ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขายลูกพิทบลู 1,500-4,000 ต่อรองได้
  • ลูกพิทบอายุกำลังจะครบ 1 เดือน ผู้ 4 ดัว เมีย 5 ตัว ราคา 1,500-4,000 ต่อรองได้ ท่านผู้ใดสนใจ
    กรุณาติดต่อ คุณเบิ้ล 086 9833499 กทม. แถวๆ รามคำแหง 30/1 ติดกับบริษัทโค้ก
  • ลูกพิทบอายุกำลังจะครบ 1 เดือน ผู้ 4 ดัว เมีย 5 ตัว ราคา 1,500-4,000 ต่อรองได้ ท่านผู้ใดสนใจ
    กรุณาติดต่อ คุณเบิ้ล 086 9833499 กทม. แถวๆ รามคำแหง 30/1 ติดกับบริษัทโค้ก
    ไฟล์แนบ
    1118.jpg 112K
  • โอ๊ะโหหหหหหหหหหห..........
    ถูกกว่าหมากระเป๋าอีก...
    อีกหน่อยคงบรีดแล้วให้ฟรีแน่ๆ
    อนาคต ของพิทบลูจะเป็นงัยเนี่ย

ที่ผมคอมเม้นท์แบบนี้เพราะว่าผมรู้สึกเป็นห่วง กลัวว่าคนที่ไม่มีความรู้ ความเข้าใจ
    ไม่มีความรับผิดชอบ..แต่ดันมีตังค์ พอดีที่จะซื้อหมาท่าน..พอซื้อไป
    แล้วเลี้ยงไม่ไหว มันจะมีปัญหาตามมาทีหลัง นะครับ
    หมาท่านใช่ว่าไม่สวย
    ส่วนตัวผมว่าใช้ได้เลยครับ
    ยังงัยผมขอภาวนาให้เจ้าตัวเล็กเจอกับเจ้าของ ที่ควรเป็นเจ้าของพิทบลู จริงๆนะครับ :o030:
  • จะเป็นไงก็เปิดโอกาสให้สำหรับคนชอบพิทจิงๆๆที่มีงบไม่มากไงคับแพงก็มีถูกก็มีแล้วแต่เจ้าของเค้าอยากเสนอ
  • m2 เท่าไรคับ
  • ฮ่าๆ บอกแล้ว วงการpit ตกต่ำ อย่างที่สุด หมาวัด อีกหน่อยคนที่ไม่ค่อยมี ทุนก็ไปเก็บเอาที่วัดมาเลี้ยงนะครับ
  • ผีตัวบนคิดได้ไง>>ชอบพิทจิงๆๆที่มีงบไม่มาก
    แล้วมึงจะเอาเงินไหนไปฉีดยา ค่าอาหาร ค่ารักษา อีกมากมาย มึงยังไม่มีเงินซื้อแล้วพวกนี้มึงจะมีหรอ ไอ้ควายหัวนะมีให้คิดไม่ใช่ เอาไว้กั้นสมอง คิดหน่อย
  • ก็มีไงเค้าถึงซื้อไปเลี้ยงเค้าไม่อยากเลี้ยงแพงๆๆรอเค้าซื้อไปแล้วมาโพสว่าขอคนใจบุญเลี้ยงต่อได้เปล่าเพราะไม่มีเงินซื้ออาหารให้หมา ฉีดยาให้มัน เลี้ยงไม่ไหวถ้ามีข้อความแบบนี้ค่อยมาว่านะคับ
  • CommentAuthorGhost CommentTime10 นาทีก่อน | July 13, 2010, 12:07 am
    ผีตัวบนคิดได้ไง>>ชอบพิทจิงๆๆที่มีงบไม่มาก
    แล้วมึงจะเอาเงินไหนไปฉีดยา ค่าอาหาร ค่ารักษา อีกมากมาย มึงยังไม่มีเงินซื้อแล้วพวกนี้มึงจะมีหรอ ไอ้ควายหัวนะมีให้คิดไม่ใช่ เอาไว้กั้นสมอง คิดหน่อย
    (มึงนั้นและ หัดคิดซะบ้าง)
  • อีกหน่อย พิตจะกลายเป็นหมาข้างถนนเพียบ

