ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามหมอพิทบูลเกี่ยวกับโรคตับอักเสบหน่อยค่ะ
  • สุนัขที่บ้านเพศเมีย วัยเกือบ 3 เดือน ก่อนหน้านี้ 2 อาทิตย์ก่อน ป่วยไม่ยอมทานอาหารใด ๆ เป็นเวลา 5 วัน จึงมาไปหาหมอ หมอได้ทำการ

วินัยฉัยโรคว่า เป็นหวัด และได้ทำการให้นำเกลือสุนัข และฉีดยา 3 วัน วันละเข็ม หลังจากนั้นสุนัขก็ดีขึ้น ทานอาหารได้บริมาณหนึ่ง

และมีอาการดีขึ้น หลังจากนั้น 2 อาทิตย์ สุนัขไม่มีอาการว่าจะเป็นโรคใดๆ ไม่มีอาการอาเจียน หรือท้องเสียแต่อย่างใด สุนัขถ่ายปกติเป็น

ก้อน และดูแล้วว่าไม่น่าจะเป็นอะไร ร่าเริง วิ่งเล่นซน สดใส เป็นปกติเหมือนหมาเด็กทั่วไป แต่ที่น่าผิดสังเกตุก็คือ สุนัขตัวผอมมากๆ ผอม

จนเห็นซี่โครง น้ำหนักปัจจุบันเพียง 6.5กิโล และเห็นกระดูกสันหลังขึ้น ทานอาหารได้น้อย เมื่อกินอิ่มสุนัขจะท้องกางและใหญ่มากเหมือน

หมาอ้วน ทั้งๆที่กินอาหารน้อย แต่ท้องกางมากๆ ถ้าเปรียบกับเด็กก็เหมือนเด็กก็เหมือนเป็นโรคขาดสารอาหาร พุงโรก้นปอดอะไรประมาณ

นั้น เมื่อวานจึงได้ทำการพาไปหาหมอที่มหิดล หมอได้ทำการเอ็กเรย์ หมอบอกว่าตับบวม และทำการเจาะเลือด ตอนนี้รอผลเลือดอยู่

อยากทราบว่า

1. โรคตับอักเสบเกิดจากสาเหตุใด

2. วิธีการรักษาต้องทำอย่างไรบ้าง และใช้เวลานานเท่าใด

3. ทำให้ถึงแก่ความตายได้ไหม

4. และเมื่อหายแล้ว จะเป็นอีกได้หรือไม่ มีวัคซีนป้องกันไหม

5. ติดต่อกับสุนัขตัวอื่นหรือไม่

ปล. สุนัขที่ป่วยเป็นโรคตับบวมกินโครงไก่สดสับละเอียดได้ไหม เพราะปัจจุบันให้เขากินอาหารยูคานูบากับโครงไก่สดสับละเอียด กล้วย

น้ำว้า ไข่แดงต้มสุข อาหารกล่อน ซีซ่ารสเนื้อกับตับ

ขอขอบคุณคุณหมอพิทบูลล่วงหน้า ที่ให้คำตอบเป็นวิทยาทานแก่ผู้ไม่รู้ค่ะ
  • ขอให้หายไวๆครับผม