ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนปรึกษาครับ "แบบนี้เป็นการกระตุ้นพฤติกรรมรึเปล่า?"
  • ตั้งแต่ผมเอาเจ้าฮิปโปมา ผมก็กะว่า จะค่อยๆสอนและฝึก รวมทั้งเรียนรู้และศึกษา นำสิ่งต่างๆที่พอมีประโยชน์มาโพสให้สมาชิกใหม่ๆเช่นผมได้ทำความเข้าใจ

วันนี้ หลังจากที่ผมว่างจากงาน เลยขอถ่ายคลิปสั้นที่ผมเล่นกับเจ้าฮิปโปมาปรึกษา ว่าการเล่นแบบนี้ มันคือการกระตุ้นพฤติกรรมความกร้าวร้าวรึเปล่า

เพราะก่อนหน้านี้ มีพรรคพวกแนะนำว่า ให้เลี้ยงตามสเต็ป ไม่ต้องรีบเหลายๆอย่างเค้าจะออกมาตามเร่ง เดี๋ยวหลายๆอย่าเค้าจะออกมาตามวัยเอง

ผมนำคลิปนี้มาให้ชม ไม่ได้เพราะต้องการให้เห็นว่า ฝึกเค้าให้กัด แต่สังเกตุจากการเล่นหลายๆครั้ง เลยนำมาถามเผื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้เลี้ยงและผู้ฝึกคนต่อๆไปครับ

ผมจะยั่งยุเจ้าฮิปด้วยหมอนอันโปรดของเค้า ที่เป็นกิจกรรมให้เล่นกันเฉพาะช่วงเย็น

แต่ลักษณะการกัดที่ไม่ปล่อย และส่งเสียงคำรามตลอดเวลา (ในคลิปไม่เท่าไหร่ แต่ก่อนหน้านี้และวันที่ผ่านมา รุนแรงมากๆครับ)

การคำราม และการกัดไม่ปล่อย ทั้งที่ผมเอามือไปผลักและยั่วเค้าตลอดเวลา ดูกร้าวราวมากๆครับ ( ในใจผมชอบนะ มันสะใจโดยส่วนตัว )

แต่พอใจตรงที่ว่า พอบอกว่า"ขอ" หรือ คำว่า"พอ" เค้าจะคอยออกและพร้อมจะเล่นใหม่

แต่หากการเล่นใหม่นั้น ผมโยนหมอนลงกับพื้น แล้วห้าม เค้าก็จะไม่คาบ ( แต่ในคลิปจะอ้อมไปด้านหลังแล้วแอบมาจะคาบ ผมก็แกล้งห้าม เค้าก็เบี่ยงเบนไม่กัดหมอน ) ( เหมือนแอบดื้อ แต่เคารพคำสั่ง ) ( ตัวก่อนหน้านี้ ก็เปนเช่นนนี้ครับ ของอร่อยแค่ไหน วางตรงหน้า บอกว่า "ไม่" เราเดินหนีไปไกลแค่ไหน เค้าจะไม่กินเด็ดขาด แต่ถ้าเรายื่นให้เค้าใหม่ เค้ากินทันที )

ผมเลยเชื่อว่าพิทบูลเค้ามีวินัยที่ดีมากๆ ( แม้จะแอบดื้อที่เผลอบ้างก็เถอะ )

ทีนี้ ปัญหาที่ผมเรียนถามพี่มาร์คและท่านสมาชิกพิทบูลโซน ก็คือ .... จำเป็นมั๊ยครับ ที่ต้องเล่นยั่วยุแบบนี้? ควรหรือไม่ควร? หรือเอาไว้ก่อนดีกว่า ?

มันเป็นการกระตุ้นความกร้าวร้าวก่อนวัยอันควรรึเปล่า ?

คำตอบในใจของผมคือ ไม่ควรทำแบบนี้ เพราะ โตๆค่อยทำก็ไม่สายเกินไป เลี้ยงเด็กๆให้น่ารักต่อไปดีกว่า.....