ภายในสิบปีนี้ ได้เห็นเยอะขึ้นแน่นอน

จากเมื่อก่อนแทบไม่มีพิตประกาศหาเจ้าของใหม่เลย

ตอนนี้เพียบเลย

ยิ่งพิตเป็นพวกหมาที่มีปัญหาผิวหนังด้วย

เจ้าของหมดเงินไม่มีเงินรักษา ก็ทิ้งกันดื้อๆก็เยอะแล้ว

ไม่ได้บอกว่า ขายหมาถูกเป็นสิ่งที่ผิดนะครับ มันเป็นสิทธิที่คุณทำได้

มันก็ทั้งสองฝ่าย ไม่มีผู้ซื้อก็ไม่มีผู้ขาย ไม่มีผู้ขายก็ไม่มีผู้ซื้อ

แต่อยากบอกว่า ระบบการจัดการของ รัฐบาลไทย ห่วยแตกครับ

กี่รัฐต่อกี่รัฐ ก็ไม่ได้ดูแลด้านสังคมให้ดีเลย

มัวแต่หาแดกกับงบไปวันๆ

ฝากไว้นิด หมาพวกนี้มันหมาที่พัฒนาสายพันธุ์มาแล้ว

ถ้าเลี้ยงไม่ดีผสมพันธุ์กันมั่วไปหมด

อีกหน่อยได้ข่าวพิตกัดคนตายบ่อยแน่ๆ
  • ผมเห็นยังไม่สุนัขพันธุ์ชิสุ หรือพุดเดินเป็นหมาข่างถนนเลยราคาหมาสายพันธุ์นี้ก็เสียมาตั่งนานแล้ว สองสามพันธุ์บาทก็หาซื้อได้ แต่ตามท้องถนนก็ไม่ยักกะมี จริงใหม? ราคาขึ้นอยู่ที่ความพอใจกับผู้ขาย เขาอยากขายหมดไวๆ เค่าก็ขายถูกๆ เป็นแผนทางการตลาด หมาราคานี้สำหรับผมตอนนี้ถือว่าถูกมากมาย และก็คงไม่ซื้อเพราะไม่มองหมาเกรทนี้แล้ว แต่ถ้าเป็นผมสมัยก่อนซักสิบปีที่แล้ว ผมคงต้องซื้อเกรทนี้เป็นแน่เพราะไม่มีปัญญาไปซื้อหมาแพงกว่านี้มาเลี้ยง แค่ราคานี้ก็คงต้องใช้เวลาเก็บตังค์พอสมควรกว่าจะซื้อมันได้ ถูกหรือแพงมันอยู่ที่ใครซื้อ เลี้ยงดูหรือทิ้งขว้างมันอยู่ที่สันดานคน ราคาไม่ใช้ตัวกำหนด ถ้าวันนี้พิทมีแต่หมาหลักหมื่น คนที่พอจะมีฐานะเท่านั้นที่จะเลี้ยงได้ แล้วแน่ใจได้อย่างไรว่าเค่าจะรักและผูกพันกับหมามากกว่าคนจนที่ซื้อหมาหลักพันเลี้ยง
  • CommentAuthorsorajin41 CommentTime16 นาทีก่อน | July 13, 2010, 8:20 am
    ผมเห็นยังไม่สุนัขพันธุ์ชิสุ หรือพุดเดินเป็นหมาข่างถนนเลยราคาหมาสายพันธุ์นี้ก็เสียมาตั่งนานแล้ว สองสามพันธุ์บาทก็หาซื้อได้ แต่ตามท้องถนนก็ไม่ยักกะมี จริงใหม? ราคาขึ้นอยู่ที่ความพอใจกับผู้ขาย เขาอยากขายหมดไวๆ เค่าก็ขายถูกๆ เป็นแผนทางการตลาด หมาราคานี้สำหรับผมตอนนี้ถือว่าถูกมากมาย และก็คงไม่ซื้อเพราะไม่มองหมาเกรทนี้แล้ว แต่ถ้าเป็นผมสมัยก่อนซักสิบปีที่แล้ว ผมคงต้องซื้อเกรทนี้เป็นแน่เพราะไม่มีปัญญาไปซื้อหมาแพงกว่านี้มาเลี้ยง แค่ราคานี้ก็คงต้องใช้เวลาเก็บตังค์พอสมควรกว่าจะซื้อมันได้ ถูกหรือแพงมันอยู่ที่ใครซื้อ เลี้ยงดูหรือทิ้งขว้างมันอยู่ที่สันดานคน ราคาไม่ใช้ตัวกำหนด ถ้าวันนี้พิทมีแต่หมาหลักหมื่น คนที่พอจะมีฐานะเท่านั้นที่จะเลี้ยงได้ แล้วแน่ใจได้อย่างไรว่าเค่าจะรักและผูกพันกับหมามากกว่าคนจนที่ซื้อหมาหลักพันเลี้ยง

.................................................................................................................................

ผมเห็นด้วย ถูกแพงมันไม่เกี่ยวหรอก มันอยู่ที่คนเลี้ยง ผมว่าเรื่องค่ายาค่าอาหารมันคงไม่เหนือบากกว่าแรงหรอกมั้งคับ

เดือนละ 800 ถ้าไม่มีก้อพิจรณาตัวเองได้แล้วคับ ถ้าเดือนละ 800 ยังไม่มีเหลือ ชีวิตนี้ก้อคงไม่มีอะไรเหลือแล้วล่ะคับ

800 นี่อาหารเม็ดเกรดอย่างดีแล้วนะคับ ไม่ใชอาหารเม็ดเกรดต่ำๆ แต่ถ้าไม่คิดไรมาก กระสอบละ 400 ก้อกินได้แล้วคับ

ค่ายากี่เดือนจะฉีดทีคับ ก้อรู้กันทุกคนอยู่แล้ว เข็มละประมาณกี่บาทก้อพอรู้ๆกันอยู่ ถ้าแค่นี้ไม่มีตังก้อไม่รู้จะพูดไงแล้วคับ

แต่ก้อต้องเข้าใจกันบ้าง บางทีเงินเป็น หมื่นๆ คนที่อยากจะเลี้ยงบางคนเค้าไม่มีหรอกคับ คนเราฐานะไม่ได้เท่ากันทุกคนคับ

นึกถึงใจเค้าใจเราบ้าง หมาผมก้อไม่ได้ซื้อมาแพงคับ ทุกวันนี้ก้อนอนห้องเดียวกัน นอนห้องแอร์คับ หมาตัวละเป็นหมื่นบางตัว

ยังไม่เคยได้นอนเลยคับ แถมยังปล่อยให้เป็นขี้เรื้อนอีก ของอย่างนี้จะเอาอะไรมาวัดคับ ว่าหมาถูกแล้วเจ้าของจะไม่รัก เค้าซื้อหมาไป

เป็นเพื่อนคับ ไม่จำเป็นต้องแพงแล้วคนซื้อหมาแพงเอาไปทำไรคับ เอาไปเปิดผสม ราคาก้อไม่ได้มากกว่าซื้อหมาใหม่เลยคับ คัยมีตัวเมีย

ก้อเอาไปผสมได้ 3000-5000มีให้เห็นกันเยอะ หมาก้อซื้อมากันแพงๆทั้งนั้น หรือว่าพวกคุนไม่เคยเห็นกันคับ

