ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยค่ะ กองทัพงูบุก
  • นี่เป็นผลผลิตของ พ่อ-แม่ งูเห่าในช่วงหน้าฝนนี้ มีคนเห็น พ่อ หรือแม่มันก็ไม่รู้ อยู่บ่อยๆ แต่ยังไม่ได้ตัว เจอแต่เจ้าพวกนี้เข้ามาในบ้านคน ในขวดนี้มี 5 ตัวค่ะ คนแถวบ้านจับไว้ได้ ช่วงนี้เป็นอะไรที่หลอนมากเลย มองอะไรจะเห็นเป็นงูไปหมด ต้องระวังให้ดีทั้งคนทั้งหมา มีบ้านติดเขาก็น่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ย :002:
    ไฟล์แนบ
    Image(417).jpg 101K
  • แถวไหนครับเนี่ย ตัวสองตัวก็ขนลุกแล้วนี่มันมากันเป็นกองทัพงูเห่าเรามาช่วยกันนนน สยองครับงานนี้
  • ป่าตอง ภูเก็ตจ้า
  • โชคดีไปครับผมอยู่รังสิต ต้องระวังตัวเป็น3เท่าเลยครับงานนี้ผมว่ากลางคืนไม่จำเป็นก็อยู่บ้านดีกว่าครับลูกมันเห็นตัวเล็กๆกัดคนตายน่ะครับ ถ้ามันมีเยอะมากๆเราก็หาพังพอนครับไปปล่อยไว้เยอะๆเลยให้ธรรมชาติจัดการกันเองครับ
  • ตัวแค่นี้ก็แผ่แม่เบี้ยแล้วค่ะ ใครมีวิธีป้องกันไม่ให้มันเข้าบ้านมั้ยคะ
  • ไม่รู้ว่าจะใช้ได้จริงรึเปล่าน่ะครับ มะนาวครับผมหันวางมันไว้รอบๆบ้านเลย ไม่มีว่านอยู่ชนิดนึงผมจำชื่อไม่ได้พวกกลงูเค้าจะเอามาขายพอปล่อยงูหมดแล้วตามด้วยกุมานทองรักยม อิอิอิ ตอนเด็กๆผมแฟนพันธ์แท้เลยนั่งแถวหน้าตลอดลองดูใน googel ครับเดี๋ยวก็เจอ
  • เพิ่งโดนมาเหมือนกันงานวันพ่อของผมได้สาริกามาแทน
  • 555 แฟนพันธ์แท้เหมือนกันนี่หว่ามุก พี่น่ะสะสมกุมานทองได้เพียบเลยแต่ยังไม่เคยได้ของจริงซักครั้งเลย อับดุลเอ๊ยตามพ่อมา อิอิอิ ตามด้วยถอดหัวแม่งหมุนลูกมะพร้าวให้ดูรึเปล่าว่ะเก่งโคตรๆเลยทุกวันนี้เจอที่ไหนก็ยังเหมือนเดิมขอจองแถวหน้าเลย แต่กุมานทองต้องใจเย็นๆครับ จาก199เดี๋ยวตอนเลิกจะได้ในราคา19 บาท ไม่ได้ลบหลู่น่ะครับผมเชื่อว่าของจริงน่ะมีแต่ยังไม่เคยได้มาครอบครองเลย แต่ตามกลงูบอกได้คำเดียวว่าเก๊ทั้งนั้นครับ
  • :004: ใช้กำมะถันโรยรอบบ้านเลยครับ หลักสูตรโบราณเลยนะเนี่ย :004:
  • เห็นแล้ว เสียว แทน ครับ:o071:
  • ลูกงูเค้าว่า พิษบริสุทธิ์ และร้ายเเรงพอตัวเลยนะครับ ระวังๆนะคร้าบบผม
  • เคนดูใน Geographic เค้าบอกลูกงูพิษแรงเท่ากับตัวแม่เลย แต่ว่า อะๆ น้ำพิษอาจจะไม่เยอะเท่าแม่ แต่ก็ทำให้ถึงตายได้

