ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

***โหดไปไหม สำหรับ 5 เดือนพาวิ่ง***
  • ผมเริ่มพาออกวิ่งตั้งแต่ 4 เดือนครึ่ง

ตอนนี้ก็เกือบ 5 เดือนแล้ว (รวมแล้ว 1 อาทิตย์)

คือลูสาวผมเค้าไม่ค่อยวิ่ง ไม่ค่อยเดือนด้วย

ต้องลากไปอะครับ ต้องทำอย่างไร

แล้วดูเหมือนเค้าจะเหนื่อยด้วย
  • น่าจะโหดไปอ่ะครับ อย่าบังคับเค่าเลยครับ ค่อยใช้ของที่เขาชอบล่อให้เดินจะดีกว่านะครับ
  • ลองหาลูกเทนนิสให้กัดเล่นดูครับ
    บริหารกล้ามเนื้อหัว กราม คอ..
    ถ้ามันเริ่มติดลูกเทนนิสก็หาที่โล่งๆขว้างบอลให้มันวิ่งไปเก็บ..
    เริ่มจากใกล้ๆ แล้วก็ขว้างไกลๆ หมาผมใช้วิธีนี้ครับ กล้ามมา....
    (แต่แนะนำให้เป็นที่ๆมีบริเวณรั้วรอบนะครับจะได้สบายใจทั้งเจ้าของทั้งหมาครับ)
  • ปีโป้ เริ่มวิ่งตั้งแต่3เดือน
    หม่ามี้ ปั่นจักรยานแล้ว กระผมก็วิ่งตาม เกือบทุกวัน
    บางวันก็ขี้เกียจ ต้องใช้สายจูงกันบ้างถึงจะยอมไป
    ตอนนี้อายุก็ 4 เดือนกว่าแล้ว
    ถ้าวิ่งแล้วให้ดูเท้าด้วยนะ เพราะบางครั้งจะพอง ให้ดีวิ่งบนสนามหญ้า :m102:
    ไฟล์แนบ
    P1080342_r.JPG 43K
  • ลองเปลี่ยนจากเราคิดว่าเขาเป็นสุนัข ลองมาคิดว่าเขาเป็นเด็กอายุ ๖ ขวบ แล้วลองถามตอบกับตัวเองว่า เราจะให้เด็ก ๖ ขวบวิ่งเป็นกิโลๆ หรือไม่ครับ คงจะไม่ เพราะข้อต่อต่างๆ คงจะพังกันก่อนถึงเวลาอันสมควรพอดี

ลูกสุนัขอย่าเพิ่งจับออกกำลังมากขนาดนี้เลยครับ อะไรที่มากเกินไปก็ไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ อายุเท่านี้อย่าเพิ่งจับออกกำลังหายมากเลยครับ อายุเท่านี้แค่จูงเดินธรรมดา หรือปล่อยให้วิ่งเล่นตามที่เขาไหวจะดีกว่า (เหมือนเด็กที่วิ่งเล่นกันเอง) หรือถ้าอยากจะออกกำลังกายเขา แนะนำให้ว่ายน้ำครับ เพราะการว่ายน้ำจะไม่กระทบกับข้อต่อต่างๆ ของสุนัข
  • ผม แนะว่า ให้เค้าวิ่งเล่นในบ้าน ตามประสาเด็กๆก่อนดีกว่าครับ ซัก 6 เดือนค่อยพาไปเดินเที่ยวใหม่ น่าจะดีขึ้นนะครับ:m002:
    ไฟล์แนบ
    DSCF0066_n6.jpg 95K
  • การจะให้หมาวิ่งมันต้องดูความพร้อมด้วย หากถึงกับต้องลาก แสดงว่าหมาอาจจะยังไม่พร้อม
    เราต้องมีจิตวิทยาในเรื่องนี้บ้างนะครับ ก่อนจะพาหมาทำกิจกรรมอะไร เจ้าของต้องทำให้หมามั่นใจในตัวเรา
    หรือสร้างความคุ้นเคยระหว่างกันก่อน ไม่ใช่ได้มาวันแรกก็พาออกงานแล้ว เขาอาจจะปรับตัวกับสภาพแวดล้อมใหม่ๆ ไม่ได้
    จากเดิมเคยอยู่ในฝูงหลายตัว มีแม่คอยดูแล โดนแยกมาตัวเดียว เขาก็ย่อมกลัวเป็นธรรมดา