**ขอโทษนะคับที่บรรยายซะยาว มันเป็นรื่องที่ผมอึดอัดใจมานานแล้วคับ ว่าทำไมหมาถูก แล้วเจ้าของถึงจะไม่รัก มันไม่ได้เป็นหมา

เหมือนกันหรอคับ ของอย่างนี้มันอยู่ที่คนๆไปคับ อย่าเอาไปเหมารวมกันคับ ขอบคุนคับ**

***ถ้าความคิดเห็นไม่ตรงใจคัยก้อขอโทษด้วยนะคับ เพราะผมคิดแบบนี้จิงๆคับ ของมันจะมีคุณค่ามันก้อมีคุณค่าที่ตัวมันคับ ไม่ใช่ที่ราคา***

***เพชรยังไงมันก้อยังเป็นเพชรคับ จะให้มันไปเป็นก้อนกรวดก้อคงเป็นไปไม่ได้หรอกคับ***
  • สวยครับชอบf1ครับช่วยลงรูปที่เหลือให้ชมด้วยน่ะครับตัวเมียทั้งหมดน่ะครับสนใจครับ
  • ขอรายละเอียดเรื่องพ่อ+เเม่หมาด้วยครับ เป็นบลู สายไหนมาทับกันคับ คนความรู้น้อย เพื่อตัดสินจัยคับ หมาเพื่งตาย ขอบพระคุณอย่างสูง
  • คุณ Sorajin41 พูดถูก มันต้องมีแต่พิทบลูราคาแพงๆๆๆใช้ปะวงการพิทบลูถึงจะดูดีไม่ตกต่ำ มันไม่จำเป็นหรอกครับพอขายหมาถูกแล้วคนที่ซื้อหมาราคาถูกนี้ไปแล้วเค้าจะไม่มีปัญญาเลี้ยงใครจะไปรูคนที่เค้าซื้อไปมีเงินเดือนเป็นหมื่นเป็นแสนการที่เค้าไม่ซื้อหมาแพงเพราะเค้าอาจคิดว่าเปลืองโดยใช่เหตุเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าไม่จำเป็นหรอกนะคับที่หมาถูกจะกลายเป็นหมาข้างถนน
  • สาเหตุนึง ที่ไม่มีชิสุ ..พุดเดิ้ล มาเป็นหมาข้างถนน หรือว่า มาโพสหาเจ้าของใหม่
    โดยที่ราคามันไม่แพงเพราะว่า
    1.เป็นสุนัขขนาดเล็ก
    2.กินในปริมาณที่น้อย
    3.ใช้พื้นที่ในการเลี้ยงน้อย
    4.ไม่มีนิสัยที่ดุร้าย
    5.ค่าใช้จ่ายในการดูแล รักษา เมื่อยามเจ็บป่วยไม่แพง (เมื่อเทียบในเคสการรักษาที่ตัวยาวัดจากน้ำหนักของสุนัข)

...แต่ทั้งหมดนี้ คือสิ่งที่มันตรงกันข้ามกับ พิทบลู โดยสิ้นเชิง..
    .ดังนั้นผมคิดว่า ท่านที่ยกประเด็นของหมาพันธุ์ พวกนี้มา...มันไม่ค่อยจะตรงประเด็นนะครับ...ละก็ไม่ควรด้วย

เพราะตอนนี้เรากำลังกล่าวถึงพิทบลู ในอนาคตข้างหน้านี้ ว่ามันจะเป็นอย่างไร

....ด้วยความเคารพ ครับ....:o030:
  • จะถูกจะแพงถ้าไม่ชอบก็ไม่เลี้ยงอยู่แล้ว คนที่กลัวให้เค้าฟรีๆก็ไม่เอา
  • ผมเห็นด้วยกับคุณ bombe เป็นอย่างยิ่งครับ อีกอย่างเรื่องผิวหนังครับสำหรับพิตบลูผมว่ามันเป็นปัญหาอันดับต้นๆเลยของพิตบลู.....
    .....พิตบลูเป็นสุนัขพันธ์ใหญ่บางท่านไม่สะดวกที่จะเลี้ยงในบ้านจึงเกิดปัญหาเรื่องผิวหนังที่มาจากการถูกยุงกัดครับ.....ถ้ายังงัยซื้อน้องหมาไปเลี้ยงแล้วก็ระวังนิดหนึ่งครับเรื่องนี้......หรือหาเครื่องป้องกันให้เขาด้วยนะครับ.......
    ....................ด้วยความเครพครับ.................
    ...............art_lop......
  • ที่จริงทางเราเองก็ไม่ได้ยึดติดในเรื่องของราคา แต่จะมองเรื่องของความรักและความรับผิดชอบของคนที่จะเอาไปเลี้ยงมากกว่า
    ที่จริงตัวพ่อกับตัวแม่ก็เป็นสายพันธุ์พิทบลูแท้ๆพอสมควรครับ แต่ก็ขอบคุณทุกความเห็นและโดยเฉพาะเว็ป pitbullzone
    ที่เป็นเว็ปเพจที่ให้คนรักพิทบลูได้มาพบป่ะและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
  • เยี่ยมมากเลยครับคุณ MAXBULL คนขายหากช่วยมองเรื่องของความรักและรับผิดชอบของคนที่เอาไปเลี้ยงก็ช่วยสแกนได้ระดับผิวๆบ้างแล้วหละ

ท่านอย่าโปรดเข้าใจผิดตามสิ่งที่พูดกันนะครับ ถูกแพง มันเป็นแค่กลไกการตลาด

หากคนอ่านเข้าใจ และ ตีความในมุมกว้าง จะรู้ว่า ปัญหาตรงนี้มันแค่จุดเริ่มต้นเท่านั้นเอง หากท่านทำหน้าที่ผู้ขายที่ดีและรับผิดชอบที่สุดก้พอแล้วหละครับ

แต่ราคามันแค่ส่งผลให้มีการครอบครองง่าย ไม่ได้ว่าราคาถูกแล้วหมาจะห่วย

ราคาห่วย มันง่ายต่อ คนห่วยที่จะครอบครองสุนัขดีๆเช่นพิทบูลครับ

คนห่วยมีเงินก็เยอะ แต่คนห่วยที่นอกจากไม่มีเงินแล้วก็ยังรับผิดชอบไม่ถึงอยากเลี้ยง .... จะค้านมั๊ยครับว่า "เยอะกว่า" ....