ขอคำตอบดีๆจากพี่ๆ ไว้เป็นความรู้ให้ผมและผู้เลี้ยงท่านอื่นๆด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=rpnFH6PRokc

ขอบคุณครับ

Elephant JoE
  • จริงๆที่บ้าน อ้นก็เล่นแบบนี้นะครับ แต่เท่าที่อ้นได้ปรึกษานักจิตวิทยาสุนัข...เค้าบอกว่าการเล่นแบบนี้เป็นบริหานกล้ามเนื้อก็จริงครับ....แต่การเล่นแบบ..เราควรมีวิธีหยุดเวลาเราจะเลิกเล่นเค้าครับ...
    อีกอย่างการเล่นแบบนี้ไม่ว่าจะเล่นแบบไหนก็ตาม ขอให้เราเป็นฝ่ายชนะอย่างเดียวครับ...เพราะเค้าจะได้รู้ว่าเราคือจ่าฝูงเค้า..หรือวิ่งแข่งเราก็ต้องชนะเค้า..
    พี่ที่เป็นนักจิตวิทยาเค้าบอกไว้ว่าไม่ว่าเราจะทำเล่นกะไรกับมัน..เราต้องชนะและหยุดมันให้อยู่(เราเป็นคนย่อมรุ้วิธีโกงมันอยู่แล้ว)...ครับ
    ถ้าเกิดปัญหาว่าเล่นแล้วเกิดเสียงขู่..แล้วยิ่งรุนแรงขึ้นเรื่อยๆย่อมเป็นผลเสียต่อสุนัขครับ เพราะมันจะเห็นสิ่งที่เล่นเป็นเหยื่อมากกว่าของเล่น
    ยกเว้นสปลิงโพลนะครับ...การที่เราเย่อแบบในคลิป
    ถ้าเค้าเริ่มมีอารมที่แรงขึ้นเราควรหยุดเล่นครับ..ถ้าเค้าไม่ยอมปล่อยของที่เล่น..ก็ให้เราจับของเล่นที่เค้ากัดให้สั้นลงเรื่อยๆครับ เพราะหมามันจะไม่ชอบกัดสิ่งที่มนๆครับ
    พอเค้าเริ่มปล่อยหรือหยุดกัด...ก็อย่าเพิ่งเล่นต่อนะครับ...รอให้อารมเค้าอยู่ในสภาวะสงบก่อนค่อยเล่นกันใหม่อีกครับ...ให้เค้ารู้ว่าถ้าเค้าขู่มากๆๆเราจะเลิกเล่นเพราะมันไม่ดีหรือเราไม่ชอบ...แต่พอเค้าทำตัวสงบๆเราค่อยมาเล่นกับเค้าต่อทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ...แต่ตอนจะเอาของอกจากเค้าอย่าไปแงะออกนะครับ..ให้เราพูดว่าปล่อย..พร้อมกับใช้มือเรากำของเล่นให้สั้นลงเรื่อยๆจนมันกัดไม่ได้ครับ....ต่อไปเค้าก็จะรู้ว่าปล่อยนั้นหมายถึง ห้ามกัดต่อ

ขอบคุณครับ
  • แหล่มมากๆเลยครับ กำลังรอคำตอบจนง่วงนอนพอดี งิงิ

สรุปแล้วคือ " เล่นได้ แต่ลดอารมณ์ของเค้าลงหน่อย ให้รู้สึกสนุกมากกว่าจะเห็นของเล่นเป็นเหยื่อ "

แล้วการบอกว่า "ปล่อย" ไม่ควรแงะ แต่ควรจับของนั้นให้สั้นลงเรื่อยๆ

ว้า... ตกม้าตายซะแล้วเรา อิอิ ดันคิดไม่ถึง :005:

ขอบคุณความรู้ดีๆนะครับคุณ Indyunzenzer
  • เล่นได้ครับ อย่าไปกังวลจนเกินไป

หากเราหยุดแล้วเขายอมหยุด ก็แสดงว่าเขายังฟังเรา เราต้องเป็นคนกำหนด การเล่น การเลิก
    การคำรามการขู่ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ อย่าไปซีเรียส หมามันก็มันส์มันเป็นนะครับ