หมาบางตัวขี้กลัว พาออกนอกบ้าน เขาอาจจะไม่ยอมเดิม หากเจ้าของฉุดกระชากลากถูไป เขาจะเข็ด และเสียหมาไปเลย
    เพราะเขาคิดว่า การที่เจ้าของพาออกไปเดินนอกบ้าน คือเขากำลังโดนทำโทษ เมื่อเราหยิบสายจูง หมาจะรู้สึกกลัว แทนที่จะดีใจ

แต่หากท่านทำให้การออกไปเดินเล่นนอกบ้าน เป็นสิ่งสนุกสนาน ทุกครั้งเราหยิบสายจูง เขาจะลิงโลดดีใจ

มีเจ้าของสุนัข พิทบูล จำนวนไม่น้อยที่ คาดหวังสูง จนทำให้เสียหมาไปเยอะแล้ว
    ผมจึงแนะนำว่า ค่อยๆเป็นค่อยๆไป อย่าไปฝืน หรือบังคับเขามาก
    ยิ่งเราฝืนและหมาไม่ได้ดั่งใจ เราก็จะพาลโมโหไปด้วย
    การฝึกก็จะล้มเหลว เมื่อเราอารมณ์ไม่ดี อย่าฝึกหมาโดยเด็ดขาด
    หากหมาอยู่ในภาวะกำลังกลัว แล้วเจอโปรตีนเสริมเข้าไป มีสิทธิเป็นหมาขี้ขลาดไปตลอดชีวิต

ขอให้สนุกกับการฝึกนะครับ :006:
  • ผมว่าน่าจะพาวิ่งได้แล้วนะครับ เอาแค่ให้หมาได้ออกกำลังกายก็พอ อย่าหักโหม
    ผมพา มะลิ วิ่งเล่นตั้งแต่ เดือนครึ่งเลย จนทุกวันนี้ มะลิได้ หกเดือนแล้ว บ้าวิ่งมาก 55555
    ไฟล์แนบ
    100_58582.jpg 81K
  • :o001: หมาผมเวลาจับสายจูงปุป จะหันมามองตาเดียวกันเลยครับ กระโจนเห่ากันเกรียว(คาดว่ามันคงจะชอบเดินวิ่งเพื่อสุขภาพ) เวลาล็อคสแน็ปริงที่ปลอกคอนิ่งเลยล็อคเสร็จวิ่งลากไปเลยครับ(หมาผมเลยไม่อ้วนใหญ่อย่างชาวบ้านเค้าเลย)แต่ช่วงนี้งดใด้มาเกือบเดือนแล้วครับแค่อาทิตย์ละครั้ง รอให้หนาวมากๆก่อนค่อยพาเดินวิ่งทุกวัน ตอนนี้เล็บหมาผมเริ่มยาวแล้วครับแต่ก่อนกุดสั้นเลย ฮ่ะๆ
  • แล้วการเริ่มให้สุนัขว่ายน้ำครั้งแรก

ทำไงคับ

เค้าจะจมปล่าว

เพราะผมก็ว่ายน้ำมะเปนนน
  • วิ่งได้ครับผมวิ่งตั้งแต่4 เดือนเริ่มจาก ไป-กลับ 2 กม.(พักที่1 กม.)และเพิ่มระยะไปเรื่อย ไม่เห็นเป็นไรบางคนบอกว่าวิ่งมากจะเป็นแบบนั้นเป็นแบบนี้ ตอนนี้ใหญ่กว่าพ่อ-แม่อีกพ่อ-แม่ (30กก.-30กก.)ส่วนตัวนี้ 35 กก.ตอนผอมนะ
    ไฟล์แนบ
    116.JPG 21K
  • หมาผมไถสเก็ตบอร์ดเปนอ่ะ
  • ของผมพาวิ่งบ้างพาเล่นบ้างเอาแบบสบายๆครับเค้าก็แฮปปี้ดีครับผม

ดีใจด้วยซ้ำไปได้ออกไปเที่ยวนอกบ้านเนี่ย