แต่หากมองมุมท่าน PcK ที่ เปิดโอกาสให้เลี้ยงกันเยอะๆ จะได้รู้ว่าดีไม่ดีเป็นเช่นไร ใครแนะนำผิดถูก ใครพัฒนาแบบผิดๆ

ก็ขอให้คนเยอะๆทั้งหมดที่เอาไปเลี้ยงง่ายๆ เวลามีปัญหา ช่วยรับผิดชอบซักนิด อย่าทิ้งขว้างตามที่มีมาบ่อยๆเช่นทุกวันนี้

เพราะ หมาอื่น มันแค่กัดคน มันอยู่รวมกันได้.... แต่พิทบูล ถ้าพลาด มันกัดตายนะครับ แถมอยู่รวมกับตัวอื่นลำบาก

ฉะนั้น อย่าให้พลาดซักตัวละกัน ..... ไม่งั้น เรา และวงการ รวมถึงนักวิเคราะห์ดีๆทั้งหลาย ต้องมานั่งกลืนน้ำลาย

แล้วก้คอยหาเหตุผล วิเคราะห์ไปอีกต่างๆนาๆ แถให้สวยหรูต่อไป

ไอ้คนนอกวงการ ก็ต้องตำหนิ และ โจมตีพวกเรานี่แหละครับ ว่า "จะเลี้ยงทำแม่มอะไร หมาแม่งดุ พวกนี้มันซาดิสไร้สาระไม่มองสังคมเลย"

อย่าคิดว่าสิ่งเหล่านี้มันไกลตัวพวกเรานะครับ แค่หลับตาแล้วนึกว่าพลาดมาซักคดีสิครับ

ฉะนั้น วันนี้ หลายคนอยากทำอะไรก้ทำเถอะครับ เห็นแบบไหนก็เดิน แต่เดินให้สุดนะ ไม่ใช่พอขาดทุน พอเซง พอหมามีปัญหาก็วางมือ

แล้วโทษคนนู้น คนนี้ กลุ่มโน้น กลุ่มนี้ มาสวดคนโน้นคนนี้ที่ทำงาน

ของแบบนี้ ไม่รักจริง อยู่ไม่นานหรอกครับ แล้วก็หากไม่ตั้งใจจริง มันทำได้ไม่เต็มร้อยหรอกนะ

ภาพมันสร้างได้เดี๋ยวเดียว มันก็เลือนหายแต่เจตนาแล้วก็จิตสำนึกที่ทำ มันจะฝังลึกให้จดจำไปนานครับ

อะ เริ่มที่ตัวทุกคน รวมทั้งผม ที่พูดๆมาแหละครับ ผิดถูก อนาคต ทราบแน่ครับ หากไม่ตายจากกันไปซะก่อน

What ever will be will be ......
  • คุณ PcK อยากให้ วงการ พิทบลู เสื่อมลงมั้ยครับ:o018:
    ถ้าเราไม่คัดกรอง ผู้เลี้ยง ตั้งแต่วันนี้ จะเริ่มวันไหนครับ

การเริ่มต้นไม่ต้องรอให้เกิดปัญหา เราก็เริ่มได้ครับ...
    .....ด้วยความเคารพ.......:o030:
    ผมเป็นแฟนคลับ ของท่านเลยนะครับ...ติดตามกระทู้ท่านบ่อยๆ...
    :o060:
  • ผม ว่า เริ่ม กันที่ การคัดเลือก ผู้ซื้อ ความพร้อม ความรัก ความเข้าใจ กอปรกับราคา สุนัข ที่ดู เหมาะสม จะดีกว่านะครับ
    ผมเห็นคนซื้อ หมาแพงๆ ทิ้งขว้าง ก็ถมเถไป และยังเห็น หมา ราคาถูกๆ โดนทิ้งก็ไม่น้อย ผมว่าต้อง รวมทั้ง 2 อย่างให้เข้ากันอย่างลงตัว
    โดยเฉพาะ คน เลี้ยง ครับ ปัญหา หลักๆ อยู่ที่ คนที่ เลี้ยง ครับ
  • ไม่ชอบว่ะ ที่ขายกันราคาถูกเกินไป แล้วคนที่รับไปเลี้ยงมันจะรักหมาหรือเปล่า ถ้าแมร่งเกิดเบื่อ ทนหมาไม่ไหว ปวดหัวกับหมา เด๋วเป็นโน่น เป็นนี่ แมร่งจะทนเลี้ยงกันได้นานไหม ส่วนตัวแล้วหากได้มาถูกก็ทิ้งขว้างได้ง่าย ๆ (ความคิดเห็นส่วนตัวกู ใครคิดเป็นอื่นก็เรื่องของมัน) ห่าราก ตั้งใจหน่อย จะ breed หมาก็
  • คนเลี้ยงนี่แหละคับปัญหาใหญ่ ไม่ใช่ว่ามีตังก้อจะเลี้ยงได้อย่างเดียวคับ