สิ่งที่ผมกังวลคือพวกขี้กลัวเกินเหตุ ตาขาว ได้ยินเสียงคำรามเสียงขู่แล้วขี้ขึ้นไปอยู่บนสมอง
    ออกอาการตกใจหน้าซีด แสดงอาการกลัวออกมาให้หมามันเห็น พวกนี้ละครับที่จะมีปัญหา
    หากหมามันรู้ว่าเรากลัวมัน มันก็จะแสดงอำนาจเหนือคุณ แสดงตนเป็นจ่าฝูงแทนคุณทันที่
    ต่อไปมันก็จะเริ่มข่มคุณ และไม่ฟังคุณอีกต่อไป
  • เห็นด้วยกับน้า มาร์ค ครับผม...ถ้าเราไปกลัวเสียงขู่มันเมื่อไหร่..หมามันจับพลังงานเราได้นะครับว่าเราไปกลัวมัน
    ที่นี้แหละมันแสดงอำนาจเหนือ..ทันที่ครับผม

จำไว้ครับผม เราอาจจะโกหกใครต่อใครได้ครับ...แต่ไม่สามารถไปโกหกพลังกับสุนัขได้...เพราะสุขันมันอ่านพลังงานเรา ทุกๆนาที
    สุนัขอยู่กับปัจจุบันครับ..มันไม่เคยคิดแค้นหรือโกรธที่คุ้นเป็นจ่าฝูงมันอย่างแน่นอนครับ

สู้ๆๆครับ...คนเลี๊ยงพิทบลูต้องใจสู้ๆดิเนอะ 555+

แล้วน้ามาร์คละครับหายดียังง...แก๊งปทุมยังรออยู่นะ 555+
  • เอ้ยลืมบอกครับ ว่าผมขอเป็นแฟนคลับเจ้าฮิปโปด้วยนะครับ555+เห็นคลิปขอมือแล้วน่ารักมาก
    แฟนชอบอย่างแรง 5555+ มีอะไรพอช่วยได้ก็จะช่ยอย่างเต็มที่ครับผม แต่ตอนนี้ อ้นขอไปเรียนก่อนครับบบบ สายมากเด่วงานเข้า
  • แมร่งเที่ยวนี้เป็นนานและเป็นหนักกว่าที่คิด สงสัยกร่ำศึกมากไปหน่อย ดึกทุกคืนตีสามหรือเกือบสว่างติดต่อกันเป็นสิบวัน
    สังขารเลยไม่ไหวครับ เมื่อวานก็นอนซมทั้งัน ไข้ขึ้น ไอ เจ็บคอ โคตรๆ หมอบอกว่าช่วงนี้มันกำลังระบาด รักษาสุขภาพกันหน่อยนะพี่น้อง
  • น้องหมาที่บ้านผมก็พาเล่นแบบนี้
  • ของผมก็เล่น..เล่นแรงด้วย แต่เวลาที่จะเลิกผมก็จะปล่อยเฉยๆและก็สั่งให้เขาหยุดและปล่อยแต่ต้องเน้นน้ำเสียงหน่อยและเขาจะเลิกเอง...
  • นุกดีออก....คิดไรมากพี่น้อง
  • น่ารักดีครับ ก็ตามที่พวกพี่ๆเค้าบอกเลย

สำหรับผม ผมก็เล่นแบบนี้แหละ
    แต่แบบเวลาป้อนยา หรือแบบมันกินอยู่ผมก็พยายามเอามือล้วงไปในปากมันบ้าง
    เผื่อมันโตขึ้นไปกินไรที่เราไม่อยากให้กิน มันจะได้ยอมให้เราเอาออก
    เพราะเคยเห็นหมาบ้านคนรู้จัก หวงของกินมาก กินสบู่เงี้ย ขนาดหมาพันธุ์เล็ก
    มันยังจะกัดเลย ผมเลยพยายามฝึก
    ซึ่งแรกๆมันก็กัดอ่ะครับ แต่เป็นเพราะมันยังเด็ก ผมก็ให้มันกัดแลกกับการดุชุดใหญ่ (เอามือกำหลังคอแล้วบอกไม่ บวกกับสบตาด้วยสายตาอาฆาต)
    เป็นแบบนี้ สองสามที
    หลังๆ เอามือล้วงสบาย
    อยู่ในกรงมันเห่าเรียกแฟนผม พอผมเดินมา มันหยุดเลยครับ ลองดูครับ
  • ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

หลายๆคนคงเห็นเหมือนๆกันว่า เจ้าพิท มัน ฉลาดเกินตัวจริงๆ

เดี๋ยวผมจะนำคลิปที่หลายๆคนบอกว่า "แอบดื้อ" หรือ "เคารพแต่กูจะทำ" มาฝาก เหอะๆ น่ารักดีครับ พวกชอบลองของดีๆนี่เอง

