ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขุมพลังของ "พิทบูล" มาจากไหน?
  • ในขณะต่อสู้ "พิทบูล" ไม่กลัวเจ็บ ไม่กลัวตาย ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย เรื่องนี้เป็นที่ทราบกันดีสำหรับผู้เลี้ยง "อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย" สายกัด หรือ มีเลือดผสมสายกัด ไม่ว่าจะเป็น สายโชว์หรือสายกัดก็ถือว่าเป็น "พิทบูล" เหมือนกัน แต่ความชัดเจนของลักษณะทางสายพันธุ์อยู่ที่ผู้เลี้ยงสร้างขึ้น

ชื่อก็บ่งบอกถึงความแตกต่างของ "พิทบูล" สายกัดและสายโชว์ ไว้อย่างชัดเจน สายกัดไม่สนใจรูปลักษณ์ภายนอกมุ่งไปที่ความสามารถในการต่อสู้(เป็นมูลเหตุหนึ่งที่ทำให้มีสุนัขพันธุ์พิทบูลเทอร์เรียเกิดขึ้น) ที่จริงน่าจะเรียกว่าสาย "อำมหิต" มากกว่า เพราะ "พิทบูล" สายกัดถูกสร้างขึ้นเพื่อ "การพนัน" คนมีความสนุกกับการได้เสีย แต่ สุนัข เจ็บ ตาย ความตายของพิทบูลสายกัดมักเป็นไปเพื่อตอบสนองความต้องการเอาชนะของผู้เลี้ยง

ส่วน "พิทบูล" สายโชว์ถูก "มนุษย์" สร้างขึ้นเพื่อตอบสนองความต้องการในการโชว์ รูปร่าง ความสามารถ ทักษะพิเศษ กระโดดสูง กระโดดไกล ว่ายน้ำ ฯ (เป็นการนิยามความหมายโดยส่วนตัวอาจไม่ตรงกับข้อมูลที่อื่น)

จิตใจของ "พิทบูล" ไม่ว่าสายกัดหรือสายโชว์ ต่างก็ใจเกินร้อย แต่การต่อสู้ของ "พิทบูล" ที่ไม่กลัวเจ็บกลัวตาย หาใช่เหตุผลที่ผู้เลี้ยง "พิทบูล" ยอมรับในการเลี้ยงดูสุนัขพันธุ์กัดโหด (สำหรับผู้ที่ไม่ได้เลี้ยงเพื่อการพนัน) แต่เป็นเพราะ "พิทบูล" สู้ยอมตายในขณะที่ผู้เป็นเจ้าของตกอยู่ในอันตรายจากสิ่งที่มาคุกคาม สิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่งที่พร้อมยอมตายแทนเจ้าของ คนที่เลี้ยงพิทบูลจำนวนมากที่ทราบความจริงในข้อนี้และให้ความสำคัญกับ "พิทบูล" ยิ่งกว่าเพื่อนหรือญาติสนิท เพราะมันไม่มีวันหักหลังเรา(พิทบูลที่เลี้ยงดูด้วยความรักจากผู้เป็นเจ้าของ)

อะไรคือสิ่งที่อยู่ภายใต้ขุมพลังอันมหาศาลของ "พิทบูล" ? สิ่งที่แน่นอนที่สุดคือการฝึกฝน สายพันธุ์ที่นิ่ง(ไม่มีเลือดผสม) สิ่งเร้า การควบคุมการหลั่งสาร "อะดรีนาลีน adrenaline"(ยังไม่มีหลักฐานอ้างอิงทางวิชาการเป็นการคาดเดา) แต่ภายใต้เงื่อนไขเหล่านี้มีสิ่งหนึ่งที่เป็นส่วนสำคัญที่ทำให้ "พิทบูล" ไม่กลัวเจ็บ ไม่กลัวตาย ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย นั้นคือ ความต้องการ ความสำคัญ

ความต้องการความสำคัญของ "พิทบูล" เป็นเช่นเดียวกันกับ "มนุษย์" คือการต้องการ "ความรัก" "ความสำคัญ" ก็คือ "ความรัก" การต้องการความสำคัญจากใครคนหนึ่งชีวิตหนึ่งอย่างสูงสุด
    ขุมพลังที่แท้จริงของ "พิทบูล" ซึ่งไม่ต่างจาก "มนุษย์"
    ความรัก..... สิ่งที่ "พิทบูล" และ "มนุษย์" ถวิลหา
    ไฟล์แนบ
    8m22.jpg 83K
    8m1.jpg 90K
  • โอ้วๆๆ ซาบซึ้งโดนใจมากๆ เลยคับ รักเจ้าพิทอยู่แล้วยิ่งรักมากขึ้นไปอีก :o010:
  • คำตอบ มาจาก เอฟวัน ใช่แมะ ฮา................................ ก๊ากกกๆๆๆๆๆ
  • ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ:006::063:
  • เยี่ยม...:m001:
    ไฟล์แนบ
    000000.jpg 57K
    19052010.jpg 63K
  • เขียนได้ดีมากครับคุณปอ คิดเองเลยเหรือเปล่าเนี่ย...?:063:
  • :033:ใครลองได้เลี้ยงแล้วจะรู้ว่า(สุดจะบรรยาย):063::063::063:
    ไฟล์แนบ
    vatakorn-1263116966-112-142-216-112[1]2.jpg 91K
  • รักพิทบูลที่สุด:033::033::033:
  • :m001: สุดยอดครับ!!! ผมล่ะชอบพิทบูลจริงๆครับ :m077:
  • เข้าใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ 555+สุดยอด
  • น้ำตาจะไหล...
  • จิงๆ ครับ ผมไม่อยู่บ้าน 2วันเป็นหว่ง เจ้ามีตังค์มากๆ เลย
  • ชอบตอนจบอะลงท้ายโครตซึ้งเลยขอรับท่าน อ่านละอยากมีไว้เลี้ยงกับเค้ามั่ง
  • :022:ซึ้งวะ
    ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ
    ไฟล์แนบ
    ubon32.jpg 74K
  • ผมมีอยู่ สองตัว เลี้ยงเพื่อเฝ้าบ้าน แก้เหงา เป็นเพื่อน
    ด้วยสรีระอันหน้ากลัว กล้ามสวย หน้าโหด
    ไม่ได้เอาไว้กัด โชว์พาว บ้าพลัง อวดกล้าม