มีตังไม่มีความรับผิดชอบก้อเท่านั้นคับ ผมว่าทางที่ดีนะ เลือกคนที่จะซื้อนี่แหละดีที่สุด

(แล้วจะเลือกยังไงล่ะคนซื้อเนี่ย ใบเพ็ดก้อไม่มี นิสัยใจคอ ต้นตระกูรก้อไม่รู้สาย มันเลือกยากนะเนี่ยยยย 5555555555)

มันเป็นปัญหาโลกแตกคับ ไม่มีคัยถูกคัยผิดหรอกคับ "คนที่ไม่มีความรับผิดชอบ นั้นแหละคับ ที่ผิด"
  • อย่าคิดมาก เรือง หมา ๆ คนม่ายเกี่ยว เอิก ขายถูกขายแพง ยังงัยก็เรืองของเค้า เวปนี้ให้อิสระแล้วก็ปล่อยให้เป็นอิสระเสรีไป ครับหมามันไม่คอรับชั่นก็แล้วกัน
  • เฮอๆ...
    คุณ PcK. หาพ่อพันธุ์ สีบลูผสมราคาถูกๆได้ยัง ครับ
    จะได้ขายให้ คนอื่น ราคา ที่มันไม่สูง มาก จะได้เป็นการเพิ่มประ ชากร ของพิทบลู ตามเจตนารมณ์ ไงครับ
    ถ้า ช้าเด๋วไม่ทันฮีท นร้า......ฮาาาาา...................
    ไม่ ทาม มา ดา นะเนี่ย ที่ผมเคยติดตาม กระทู้ คุณมา รู้สึกว่าคุณ จะเลี้ยง หลายสายพันธุ์ และก็หลายตัวด้วย
    รวมถึงที่รับอุปการะอีก....ใจบุญ แต่ก็จะบรีดหมาอีก

คุณ ลอง ขึ้นไปอ่าน ที่ผม คอมเมนท์ นะครับ มีมั้ย ที่บอกว่าดุร้าย ต่อคน....ถ้ามี ช่วยก็อปปี้มาประจาร หน่อย
    อย่า ตี ความหมายของคำว่าดุร้าย ว่ามันต้องเป็นไปกับคน สิครับ

สรุปแล้ว หาก ความคิดเห็นของผมมันขัดกับความคิดเห็นของคุณ ผมขออภัย ด้วยครับ
    แต่ที่นี่มันค่อนข้างอิสระ ดังนั้นหากใครมี ความคิดเห็นอย่างไร เราควร เอามาแชร์ กัน ครับ
    ดีกว่าคิด แต่ ไม่กล้าแสดงออก....ทุกอย่าง ย่อมมีเหตุผล หัก ล้างกัน ครับ

.....ด้วยความเคารพ......

ผมมันก็แค่คนเลี้ยงพิทบลู ธรรมดาๆ คนนึง...
    ไฟล์แนบ
    001.jpg 97K
  • ขออนุญาติ ท่านเจ้าของกระทู้ ลง ภาพด้วยนะครับ:o030:
  • คนขายหมาคงงง

ไม่ได้มาซื้อหมาเค้าก็เงียบ

วิจารณ์ เค้าอย่างนี้ ใจเสียเลย

เป็น ผม

เซ็งฉิบหายเลย
  • สำหรับ กระทู้นี้ นะครับ...
    หากผู้ที่สนใจ จริง มีความรับผิด ชอบ จริง...และสามารถ ดูแล สุนัข เมื่อมันโตได้แล้ว ถือว่าดีไป

แต่ถ้าเกิด มีพวกเลี้ยงตามกระแส โดยขาดความรับผิดชอบ หรือ ความเข้าใจ ในสายพันธุ์นี้...แต่ดันมีงบ พอดี
    ต่อไปในภายภาค หน้า ปัญหามีแน่ ครับ
    จริง อยู่ ราคา ไม่ใช่ตัวกำหนด คุณภาพ หมา
    และก็ไม่ได้กำหนดคุณภาพของผู้ซื้อด้วย
    แต่ถ้าหากทั้ง 2 อย่างสอดคล้องกัน มันก็น่าจะ เป็นตัวสกรีนได้ในระดับนึงนะครับ
    เท่านี้ ที่ผม อยากจะคอมเมนท์ ครับ.....
    ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ...ผมไม่มีเจตนาที่จะทำให้ กระทู้ของท่านเป็นที่ถกเถียงกันเลย จริงๆ
    ....ด้วยความเคารพ....:o030:
  • ผมชื่อหมั่นว่า คุณPck จะต้องบรีดหมาและมาขาย ใช่ไหมครับคุณ Pck และคุณจะขายเพียง 500 เท่านั้น เพื่อเป็นไปตามความคิดคุณที่ว่าให้คนอื่นได้สัมผัส พี่น้องในที่นี้ขอให้ทุกคนเป็นพยายาม นะครับ ผมขอบคุณ คุณPck มากนะครับ ที่ช่วยให้คนอื่นได้เข้ามาสัมผัสกับพิทบูลง่ายขึ้น
  • แล้วถ้าคนมีเงินอยากเลี้ยงแต่ไม่ได้ศึกษาล่ะคับ โตมาเป็นภาระ ขี้เกียจเลี้ยง ไม่ต้องปล่อยทิ้งเหมือนกันหรอคับ

หรือก้อปล่อยให้เป็นของเล่นของคนรวยไปคับ ยังไงผมก้อคิดว่ามันอยู่ที่คนซื้อเค้าไปเลี้ยงแหละคับ ที่เป็นตัวกำหนดทุกอย่าง

**ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยคับ และขอโทษด้วยคับที่ความคิดเห็นไม่ตรงกันคับ**
  • คนที่เค้าขายลูกหมากันแพงๆ ก้อไม่ใช่เหตุผลอะไรหรอกคับ คือ..

