ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• นำภาพบรรยากาศมาแบ่งปัน
    ข้ามสะพานด่านแม่สอดสู่เมืองเมียวดี....
    ดูตามภาพแม่น้ำแม่น้ำตองยิน(แม่น้ำเมย)นะครับ...เดิมทีแม้น้ำกว้างกว่านี้ แต่แผนดินงอกทางฝังขวามือ(ฝังไทย)
    แต่พม่าเค้าก็ถือว่าเป็นดินแดนส่วนกลาง(เพราะเดิมทีเป็นแม่น้ำ) สังเกตุว่ามีร้านค้าขายบุหรี เหล้า ยาปลุกเซ็กส์ ผิดกฎหมายบ้านเรา
    ติดแนวรัวแสตนเลส(รั่วนั้นถือว่าอยู่ในเขต) ประมานว่าขายบุหรีข้างกำแพงโรงเรียนประมาณนั้น อิอิ
    ดูต่อนะสังเกตุว่า...ฝั่งซ้ายของแม่น้ำโคตรสกปรก ต่างจากฝั่งขวาฝั่งไทย....ดูตามภาพนะครับ
    ไฟล์แนบ
    a_resize.JPG 49K
    b_resize.JPG 41K
    c_resize.JPG 46K
    d_resize.JPG 62K
  • ถนนหนทาง...รถวิ่งกันเลนขวา ถ้าใครขับรถข้ามมาก็จะงงซักนิด...ส่วนตัวผมนั่งสามล้อปั่นครับ...รถจอดไว้ฝั่งไทย สบายอุรา
    โรงเรียน....ร้านค้า.....โรงแรม สภาพภายนอกพอใช้ได้แต่ภายในไม่รู้...ไม่ได้ใช้บริการครับ
    ไฟล์แนบ
    e_resize.JPG 72K
    f_resize.JPG 49K
    i_resize.JPG 79K
    g_resize.JPG 67K
    h_resize.JPG 83K
  • แวะตลาดหาของกิน...แต่รับประทานไม่ลง สกปรกโคตรๆ
    ขนม...น้ำแข็งใส...ปลาตากแห้ง...สภากาแฟ
    ไฟล์แนบ
    k_resize.jpg 59K
    l_resize.JPG 75K
    m_resize.JPG 67K
    n_resize.JPG 90K
    j_resize.JPG 81K
  • นี้แหละครับจุดหมายของผม...วันนี้นึกอยากทำบุญ เลยข้ามฝั่งมาไหว้พระที่จังหวัด"เมียวดี"
    สี่งที่ผมคิดว่าประเทศเค่าดีกว่าเราตรงความรักและเคารพในศาสนาพุทธ
    ยอมรับครับว่าเคร่งครัดในศาสนาเค่ามีมากกว่าเราครับ

ปล.พระเจดีที่เห็นเป็นองค์จำรองของ"เจดีชเวดากอง"เพื่อนชาวพม่าคุยคุยกับผมว่า
    "เจดีชเวดากอง"ที่ตั้งอยู่ที่ หงสาวดี สวยงามมาก(ก็ทองของกูทั้งนั้นไม่สวยได้งัยไอ้สาดดดด)
    ที่มีปาติหารของพระเจดี"เจดีชเวดากอง"อยู่คือเป็นเจดีที่ไม่มีแสงเงากระทบพื้น(งงกันไหมละครับ เป็นไปได้งัย ไม่มีเงา)
    ไฟล์แนบ
    o_resize.JPG 70K
    p_resize.JPG 53K
    q_resize.jpg 54K
    r_resize.jpg 52K
  • สุดท้าย...อิอิ พลาดไม่ได้ 55+ ร้านเหล้าครับ พม่าก็มีนะครับ บรรยากาศดีสุดๆ
    ไฟล์แนบ
    s_resize.JPG 86K
  • จากการเข้าไปครั้งนี้ประเทศไทยหน้าอยู่กว่าเยอะ..พม่าสกปรก ขาดระเบียบ วุ่นวาย และยังขาดความเจริญอยู่มาก
    แต่สิ่งที่เค่ามีเหนือเรา...เค่ายังรักษาจารีตประเภณีไว้ครบอย่างดีซะด้วย และเค่าก็เคร่งครัดในศาสนามาก
    พระชาวพม่าส่วนใหญ่หน้าไหว้กว่าพระไทยบางรูปครับ...ไม่แปลกใจเลยว่าทำมัย ร.4 จึงนับถือการปฏิบัติของพระชาวมอญ
    มากจนถึงกับตั้งนิกายธรรมยุทธขึ้นในบ้านเรา

สรุปค่าใช้จ่าย ค่าด่าน 50บาท (ใช้บัตรประชาชนนะครับ อย่าใช้หนังสือเดินทางไม่งั้ยโดน500ครับ อยู่ได้วันเดียวเหมือนกัน)
    ไม่ต้องจ้างคนนำเที่ยว เพราะมาล่ามส่วนตัว(เมีย55+) เสียค่าสามล่อปั่นไปนูนไปนี้รวมแล้ว 200บาท ทำบุญนิดหน่อยตามกำลัง
    ไม่กินอะไรทั้งนั้นแม้กระทั้งน้ำดื่มเตรียมน้ำไปครับ สกปรกมาก...ที่สำคัญระวังตัวสุดๆ กลัวโว้ย!!

ปล.รถที่เค้าใช้กัน...อิอิ คนไทยขโมยไปขายให้ทั้งนั้น 55+
  • โคตรโคตร บอกแล้วว่าไม่มีไร บอกก่อนเลยว่าถ้าใครจะไป ไม่ร้องไกด์ ไม่ร้องเอารถข้าม เดินข้ามสะพานแล้วต่อสามล้อแดงแค่นี้ก็เที่ยวได้แล้ว พูดให้เป็นคำเดียวก็โลด หน่าแส่ แปลว่า 20 บาท
  • ขอบคุณที่พาเที่ยวคราบบ

:030:
  • เงินไหลออกนอกประเทศนะเนี่ย
  • ประวิติศาสตร์ พม่า ที่ผมชอบคือ บาแยงนอง มังนอระทา ...(อะไรนึกไม่ออกแล้ว) เจ้าตำนานผู้ชนะสิบทิศ(พิชิตใจบริวารอาณาประชาราช)
  • หยกComEn 5 ชั่วโมงก่อน | February 24, 2010, 3:54 pm
    ประวิติศาสตร์ พม่า ที่ผมชอบคือ บาแยงนอง มังนอระทา ...(อะไรนึกไม่ออกแล้ว) เจ้าตำนานผู้ชนะสิบทิศ(พิชิตใจบริวารอาณาประชาราช
    ____________________________________________________________________________________________________________________________________________

ละคอนเรื่องผู้ชนะสีบทิศเคยจะนำกลับมาสร้างอีกครั้ง...เมือหลายปีก่อนคงจำกันได้...แต่โดรระงับด้วยเหตุผลบางประการ(เราเองก็รุ้ๆกันอยู่)
    ละคอนเรื่องนี้สร้างทีไรมีวิพากษ์วิจารณ์ทุกที....ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เห้นด้วยยังงัยก็เป็นประวัติศาสตร์ที่ควรศึกษา...ถึงแม่ว่าเราจะเป็นฝ่ายเสียเปรียบพม่าก็ตาม