ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• :002::001:เมื่อวานเอาอาหารให้ลูกชาย ต้องตกใจ เพราะเห็บเกาะเยอะมากโดยเฉพราะบริเวณง่ามเท้าเห็นแล้วสงสารจัง อยากจะขอช่วย แชร์ประสบการณ์การ กำจัดเห็บหน่อยครับทั้งตัวหมาและ บริเวณที่เขาอยู่ครับ เพราะผมทราบดีว่า หากเป็นอย่างนี้ อาจนำไปสู่ พญาธิเม็ดเลือด ล่ะยุ่งเลย:016::016::016:
  • :005:ผมก็อยากทราบเหมือนกันเป็นความรู้เผื่อเจอปัญหาแบบนี้:006:
  • เอาไปหยดยาแก้เห็บหมัดครับ ไปหาหมอแล้วบอกให้หมอหยดให้หรือจะซื้อมาหยดเองก็ได้ครับ
    แต่ก่อนหยดจะต้องไม่อาบน้ำหมาเป็นเวลาอย่างน้อย 2 วัน เพราะตัวยาจะใช้การซึมผ่านพวกไขมันที่ผิวหนัง(อันนี้หมอบอกคร่าว ๆ จำไม่ได้ครับ) และหลังจากหยดแล้วก็ไม่ควรอาบนะครับ เป็นยาหยดไม่ต้องฉีด ประมาณสองสามวันทิ้งไว้ไม่ต้องอาบน้ำ จะเห็นหมัดพวกนี้ตัวแห้งตายไปเองครับ

วิธีการหยดก็ไม่ยาก ใช้หยดช่วงหลังคอ แล้วรอให้ยาแห้ง(ยาจะเป็นน้ำใส ๆ) ลองดูครับ ผมจำชื่อยาไม่ได้ซะด้วยซิ
    ใช้ได้ผลดีครับ
    แต่ถ้าไม่กลัวหมาเจ็บ(จริง ๆ พิทมันก็ไม่ค่อยรู้สึกอะไรมั้ง) ใช้ยาฉีดก็ได้ครับ แต่ยาฉีดคงต้องถามหมออีกที
  • พาไปฉีดไอเวอร์เมคติน (Ivermectin) ทุกเดือน
    หรือ ซื้อยามาหยด เอง มีอยู่หลายยี่ห้อ
    แต่ที่อยากแนะนำ เป็น Frontline ราคาซื้อขายอยู่ที่ประมาณ 7-9 ร้อย
    มี 3 หลอด ต่อแพค ใช้เดือนละหลอด
  • หมาผมใช้ฉีดคับทีเดียวรู้ผลเลย...เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราต้องกำจัดที่ต้นตอให้เรียบก่อนมิฉะนั้นมันก็มาอีกคับ....อย่างเช่นตามซอกปูน,ซอกไม้,เบาะ,ผ้า..หรือบริเวณที่หมาอยู่ชัวส์ที่สุด
  • ผมก็มีปัณหานี้อยู่บ้างครับ

ถึงแม้จะใช้ Frontline ก็มีผลแค่ประมาณ 2 week ครับ

ที่บ้านเก่านั้นไม่มีปัญหา แต่ พอย้ายมาอยู่อีกที่ก็เริ่มมี... งงเล็กน้อย

เมื่อวาน ผมก็นั้งบ่นกับคนแก่ให้ฟัง แล้วลุงก็ตอบมาว่า "ลองเอากระูดูกทากะปิมาเผ่าบนกองไฟสิ บ้านลุงมีหมาหลายตัว และ ลุงก็ทำอย่างนี้ แล้วเดียวเห็บ หมัด มันจะโดดเข้าไปในกองไฟเอง" :017:

ตัวผมเองก็พึ่งเคยได้ยิน และ ยังไม่ได้ลอง แต่ จริง/เท็จก็อย่าว่ากัน แค่อยากเอาวิธีแปลกๆ ของคนแก่ทางเหนือมาเล่าให้ฟังครับ

ถ้าใครได้ลองก็อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ :065:
  • :m044:ผมขอแชร์บ้าง พอดีตอนแรกที่ย้ายเข้ามาบ้านใหม่ เจ้าของเก่าเค้าเลี้ยงหมาแล้วมีเห็บเยอะเลย:m025:

ขนาดที่ว่ามันกัดหมาผมไม่พอ ยังมาไต่ตัวผมได้ด้วย:m094: ผมก็เลยเอายา ฆ่าเห็บวัว ละลายนํ้าราดพื้น:m068:

หลังบ้าน หน้าบ้าน แล้วฉีดยาฆ่าเห็บให้หมา :m101:ซึ่งยาตัวนี้มีฤทธิ์ในการฆ่าพยาธิหนอนหัวใจด้วย:m083:

มันก็คือ Ivermac นั่นล่ะครับ ฉีด 2เดือนครั้ง ก็ไม่มีอีกเลย:m107: จะมีอีกทีก็ตอนที่ใกล้ๆครบกำหนดฉีดยาอ่ะครับ

แต่ว่าไม่เยอะ น้อยมาก:m113:
  • ผมหยดๆวันเดียวหาย
  • เรฟโวลูชั่น หยดก็ได้กันได้ทั้งพยาธิหนอนหัวใจ เห็บ หมัด แล้วก็พยาธิอีกหลายชนิด
  • ฉีด ivermec แล้วอาบน้ำหมา หาเวลาหาเห็บ ใส่ในน้ำมันคับ ประมาณ 1 อาทิตย์มันหายหมด คับ
  • ได้ความรู้มากเลยครับ ตอนนี้ผมกำลังทำสงครามกับเห็บอยู่พอดีครับ เยอะมากๆๆๆๆ T T