พ่อซื้อมาแพง + แม่ซื้อมาแพง = ลูกขายแพง = หากินกับหมาคับ

ถ้าขายตัวละ 1500-4000 อย่างเจ้าของกระทู้เค้าขาย จะรวยกันหรอคับ

บรีดมาปีละ 10 คอกยังไม่รวยเลยคับ มันต้องหลักหมื่น ขึ้นไป ถึงจะมีคนเชิดชู ที่ผมพูดถูมั้ยคับ

คัยจะยอมซื้อหมานอกมาแพงๆแล้ว ขายลูกตัวละสามสี่พันละคับ ไม่มีหรอกคับ

พวกลูกช่างติ เค้าขายแพงก้อด่า ถูกก้อด่า แล้วทำไมไม่ตั้งมาตรฐานราคาตายตัวไปเลยล่ะคับ

จะได้ไม่มีคัยขายถูกกว่าคัย หรือ แพงกว่าคัย ยุติธรรมดีมั้ยคับ จะได้มีข้อเปรียบเที่ยบไงคับ

ราคาเดียวกันแต่หมาคนละเกรดกัน คัยก้อไม่เลือกหมาเกรดต่ำกว่าหรอกคับ เค้าก้อเลือกของดีๆกันทั้งนั้นแหละ

เด๋วพวกที่ขายหมาไม่ได้เค้าก้อเลิกขายไปเองแหละคับ ยุติธรรมมั้ยล่ะแบบนี้อ่ะ ไปถามพวกที่บรีดหมาขายดิ ว่ายุติธรรมมั้ย

ถ้าเป็นแบบนี้จะมีคัยทำตามกันมั้ยล่ะคับ ก้อคงไม่มีคัยทำตามหรอกคับ ถูกต้องมั้ยยยยยย

ปล่อยให้มันเป็นเสน่ห์ของวงการเถอะคับ มีถูกมีแพงคละเคล้ากันไป ดีที่สุดคับ คนที่เค้าเพาะขายยังมีอีกเยอะคับที่ไม่ใช่คนในเวปนี้

เค้าซื้อในนี้ไม่ได้เค้าก้อไปซื้อที่อื่นได้คับ สวนจตุจักรก้อมีเยอะแยะคับ ขายในนี้ยังจะดีซะกว่า ยังไงเราก้อยังเห็นพ่อ-แม่ของลูกหมา

ยังช่วยให้เราตัดสินใจได้ พ่อ-แม่หมาไม่สวยก้อไม่มีคัยเอาหรอกจิงมั้ยคับ ถ้าของเค้าดีจิง เด๋วก้อได้ไปอยู่กับคนดีๆคับ ผมเชื่อแบบนี้คับ
  • เรื่องประชากรสุนัขที่เพิ่ม อย่าวิตกคาดเดาเกินกว่าเหตุ อุปสงค์อุปทานจะปรับตัวของมันเอง ที่สุดความนิยมร่วมสมัยก็จะเสื่อมลงไปเอง

พอมันมีปัญหา สร้างปัญหา รัฐบาลสั่งห้ามเลี้ยง ถึงเสื่อมหรือเปล่า อันนี้ผมสงสัยนิดนึง แล้วคนที่ไม่มีเงินแต่อยากเลี้ยงถ้าเกิดอะไรขึ้นมา เค้าจะสามารถดูแลได้หรอครับ ไม่ใช่เอาไปให้หมอแล้วหายเลย หรือไม่ก็ตามวัด ผมก็เห็นมาแล้ว ปล่อยหมาเดินข้างถนนบ้าง ไปนั่งขอของกินคนเดินไป เดินมาบ้าง ถ้าวันหนึ่งไปผสมกับหมาบ้านแล้วออกลูกมาจิตประสาท ไม่ดี แล้วคิดดูมันไม่ได้ออกมาตัว สองตัว แล้วถ้ามันไปต่อยอด สุดยอด

ผมจะเปรียบให้ฟัง ก็เหมือนกับปลาชัคเกอ ราคาถูก พอเราไม่สนก็ปล่อยลงแม่น้ำ แล้วตอนนี้ละ ปลาชัคเกอทำลาย ระบบนิเวศของเมืองไทย กินไข่ปลากินนูนกินนี้ แล้วคุณคิดดูนะ พิทบูลสู้กับหมาไทยเป็นไง แล้วในการผสมตามธรรมชาติ หมาที่เกร่งกว่าจะสามารถได้ผสม แล้วถ้ามันเพาะขยายไปเรื่อยๆ คิดเลยครับจะเป็นอย่างไร หมาวัดทั้งหมดก็จะเป็นสายเลือดพิต แล้วไม่รู้อีกด้วยว่ามันจะสมประกอบไหม เพราะทุกวันนี้อาจพูดไม่เต็มปากว่าเลือดพิต ไม่มีปัญหา ผมกล้ารับประกันเลยว่า ถ้ามีการตรวจเลือด ทดสอบโครโมโซม DNA จะเห็นถึงสายเลือดที่มีความด้อยอยู่เยอะ แต่อาจไม่แสดงในความด้อยในรุ่นนี้