เวลาอยู่นอกสายตา ผมไม่เคยไว้ใจซักตัว
    ใครว่ามันโง่ ผมว่าไม่ เพราะเคยต้องตีรถกลับ กทม.
    ระยะทาง กว่าห้าหกร้อยโล เพื่อมาควบคุมมัน
    ประตูรั้วเหล็ก สูงๆเกือบ 3 เมตร แทบพัง เวลาไม่อยู่บ้าน
    พละกำลัง ไม่รู้เอากันมาจากไหน ปัจจุบัน ตัวผู้ต้องล่ามโซ่
    แต่อุ่นใจครับ เวลาไม่อยู่บ้าน หรือนอนตอนกลางคืน
    ไม่มีสิ่งมีชิวิตอื่นใด ที่กล้าล้ำเข้ามาในพื้นที่ที่มีการครอบครอง
    ไม่ว่าจะโดยวิธี กระชับพื้นที่ หรือ ขอสลายพื้นที่............555

กลับบ้านหลังเลิกงาน มีความสุขครับ ที่ได้เจอกัน เชื่องเหมือนแมว เล่นเหมือนเด็ก บ้าพลัง
    อยู่บ้านวันหยุด รู้สึกว่า พวกมันมีความสุขมาก เช่นเดียวกัน ครับ
    ลองสังเกตุกันบ้างไหม เรื่องเป็นทุกข์กับพิทบลู ไม่ค่อยมีคนเล่าสู่กันฟังครับ เรื่องนี้มันแอบอยู่ใน มุมมืด
    คนที่จะมาเล่า ก็ กลัวโดนผีกัด คนด่า กล่าวร้าย ทั้งๆที่หลายเรื่อง น่าจะเป็นกรณีศีกษา ให้แก่ผู้เลี้ยง ทั่วไป
    หรือ เรื่องถ้าเป็นทกุข์ หนักๆ ก็เป็นข่าวใหญ่โตไปเลย
    น่าจะมีคน ตั้ง กระทู้ เด็ดๆเรื่องร้ายๆ ของพิทบลู แต่ละคน มาเล่า สู่ กันฟัง ได้เอาไว้คิด หาทางแก้ไข กันดีกว่า
    อย่าเช่นบทความนี้ ที่นำเสนอ และให้ แง่คิด ที่ลึกล้ำ

ผมค่อนข้างเด็ดขาด กับพิทบลูทั้งสอง ซึ่งยอมไม่ได้โดยเด็ดขาด และไม่อยากเสียใจภายหลัง
    เพราะผมคือเจ้านายมัน ห้ามหือ หรือ ขู่ เด็ดขาด เวลาทำโทษ ไม่งั้นโดนหนักกว่าเดิม
    และ คำนิยามสั้นๆสำหรับผมกับพิทบลู คือ "เพชรฆาตคู่กาย"

คำเตือน สำหรับคนที่คิดจะเลี้ยง
    "สิ่งชีวิตรอบกายจะมีความสุขรวมทั้งท่านเอง โปรดศึกษา ไตร่ตรอง วางแผน เตรียมตัว ก่อนเลี้ยง
    เพราะพิทบลูอาจไม่เหมาะกับครอบครัวคุณ และคนใกล้ชิด ........."

บทความนี้ ผมไม่ได้เขียนบทความเพื่อมาขัดแย้งกับคุณ catpit นะครับ
    ขออภัย ถ้ามีใครไม่เห็นด้วย ครับ
  • บทความนี้ ดีมากๆเรยคะ ขอยืมไป ลง เฟซบุค หน่อยนะคะ ^^
  • ผมพยายามมองแล้วก็คิดเหมือนกันว่าพลังในร่างกายที่ไม่ได้ใหญ่มากมายอะไรแต่ทำไมมันชั่งเยอะเหลือเกิน
    มองแล้วมองอีก แต่ความคิดของผมนะน่าจะเกิดมาจากขาหลังที่ส่งแรงมาด้านหน้า
    ทำให้แรงที่กระชากแต่ละครั้ง โซ่แทบหลุด

อยากให้มีนักวิทยาศาสตร์ค้นคว้าเกี่ยวกับพละกำลังจังจะขอบพระคุณเหลือหลาย
  • พลังมันมาจาก F1 ม้างงงงงงงงงงงงงงงงงง :030:
  • พลังมาจาก มวล คูณ ความเร่งครับ
    จากสูตร F= ma

อิอิ ........... วิชาการไปมั้ยครับ