ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• เรื่องมดลูกอักเสบค่ะ ที่คุณ Nickke บอกว่ามันสามารถหายเองได้ 90%
    เมื่อหายแล้ว มันก็สามารถ มีลูกได้ปกติ หรือว่าผิดปกติอย่างไรบ้างค่ะ
    แล้วมันสามารถกลับมามดลูกอักเสบได้อีกรึเปล่า จากสาเหตุอะไร และต้องป้องกันอย่างไรบ้างค่ะ
    คือตอนนี้น้องกิมจิ มดลูกยังอักเสบอยู่บ้าง แต่อาการติดเชื้อเป็นศูนย์
  • :067:ไม่ได้ตัดมดลูกออก มีฮีดมาก็มีลูกได้ แต่ลูกอาจไม่สมบูณร์ ไม่แนะนำให้เขามีลูกครับ เพื่อนๆ บุ๊ฟเฟ่ ไม่ต้องการให้มีลูกจึงเลือกใช้วิธีฉีดยาคุมที่ใช้กับคนนั่นแหละ อย่าให้เล่าว่าลูกหมาที่เกิดมาจะเป็นยังไง ที่จะแนะนำคืออย่าให้เขามี่ลูกเลยครับ:062:
    :019:ลองใช้ยานี้ดูนะครับ ราคาถูกแต่ดีได้ผลดีด้วย ยาชื่อสามัญว่า ทีซี มัยซิน กล่องสีส้ม เม็ดละ 5 บาทโดยประมาณคงหาได้ไม่ยาก ป.ล.ใจเย็นครับถ้าหมากินข้าวได้อยู่ไม่เป็นอะไรง่ายหรอกครับ:065:
  • บุ๊ฟเฟ่ เป็นโรคเบื่ออาหารรึเปล่าค่ะ
    เพราะกิมจิหลังช่วงฉีดยาปรับฮอร์โมน แล้วก็กินยาฆ่าเชื้อ
    รู้สึกมันจะเป็นโรคเบื่ออาหารค่ะ
  • ตอนนี้รักษากับหมอสูติ ที่รพ.จุฬา
    เหมือนหมอเขาอยากจะศึกษาค่ะ หมอเลยแนะนำให้ฉีดยาลดระดับฮอร์โมน
    แต่หมอก็ไม่มั่นใจว่าจะคลอดลูกได้ตามปกติหรือไม่ เพราะเป็นช่วงทดลองค่ะ
    ทีซี มัยซิน ต้องให้น้องเขาทานยังไงอะค่ะ แล้วทานติดกันกี่เดือน
  • :019:ยา ทีซี มัยซิน ถ้านำหนักตัวเกิน 7 Kg ให้กินครั้งละเม็ดวันเว้นวันไม่เกิน 7 เม็ด จะหายดีครับไม่ควรให้กินเกิน 10 เม็ดเพราะอาจเป็นอันตรายต่อตับครั้บ:019:
    :011: ผมมีความรู้ไม่มากแต่เท่าที่อ่านดูแล้วหมอที่รับรักษาเหมือนไม่ใช้รักษาแล้ว เพราะถ้าหมามดลูกอักเสบแล้วควรรักษาอาการอักเสบของมดลูกไปตามอาการก่อน เรื่องสมดุลย์โฮโมนค่อยว่ากันทีหลังก็ได้ อาการเบื่ออาหารอาจเกิดจากการเปลี่ยนแปลงของโฮโมนครับ ถ้าหมาไม่ยอมกินจนอ่อนเพลีย ให้ใช้น้ำเกลือที่ใช้กับคนนี่แหละฉีดเข้าได้ผิวหนังวันละ 300-400 cc. แค่ 1-2 กระปุกอาการจะดีขึ้นเอง :029:
    ป.ล เพื่อนบุ๊พเฟ่ไม่มีโอกาสไปหาหมอเลยไม่มีอาการเบื่ออาหาร มีเท่าไหรเลียเรียบสมกับสายพันธุ์เลียเรียบ :066::062::059::063::065:
  • ลืมถามไปยาฆ่าเชื้อที่หมอให้เป็นแบบน้ำขั้นใช่ไหมถ้าใช่ก็ใช้ยาอ่อนเลี้ยงไข้ ( แค่ความเห็นส่วนตัวตามประสาคนพาหมาไปหาหมอแล้วต้องได้เผาหมาทุกที)
  • ขอบคุณค่ะ
    ยาฉีดเป็นน้ำใสๆ ค่ะ ฉีดทั้งหมด 16 เข็ม ปริมาณ 0.20 cc แล้วก็ทานยาฆ่าเชื้อ
    เมื่อวานนี้ฉีดครบ 16 เข็ม พละกำลังกับคืนขนาดไม่ค่อยได้กินอะไรเท่าไหร่ นอนหัวเราะอีกต่างหาก
    สงสัยจะมีความสุขมาก 5555
    แต่ก็สงสัยเหมือนกันทำไมหมอที่จุฬา ถึงแนะนำให้ฉีดยา ถ้าอยากได้ลูกหมา แต่สามารถมีได้แค่