ประเด็นนี้แค่สงสัยเฉยๆ

แต่ถ้าพี่ผีตัวบ่นบอก คุณ PcK ขาย 500 จริงๆ ผมก็จะรับซื้อนะครับ รอจริงๆ นะ เอาบูลลี่ 500 ฮ่าของถูกใครจะไม่เอา ไม่เอาก็ควายแล้ว เป็นกำลังใจให้คุณ PcK รอเชียร์หมาถูกผมก็ไม่ค่อยมีเงินแต่ใจรัก กิ้วๆ เดียวคงให้กินข้าวผสมน้ำซุบได้ถังขยะมีเยอะแยะเดียวค่อยปล่อยไปหากินเองได้ ^^
  • เอาเรื่องที่พี่ผีตัวบนพูดมาให้ดูครับ พออ่านแล้วย้อนกลับมามองแล้ว มันน่ากลัวแฮะ T T เมื่อก่อนเราก็เคยเลี้ยงชัคเกอร์ แต่ไม่นึกว่ามันจะเป็นถึงขนาดนี้ ชีวิตมากมาย

http://www.thaiguppy.com/index.php?topic=1839.0

http://www.siamfishing.com/content/view.php?id=515&cat=article

http://news.hunsa.com/detail.php?id=1562

สุดท้ายก็ลงที่การกำจัด และ ออกกฎหมายควบคุม และ ก็จะไปถึงห้ามเลี้ยง
  • :o030::o030::o047:
  • มาตรฐาน คือกฏเกณฑ์ที่มนุษย์เป็นคนกำหนดขึ้นมา และใช้เป็นข้ออ้างเพื่อตอบสนองความพึงพอใจของตนเอง

มาตรฐานหรือกฏเกณฑ์บางอย่าง ที่อ้างมนุษย์อ้างเพื่อการพัฒนา แต่เป็นสิ่งที่ฝืนธรรมชาติ และทำร้ายสัตว์โลก
    ดังนั้นมาตรฐานจึงไม่จำเป็นว่าจะถูกต้องหรือเป็นธรรมต่อสัตว์เสมอไป โปรดอย่านำมาอ้างเลยครับ

ผมไม่ให้ความสำคัญในเรื่องการพัฒนาหมาตามมาตรฐาน มากไปกว่าการพัฒนาจิตใจของคน
    หากคนมีความรับผิดชอบ มีจรรยาบรรณ ถึงจะเลี้ยงเสือ เลี้ยงจรเข้ ก็จะไม่สร้างปัญหาให้แก่สังคม

จิตใต้สำนึกของคน หากคำนึงถึงส่วนรวม ถึงไม่มี ระเบียบข้อบังคับ หรือมีสมาคมใดๆมารองรับ
    เราก็ปฏิบัติให้ดีขึ้นด้วยตัวของเราเองได้ สมาคมมันเป็นเพียงสิ่งสมมุติ หากคนไม่ให้ความเชื่อถือ มีสมาคมไปก็ไร้ประโยชน์

ยกตัวอย่าง รัฐธรรมนูญของอเมริกา มีเพียงไม่กี่ข้อ เขียนมานานมากแล้ว ไม่เคยแก้ เพราะคนมองที่เจตนา
    แต่รัฐธรรมนูญของไทย สันดานนักการเมืองหัวหมอ ตีความตามตัวอักษรเพื่อประโยชน์ของตนเอง
    ไม่ได้มองที่เจตนาของรัฐธรรมนูญที่มุ่งสร้างประโยชน์สูงสุดต่อประเทศชาติ
    ต่อให้แก้อีกร้อยครั้ง ปฏิวัติอีกพันครั้งก็ไม่ทำให้ปัญหาหมดไป ทางแก้คือพัฒนาคุณภาพของนักการเมือง

ในสังคมหมา ผมไม่เคยคิดพัฒนาหมา ผมมุ่งพัฒนาแต่คน เพราะคนมักจะสร้างปัญหา
    ส่วนหมามันอยู่เฉยๆ หากสังคมนี้เต็มไปด้วยคนเลี้ยงหมาที่มีคุณภาพ ปัญหาก็จะไม่เกิด

ดังนั้นเพื่อลดปัญหาให้น้อยลง เราควรเน้นการกระทำในเชิงป้องกันมากกว่าตามแก้ครับ

สวัสดีครับ
  • พิทบลู ก้อคือ พิทบลู คับ จะตัวเท่าไรก้อ พิทบลู ขอไห้มันเป็นพิท ละกัน อยู่ทีคน นั่นเเระครับ
  • เรียนคุณพี่ PCK

สถิติ พิตบูลกัดคนต่ำมากครับ แต่กัดแต่ละครั้งปางตาย เป็นข่าวดังไปทั่วประเทศ เผลอๆ ทั่วโลกด้วย
    พุดเดิ้ล สถิติ กัดคนสูงสุด แต่กัดแล้วไม่เป็นข่าว เพราะมันบาดเจ็บเล็กน้อย ผมว่าพี่เลิกเพ้อเจ้อในเรื่องที่อยู่เหนือการควบคุมเถอะครับ

ขนาดแค่ขอร้องไม่ให้บรีดโดยไม่จำเป็นยังทำไม่ได้เลย แต่จะมาออกกฏบังคับให้ต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้ มันยิ่งกว่าสร้างวิมานในอากาศอีกครับ
    ทกวันนี้กฏหมายเขากำหนดไว้ว่า
    สุนัขสายพันธ์ที่เป็นอันตราย เช่น อเมริกันพิตบูล หากนำออกนอกบ้าน ต้องใส่อุปกรณ์ควบคุม ป้องกันการกัดหรือปลอกควบคุมการกัด แต่มีใครทำบ้างครับ เราก็ยังเห็นพิตบูล จูงเดินในที่สาธารณะ โดยไม่มีอุปกรณ์สวมปากอยู่ดี เผลอๆ ปล่อยนอกสายจูงอีกต่างหาก

ดังนั้น
    หากเขาจะห้ามเลี้ยง เขาไม่มานั่งแยกให้เสียเวลาหรอกครับว่า หมาของสมาคมไหนเลี้ยงได้ หมาของสมาคมไหนเลี้ยงไม่ได้