มีหลายเหตุการณ์ แต่เดี๋ยวถนัดถ่ายเหตุการณืไหนจะนำมาประจาณ หุหุ

คุณIndyunzenzer ไม่ทราบว่าอยู่กทมรึเปล่าครับ ? หากมีเวลา เอาเจ้าพิทมาเล่นแลกเปลี่ยนความรู้กันบ้างท่าจะดีครับ อิอิ

พี่มาร์ค อย่าหักโหมสิครับ เวลาไอ หรือเจ็บคอ ผมมักจะดื่มชาดีๆซักกาสองกา ช่วยได้เยอะเลยนะพี่

หรือแก้เจ็บคอระหว่างวันง่ายๆ ยาอมมายบาซิน ซองบางๆ ช่วยได้เยอะครับ

เมื่อสัปดาห์ก่อนผมไปเที่ยวปากช่องมา ไปบ้านพรรคพวก อดีตเคยเลี้ยงพิทบูล ไปดูฟาร์มม้า ไปชมนก ไปกินอาหารอร่อยๆ

เดี๋ยวเรียงรูปเสร็จจะเปิดพากินพาเที่ยว ชม หมา ชม ม้า ซักกระทู้นะครับพี่มาร์ค จะได้ผ่อนคลายดี อิอิ

ท่านairbusครับ หวังว่า คงมีโอกาสได้ต้อนรับท่านและเจ้าAirbus ที่เกาะหลีเป๊ะนะครับ อิอิ

กลับเกาะรอบนี้ ผมจะหาคำตอบ และรายละเอียดต่างๆที่เจ้าของพิทบูลต้องการคำตอบมาว่ากันให้ละเอียดเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพ

ElephantJoE
  • :021::021:อ้นอยู่ตลาดใหม่ดอนเมืองกับหมู่บ้านแมกไม้ สายไหม ตรงข้ามตลาดวงศกร(หมาอยู่ที่นี่ครับ)ครับ ไม่ทราบว่าพี่อยุแถวไหนครับถ้าไม่ไกลมากจะแวะไปหา แฟนอยากเจอเจ้าฮิปโปมากครับ
    ไม่งั้นแอดเมลอ้นมาเลยครับ อิอิ mc_kingkong@windowslive.com ครับ อิอิ ตอนนี้ยังเรียนไม่หนักมากยังพอมีเวลาไปหาได้นะ อิอิ แฟนอยากเล่นกะตัวเล็กของพี่มากเลยครับ
  • โอ้ว ผมทำอู่แท๊กซี่อยู่แถวแยกประชานุกุลครับ ซอยคลังมนตรี

วันนี้ รวมทั้งหลายๆวันที่ผ่านมา ผมไปสอบที่ดินแถวคลองสองอยู่บอ่ยๆ
    ผ่านดอนเมืองประจำครับ

เสียดาย หากทราบพิกัด มีเวลาว่างๆ จะไปเล่นด้วย อิอิ

ขอแอดไปหาละกันครับ อิอิ joebirdsong@live.com

เดี๋ยวถึงเวลากลับเกาะ จะไม่ได้เห็นเจ้าฮิโปบ๊องแบ้วอีกแล้วนะครับ อิอิ

ว่าแต่ คุณอ้นเรียนเกี่ยวกับอะไรเหรอครับ หวังว่า คงไม่ใช่กฏหมายเหมือนผมนะครับ หุหุหุ (พูดดักไว้ก่อน งิ)
  • 555+เรียนนิเทศ ครับผม เอก โฆษณา ครับบบ ไม่เหมือนอย่างแน่นอน555+
  • สวัสดีคุณเจ้าของกระทู้ ผมชอบนะที่คุณฝึกสุนัขเเละสนใจในพฤติกรรมของเขา ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่ชอบฝึกสุนัข..!
    ผมขอแนะนำเว็บดีๆเว็บนี้นะครับ

http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?board=5.0

ลองเข้าไปอ่านเเละศึกษาดูนะครับ มันจะเป็นประโยค์มาสำหรับคุณที่อยากฝึกหมา พฤติกรรมที่คุณต้องการคำตอบมีอยู่มีนั้นครับ
    ขอให้มีความสุขในการฝึกสุนัขนะครับ

พูดคุยกันได้ครับ dj_kankaw1981@hotmail.com