ส่วนความคิดส่วนตัว ผมว่าน่ากลัวกว่าตัวโตอีก เมร่งไม่กลัวและมองไม่เห็น กัดมั่วหมด
  • ดีนะครับที่ยังเจือแค่ลูกงูเห่า ถ้าเจอลูกงูกัดนี่แย่เลย...:020:

เอาห่านมาเลี้ยงสักคู่สิครับ ผมว่าช่วยได้ไม่มากก็น้อยเลยทีเดียว
    เพราะงูไม่ชอบทั้งเสียงและขี้ของห่าน ห่านดินกินหญ้า ห่านฟ้ากินงููููๆๆๆ...:015:
  • ห่านฟ้ากินงููููๆๆๆ... 55+

หลอนจริง ๆคับ รองเอาปูนขาว มา โรย ดู คับ เค้าว่ามานะคับ หาเวลาว่าง เคลียร์ พื้นที่ รอบบ้าน จะได้สบายใจ

น่ากลัวจริงๆ:026:
  • ใช้กำมะถันบด ครับ อย่างท่าน Hammer_Hadyai ว่านั่นแหละครับ
  • ถ้าเราไม่ใช่ชาวนา ก็ไม่ต้องกลัว เพราะงูเห่าจะกัดแต่ชาวนาเ่ท่านั้น เหมือนสุภาษิต ชาวนากับงูเห่า แซวเล่นนะจ๊ะ
    อย่าง tutie ว่า ปูนขาว ได้ผลชัวร์
  • เห็นแล้วกลัวเลย ถ้าฆ่ามันอย่าฝังในบ้านหรือบริเวณบ้านนะค่ะ เพราะถ้ามันได้กลิ่นมันจะมากันเป็นฝูงเลย เผาในบริเวณบ้านก็ไม่ได้นะค่ะ
    คือห้ามมีกลิ่นงูในบริเวณบ้านเลยค่ะ เห็นด้วยกับพี่ผีค่ะ ปูนขาว ค่ะ โรยเลย
  • ที่บ้านก็เจอลูกงู แคตัวเดียวกหลอน

นี่เล่นมาเป็นทีม :o064:
  • งูที่ว่ามีพิษ ไม่เท่าญาติมิตรทรยศ
  • จับมาทำยาดองเลยพี่อุ้ม

งานเข้าอีกแล้ว 5555555
  • ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะของทุกๆท่านค่ะ จะลองโรยปูนขาวดูนะคะ
    jozz มาช่วยพี่จับทีเด่ะ
  • ถ้าเป็นงูอื่น ยัง พอทน เเต่นี่ดัน งูเห่า โดนกัดเข้าไปล่ะ งานงอกเลยนะครับ ยังไงก็ ระวังๆ ไว้ด้วยนะครับ
  • แต่ผมว่า
    สิ่งที่ต้องทำเพิ่มเติมหลังจากปูนขาวคือ
    พยายามทำบ้านให้ไม่รก
    ตัดหญ้าบ่อยๆ กิ่งไม้ตัดเลย อย่าให้รก
    เพราะปูนขาว โดนฝนก็หายเกลี้ยง แถมทำให้ต้นไม้ตายอีก (PH มันเป็นเบส)
    แล้วกำมะถัน กับเสลดพังพอนก็ช่วยได้จริง แต่ฝนตก หรือรดน้ำต้นไม้
    ก็หายเช่นกัน

ช่วงนี้มันงูชุม ก็ปูนขาวหรืออะไรก็แล้วแต่ เฉพาะหน้าไปก่อน
    แล้วก็หมั่นดูแลบ้านช่องไม่ให้เป็นแหล่งงู น่าจะดีกว่าครับ

ข้อสังเกตุ มีงูที่บ้าน แสดงว่ามีอาหาร
    นั่นคือ หนู หรือไม่ก็ นกครับ