ขนาดแค่เรื่องการนำเข้า เขายังเขียนไว้ง่ายๆว่า

ห้ามนำสุนัขสายพันธ์เหล่านี้เข้ามาในราชอาณาจักร สุนัขพันธ์ อเมริกัน พิตบูล, สุนัขพันธ์ สแตฟอร์ดไชน์ เทอร์เรีย และสุนัขที่มีลักษณะใกล้เคียงหรือสันนิฐานได้ว่าเป็นสุนัขสายพันธ์ดังกล่าวข้างต้น

แค่นี้ละจบครับ แค่สงสัย เขาก็สามารถห้ามนำเข้าได้แล้ว

ดังนั้นการห้ามเลี้ยง ก็เขียนกฏหมายขึ้นมาใหม่ ง่ายๆ แค่เปลี่ยนจากห้ามนำเข้า เป็นห้ามครอบครองหรือเลี้ยงเท่านั้นเอง จบข่าว

พี่ครับ พี่เลิกเพ้อเจ้อเถอะครับ พี่อยากจะบรีดหมาขายก็บรีดไป ไม่ต้องหาข้อ้างเพื่อความชอบทำในการบรีดหมาหรอกครับ
    แต่โปรดอย่าพาออกทะเลอีกเลยครับ ผมยอมแพ้พี่แล้วครับ ผมไม่อยากเถียงกับพี่อีกแล้ว พี่จะทำอะไรก็ตามสบายครับ

ผมสนับสนุนให้พี่บรีดหมาได้อย่างเสรี จะปีละกี่คอกก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
  • ไอ้ประโยค ท้าย..คิดได้งัย......
    การปนเปื้อน หมายถึงผสม มั่วซั่ว...ชิมิ.....

ท่านนี่สุดติ่ง จริงๆ หว่ะ....:o059:
    อีก 5-6 เดือน ฮีทก็มาอีกรอบแล้วนี่ อย่าลืม จัด ล่ะ....
    ผสมกับหมา บ้านก็ได้นะ...สายพันธุ์ จะได้ดี ขึ้น........ถูกด้วย:o037::o011:
  • เรียนท่านพี่ PCK หากมั่นใจในสิ่งที่ตัวเองเขียน ไม่ทราบว่าจะลบออกทำไม

ผมมีข้อมูลแย้ง ในสิ่งที่พี่เขียนไว้ เรากำลังหักล้างกันด้วยข้อมูล และความคิดเห็น
    หากพี่มั่นใจในสิ่งที่พี่เขียนก็ควรปล่อยทิ้งไว้ ไม่ใช่พอเห็นว่าข้อมูลเหตุผลสู้ไม่ได้ก็ลบออก

ผมพยายาม รณรงค์ ให้บรีดพิตบูลตามความจำเป็น แต่พี่ก็มีข้อมูลมาแย้งผมตลอด
    ผมก็เอาข้อมูลมาหักล้าง ผมยอมรับว่าผมใช้คำพูดแรง แต่ผมไม่ได้หยาบครับ

ผมยอมรับว่ามีหงุดหงิดบ้าง แต่ผมไม่ได้โกรธครับ
    ผมหงุดหงิดที่พี่ไม่พยายามมองประเด็นที่ผมพยายามสื่อ พี่ไม่ได้มองที่เจตนา
    แต่พี่กำลังห่วงว่าความเห็นผม จะไปกระทบกับแผนการบรีดสุนัขของพี่ พี่จึงพยายามหักล้าง อันนี้ผมเข้าใจครับ

ผมห่วงแค่เรื่องเดียวคือ ไม่อยากให้พิตบูล ไปอยู่ในมือคนที่ขาดความรับผิดชอบ
    ผมอยู่ในวงการหมามากือบตลอดชีวิต ก่อนที่จะมาเลี้ยงพิตบูล ได้เห็นนิสัยการเลี้ยงหมาส่วนใหญ่ของคนไทย
    จึงเขียนดักคอไว้ก่อน แต่ไม่เกี่ยวกับประเด็น จน รวย ถูก แพง แต่พี่ก็ยกอะไรมาเต็มไปหมด ออกนอกประเด็นอยู่เรื่อยๆ

เราแตกต่าง แต่ไม่ได้แตกแยก ผมก็หวังว่าเราจะเถียงกันแค่ในโลกของไซเบอร์
    ไม่จำเป็นต้องเก็บเอามาเป็นอารมณ์นอกบอร์ดนะครับ

วันอาทิตย์ที่ 18 นี้ หากพี่ว่าง เรามาร่วมวงสนทนากัน แล้วพี่จะรู้ว่าผมเป็นคนอย่างไร
    หากพี่เปิดใจสักนิด พี่อาจจะได้เพื่อนที่ตรงๆ และจริงใจ เพิ่มอีกหนึ่งคนครับ

ด้วยความเคารพ
    มาร์ค
  • ขอออกความคิดสักนิดครับ ไม่ว่า pitbull จะเป็นยังไง ถูกก็ดีแพงก็ชัง แต่ผมก็จะหลงรักและอยู่กับมันตลอดไป

ยังไงก็ขอให้ทุกๆคนใน pitbullzone ช่วยกันดูแลและรักษากันต่อไปนะครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยจะมีเงินหรอกครับ แต่ก็จะดูแลเค้าให้ตลอดครับ

ด้วยความเคารพทุกท่าน ครับ:019:
  • ท่าน PcK หายไปไหนครับ ลบ ความคิดเห็นไม ครับ:o018::o059::o028:
  • แล้วใครจะรับผิดชอบวะเนี่ย ลบไปแล้วอ่านที่ไหนอะ ....
  • ผมจองตัวสีน้ำตาลหน้าขาวตัวแรกครับที่โทรคุยกันแล้วอ่ะครับ

เย็นนี้ไปดูถูกใจรับกลับบ้านเลยครับ