยอะมากๆๆคนอย่างกับงานฤดู กาชาติ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2654.JPG 102K
  • อลังการจริงครับ ชาตินี้ต้องขอไปให้ได้สักครั้ง
  • มีโอกาสคงได้ไปเยือนครับ
  • ปีนี้จะพยายามไปให้ได้ อยู่ใกล้แค่นี้เองไม่เคยรู้มาก่อน ถ้าได้ไปยังไงเดี๋ยวโทรหานะน้องโจ...
  • ถ้ามาเอาบรรยากาศต้องตอนเย็นๆๆ มาดูตะวันตกดิน แหล่มเลยพี่ เสียอย่างเดียวเป็นเขตวัด ไม่งั้นคงได้เอา เบียร์เย็นๆไปนั่งจิบ พูดแล้วไม่อยากจะคิด ......

ได้เลยพี่ tek ถ้าว่างก็มาเลย แต่ยังไงก็ขอให้โทรบอกผมล่วงหน้าสักหน่อยนะพี่ เดียวพาทัวร์...........55555
    ไฟล์แนบ
    re-162.jpg 103K
  • โอเคครับน้องโจ บรรยากาศอย่างนี้พี่ชอบมาก คงธรรมชาติและเงียบสงบน่าดู...
  • ว่าแต่ผมฝีมือถ่ายรูปของผม พอได้ไหมพี่ หรือว่ายังต้องปรับปรุง แต่กล้องรุ่นเก่าแล้วนะพี่เลยถ่ายได้เท่านี้ คงจะดีกว่านี้เนอะถ้าใช้กล้องที่มืออาชีพเค้าใช้กัน แต่ของผมยังเป็นกล้องมือสมัครเล่น...........55555 คือ แบบว่ายังขาดงบซื้อกล้องใหม่อยู่
  • ยังต้องปรับปรุงครับ ไม่ได้อยู่กับราคากล้องที่แพง ของพี่ก็ใช้แค่กล้องดิจิตอลธรรมดานี่แหละ
    เลือกมุมกล้องให้ถูกรูปถึงจะออกมาสวย ตากล้องที่ดีจะเดินหามุมหรือจุดนั้น โดยที่หมาอยู่กับที่

อีกอย่างเวลาถ่ายมือต้องนิ่ง คล้ายๆยิงปืน ขยับได้แค่ปลายนิ้วเดียวคือนิ้วที่กด แต่กดแล้วให้กล้องอยู่กับที่ ไม่มีโยกขื้น
    โยกลงแม้แต่นิดเดียว รับรองรูปออกมาชัดเจนยิ่งกว่าชีวิตจริงอีก ฝากบอกน้องเดียวด้วย ลองเอาสองเคร็ดลับนี้ไปฝึกดู... :020:
    ไฟล์แนบ
    DSC038002.JPG 95K
    DSC001892.JPG 86K