ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหน่อยครับ
  • ผมเป็นผิวหนัง ตอนแรกก็เป็นไม่ค่อยเยอะเท่าไร แต่ตอนนี้รูปสึกจะเป็นมากขึ้น ไม่นอนที่อับชื่น ตอนนี้เขาคันมากเลยเกา ที่แผลถูกสึกจะนูนๆ ตอนนี้เหมือนจะลาม ช่วยหน่อยนะครับ ไม่รู้ขมิ้นจะได้ผลไหม ว่าจะเอา ขมิ้นผงผสมน้ำทาให้

กดที่รูปดูใหญ่ๆ

image

image
  • ของผมก็เคยเป็น มีคนแนะนำให้หาหมอ แต่ ผมจับเล่นน้ำทะเลครับ ซัก3-4ครั้งก็จะหายไปเอง
  • T T ไปทะเลไม่ได้ไกล ตอนนี้ หมาผมมันเหลืองละ ฮ่าๆ เขาบอกกันว่าดี ก็เลย เอาบ้าง เดียวไงถ้าดีแล้วจะมาบอกนะครับ ฮ่าๆ
  • ขมิ้นอย่างเดียว ไม่ค่อยได้ผลหรอกครับ

ต้องเอากำมะถัน ผสมเข้าไปด้วย

ผมใช้ ขมิ้น กำมะถัน 1:2

สองอย่างนี้เป็นหลัก ขมิ้นจะบำรุงผิว กำมะถันรักษาผิวหนัง

ส่วนผสมอย่างอื่น บางคนใช้น้ำมะกรูด เพื่อให้ขนนุ่ม แต่มันจะทาไม่ค่อยติดตัว

บางคนเลยใช้ น้ำมันมะพร้าว น้ำมันเครื่องรถ ก็แล้วแต่

แต่ผมใช้แชมพูสำหรับสุนัข พวกสูตรสำหรับสุนัขผิวแพ้ง่าย

มีหลายยี่ห้อ รวมทั้ง F1 ก็ใช้ได้

ทาทิ้งไว้เลย อย่างน้อย 1 ชม ค่อยล้างออก ทำทุกวัน ประมาณ 1 อาทิตย์จะเริ่มเห็นผล

2 อาทิตย์ เห็นผลชัดเจนครับ

ไอ้ตัวนี้ครับ ก่อนหน้านี้ เริ่มที่หลังแถวต้นคอ ลามไปตามสันหลัง แล้วลงข้างลำตัว ตอนนี้หายเกือบหมดแล้ว
    ไฟล์แนบ
    Photo-0013.jpg 54K
  • ขอบคุณมากครับ จะลองทำดู อิอิ
  • CommentAuthorlumpotorn19 CommentTime1 วันก่อน | April 9, 2010, 2:13 pm แก้ไข ลบถาวร
    อืม ป้าพรก้อไม่ใช่ผู้รู้ กูรู เด้อ

แต่อีโกลเด้นเป็นประจำ เพราะแพ้ง่ายมั่กๆ

ป้าพรเริ่มดูแลตั้งแต่ ที่อยู่ของมัน เอาน้ำยาอามิทาจ ผสมน้ำราดจนทั่ว ป้องกันเห็บหมัด

เอาน้ำยาล้างพื้นเอฟวันถูซ้ำอีกครั้งหนึ่ง มันหอมกลิ่นตะไคร้ (ป้าพรรู้สึกว่า) ยุงไม่ค่อยมากวน

อาบน้ำด้วยแชมพูเอฟวัน อาบแล้วเอาผ้าเช็ดจนแห้ง ปล่อยชื้นๆ เด๋วเป็นตุ่มอีก เฮ้อ

เมื่อทำอะไรก็แล้วยังมีตุ่ม ป้าพรเอา EM หัวเชื้อจุ่มสำลี เช็ด เช้าเย็น ก็ได้ผลดีค่ะ

ที่สำคัญ ป๋ามาร์คบอกว่า ให้ออกกำลังกายเยอะๆ เมื่อร่างกายมันแข็งแรง ตุ่มจะหายไปเอง

อาหารมันๆ หวานๆ ก็ควรงด เพราะก่อนเป็นตุ่ม มันเป็นเม็ดๆ ใต้ผิวหนังก่อน พอน้องหมาเกาก็เลยเป็นตุ่มอ่ะ

หน้านี้หน้าร้อน พิทบูลไม่ชอบอากาศร้อน เอาผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดให้น้องหมามั่งนะคะ

อีกอย่างหนึ่ง หน้าร้อนเนี่ย กินอาหารยากชะมัดเลย เฮ้อ

CommentAuthorMafia CommentTime1 วันก่อน | April 9, 2010, 2:46 pm
    ผิวหนังแพ้ง่าย แทบจะเป็นโรคประจำพันธ์ของหมาพิตบูลอยู่แล้ว

ช่วงอายุ 2-6 เดือน เป็นเกือบทุกตัว
    สาเหตุมาจาก สุขภาพ ความสะอาด ความอับชื้น ยุง

จากประสบการณ์ หมาผมที่เคยเป็น รักษาความสะอาดอย่างดี แต่ก็ยังเป็น โดยเฉพาะช่วงหน้าร้อน
    พาไปตรวจก็ไม่เจอเชื้อ หมอก็ให้แค่ยากิน ยาทา แต่ก็ไม่หายขาด

แต่สิ่งที่สังเกตุเห็น ลูกหมา ผอมๆ ดื้อๆ เลี้ยงตากแดดตากฝนกลับไม่ค่อยเป็น
    ตัวที่อ้วนๆ ล่ำ เลี้ยงแบบถนอมกลับเป็นมากกว่า และเป็นเกือบทุกตัว

วิธีที่ผมใช้แก้คือ เลี้ยงแบบพอดีๆ ไม่ให้อ้วนเกิน ออกกำลังเป็นประจำสม่ำเสมอ
    เลี้ยงในที่ลมโกรก ให้โดนแสงแดดอ่อนยามเช้า ระวังเรื่องความอับชื้น
    หากลูกหมาแข็งแรง ร่าเริง อาการจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

CommentAuthorMafia CommentTime1 วันก่อน | April 9, 2010, 2:49 pm
    บ้านเราอากาศร้อนชื้น

หมาที่มีชั้นไขมันหนาใต้ผิวหนัง จะมีอาการดังกล่าวมากกว่าหมาผิวหนังบางและมีไขมันใต้ชั้นผิวหนังน้อย
    ลองสังเกตุดูนะครับ