    คอกเดียวเท่านั้น คือหลังจากนี้ ถ้าติดสัด ต้องผสม แล้วทำหมันเลย แต่เท่าที่อ่าน และศึกษายังไม่เคย
    มีหมาคอกไหนที่เป็นแบบนี้แล้วออกลูกได้สมบูรณ์ เลยกลัวค่ะ ถามหมอ หมอก็บอกไม่แน่ใจเหมือนกัน
    เพราะเป็นกรณีศึกษา ถ้าเป็นอย่างนี้ คงให้น้องกิมจิ อายุซัก 2-3 ปี ค่อยไปทำหมัน คงไม่เสี่ยงให้ท้อง
    ดีกว่าค่ะ
    อย่างไรก็ขอบคุณมากนะค่ะ ที่บ้านเลี้ยงไว้กี่ตัวค่ะ เอ๋เพิ่งเลี้ยงน้องกิมจิ ตัวเดียวเนี่ยแหละ
    เมื่อก่อนน้องชายเอา บลูด็อก มาให้เลี้ยง แต่เอ๋ไม่สนใจ เพราะไม่มีพิษภัยกับใคร เลยให้น้องสาว กับแม่
    เลี้ยงกันเอง แต่มันดื้อมาก เลยประท้วงไ่ม่ให้มันอยู่ โทรให้น้องชายมาเอากลับไป ที่บ้านยังสงสัยกันอยู่
    เลย ว่าทำไมทีกิมจิ เอ๋มันดูแลจัง ก็เลยบอกไปว่า มันต่างกัน หมาบางตัวไม่ต้องคอยดูแล มันดูแลตัวมันเองได้
    แต่สำหรับพิทบูลถ้าสอน หรือฝึกไม่ดี มันอาจทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ซึ่งเราไม่ต้องการให้เป็นแบบนั้น
    เห็นเขาซึม ก็สงสารค่ะ
    ช่วงนี้เอ๋ว่างเล่น net เฉพาะวันจันทร์ - ศุกร์ ช่วงทำงานค่ะ เพราะคอมที่บ้านเสียค่ะ
    ต้องขอบคุณอีกทีนะค่ะ เพราะไม่รู้จะไปถามใคร พอบอกเป็นมดลูกอักเสบ ก็สรุปให้ทำหมันเลย
    น้อยคนจะบอกให้ลองกินยาดูอาการค่ะ
  • :013:ไม่แน่นะอาจจะไม่ได้พาไปทำหมันแล้วก็ได้เพราะส่วนใหญ่เพื่อนเจ้าบุ๊พเฟ่เป็นหมันหลังจากหายดีแล้ว ยังไงก็ดูอีกทีถ้ามีฮีตก็มีสิทธิถูกผสมแต่ไม่ได้หมายความว่าจะมีลูกได้จริงเพราะอาจท้องเทียมเท่านั้น แต่ถ้าท้องจริงมีลูกหมาอาจเป็นอันตรายกับแม่และลูกหมา ถ้ายังไงหลังจากหมาหายแล้วควรจะทำหมันให้เลยจะได้ไม่ต้องคอยระวัง ป.ล.ที่นี่มีหลายตัวจนนับไม่ไหวจะจำนวนที่จะเลียงแต่ละปีไม่ได้ แต่ตอนนี้มีพิดที่เขามาปล่อยตอนโตแล้ว 1 ตัว สงสัยว่ามันคงไฮเปอร์เกิน:013::061::061::061:
  • ตอนนี้กิมจิ หลังจากหายแล้วก็ไฮเปอร์มาก คงจะมากกว่าเก่าด้วยมั้ง
    พลังมหาศาล กัดผ้าทีตัวแทบปลิวไปด้วย ให้กินยา แทบจะกัด ขู่ใส่สารพัด
    แต่ใครจะกลัว รู้ว่ายังไงมันก็คงไม่กัดเราหรอก เดี๋ยวไม่มีคนเล่นด้วย
    ออกข้างนอกแต่ละที แทบจะลากเราออกไปด้วย มีคนชมว่าสวยหน่อย
    ทั้งเลีย ทั้งประจบ จนคนเห็นแล้ว ไม่อยากเชื่อว่าเป็นพิทบูล ตามคำเล่าลือ
    เราก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าน้องกิมจิ จะเป็นมิตรกับหมาแถวบ้านไปได้อีกนาน
    แค่ไหน มีข้อแนะนำไหมค่ะ ว่าทำยังไงมันจะไม่กัดกับหมา
    ตอนนี้ให้ต่างฝ่ายต่างดม และไล่มันกลับบ้านไป อย่าอยู่นาน อันตราย
  • เอ๋รบกวนสอบถามเพิ่มหน่อยค่ะ
    ช่วงนี้น้องกิมจิ ชอบโยกเหมือนตัวผู้ค่ะ เริ่มทำกับคนในบ้านก่อน
    พอไม่ให้ทำไปทำกับหมอนข้างแทนค่ะ
  • :005:ไม่ต้องเป็นกังวลครับเป็นผลจากการเปลี่ยนแปลงสมดุลย์ฮอร์โมนครับ เป็นๆหายๆไปสักระยะ หมาโตเต็มที่ก็หายเองครับ:065: