ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คุณสมบัติเจ้าของพิทบูล **108?
  • คุณสมบัติของคนที่คิดจะเป็นเจ้าของพิทบูล พี่ๆเพื่อนๆช่วยกันให้ข้อคิดหน่อย ว่าเขาจะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง ห่วงมือสมัครเล่นที่ชอบตามกระแส จะได้หยุดคิดสักนิด
    ไฟล์แนบ
    8e10_1.jpg 28K
  • ผมเลี้ยงพิทมา4ตัว แล้วครับ เลี้ยงกันตั้งแต่สมัยพ่อ ผมยังเด็กๆ ที่เจอก้อข้าวของพังบาง แต่ที่เจอ แน่ๆ นะครับ (ความสุข ที่ได้เลี้ยงและฝึกเค้าครับ) ชาตินี้เกิดมาก้อกะจะเลี้ยงแต่พิทนี้ละครับ
  • ผมเพิ่งหัดเลี้ยง พิทบูลครับถึงจะเป็นมือใหม่ แต่คิดว่า ก้อพอมีความรับผิดชอบพอ เพราะ ว่าตอนนี้ก้อเลี้ยง ร๊อตไวเลอร์ อยู่ 2ตัวครับ ( เมื่อก่อน 4 ตัว ) แต่ตอนนี้ร๊อต มันแก่แล้ว เลี้ยงมา 10ปี คิดว่าถ้ามือใหม่จะหัดเลี้ยง ต้องศึกษานิสัยมันดีๆครับ อย่างผมนี่ ก่อนจะเลี้ยงพิท ผม อ่านข้อมูล อยู่ 1 อาทิตย์ เวปไหนมี ผมอ่านหมด จนแน่ใจว่า ผม สามารถเลี้ยงได้ ก้อเลยซื้อมาตัวนึงครับ อิอิ
  • ชาตินี้เกิดมาก้อกะจะเลี้ยงแต่พิทนี้ละครับ

ชอบจัง เลี้ยงเหมือนกัน (อยู่คนเดียวเลี้ยง 3 ตัว)
    ยินดีที่รู้จัก hi ! dog_man
  • ผมว่าคุณสมบัติเลย คงไม่พ้นเรื่องความรับผิดชอบ และความมีวินัยของการเป็นเจ้าของครับ (อย่างที่หลายคนกล่าวไว้ในกระทู้ต่างๆ)
    เมื่อเจ้าของพิทมีคุณสมบัติอย่างที่กล่าวแล้ว คุณจะได้มิตรภาพจากการที่คุณทำนั้นกลับมาครับ

*เลี้ยงหมามาหลายพันธุ์สุดท้ายก็จบที่พิทครับ
  • สำหรับคนที่เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบต่อสังคม คงรู้ว่าพิทมันสุดยอดยังไง สโลแกนใครหว่า!!! ขอใช้หน่อย
    ไฟล์แนบ
    Q1147.jpg 14K
  • มาร่วมยินดีที่เว็บของเรา ก่อผลิตผลเป็นคนเลี้ยงพิทฯที่มีคุณภาพเพิ่มมากขึ้น

เชื่อว่าพวกเราคงดีใจ ที่เห็นแนวโน้มที่ดีขึ้นทุกๆวัน :006::005::063:
  • ผมไม่มีปัญญาซื้อหมาราคาแพงๆ(เพราะหมาที่เลื้องอยู่เขาก็ให้มา)
    ไม่มีรถพาไปไหนต่อไหน ไม่มีปัญญาซื้ออาหารแพงๆให้กิน(ทีดีที่สุดก็ F1 )

ผมมีแต่ความรักทีให้กับมัน
  • ที่สุดของสัตว์เลี้ยงของผมคือพิทบูลและคิดว่าจะเลี้ยงตลอดไป
  • กระทู้นี้อ้านแล้วก็ชื่นใจครับ

เจ้าของพิทบูลจะมีคุณสมบัติแค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่าคนๆนั้น รู้จักตัวเอง และความต้องการที่ได้จากหมามากแค่ไหนครับ

ทุกมุมของคนเลี้ยงหมา มักมีประโยชน์อยู่ที่คนๆนั้นจะปฏิบัติกับมันอย่างไร
  • **สวัดดีค่ะ**
    เพิ่งเลี้ยงพิทเป็นตัวแรกค่ะ ( 2 ขวบ )
    ที่ผ่านมามีแต่ไทยหลังอาน
    หลังอานนี่ก็ซื่อสัตย์ รัก ห่วง และ หวงเรามาก
    มันชอบใช้หางตามมองตาม แต่ ไม่เดินตาม
    ดุ แต่ไม่กัดมั่ว ... ดื้อ หยิ่งยะโส
    ยอมใครไม่เป็นเหมือนกัน...
    *** ป.ล. คงไม่คิดว่าเราเข้าผิดเว็บนะคะ

แค่อยากจะบอกว่า ตอนนี้หลงพิทซะแล้ว
    เพราะพิทให้เราได้ทุกอย่าง ช่างประจบซะด้วย
    สงสารเจ้าหลังอาน 2 ตัว โดนพิทไป 4 ครั้ง ถึงกับต้องนอน ร.พ.
    ... คิดว่าคงเข็ดแล้วคราวนี้
    ..... เพราะความรักแท้ๆ เลยเสียเลือด

**เลี้ยงเขาด้วยความรักและเมตตา แค่นี้ก็มีความสุขแล้วค่ะ

จาก สมาชิกใหม่
  • อ่านกระทู้นี้ปลื้มนะเนี่ย ชาวพิทของเรานี่สุดยอดจริงๆ

เลี้ยงด้วยรัก เข้าใจ และรับผิดชอบ

วันนี้อารมณ์ดีแต่เช้าเลย :005:
  • น่าสงสาร เจ้าหลังอาน ผมชอบในความซื่อสัตย์ของหลังอานมากเลย มันรักเจ้าของมากๆ กะว่าถ้ามีไร่มีสวนจะเลี้ยงหลังอานไว้เฝ้า

เพราะพิทคงเฝ้าลำบาก 555+ ไม่ใช่ว่าประสิทธิภาพไม่ดี แต่ นิสัยดีเกินไป เอิ้กกกกก

คุณสมบัติของเจ้าของ ก็ต้อง เก็บขี้หมาได้ มีเวลาให้ รักมากๆ แบ่งหมอนให้มันนอนได้ ให้มันนอนทับได้ ถ้าเลี้ยงแบบผม

แต่ต้องมีบริเวณ ที่สามารถควบคุมมันได้โดยไม่ทำให้มันเรู้สึกเหมือนถูกขัง และ พามันไปเที่ยว พาไปหาหมอได้ มีเงินพอที่จะเลี้ยง

สำคัญตรงนี้ สามารถเลี้ยงมันได้ตลอดชีวิตของมัน ไม่ว่าเหตุผลใดก็ตาม
  • :065:อ่านกระทู้นี้แล้วสบายใจดีจังค่ะ......
    พิทมันซนสุดยอด พลังเยอะ ชอบเล่น เล่นกันแรงๆ ได้ ลุยดีด้วย(ข้อนี้ชอบมาก)
    หน้าตาก็แปลก ดูมึนๆ บ้าลูกบอลอีกตะหาก
    .... เวลาเซ็งๆ เห็นหน้ามันก็ยิ้มได้แล้ว
    ... ถ้าอยากได้เหงื่อ มีลูกบอลใบเดียว *พอ*
    .....มีคนเคยถามว่า ทำไมถึงทำหมันซะ น่าเสียดาย มีลูกขายได้หลายตังค์นะ
    .. ไม่มีเหตุผลมาก แค่อยากให้มันเป็นแบบนี้ตลอดไป อีกอย่าง กลัวหลังอานมันจะแอบทับซะก่อน ลูกจะกลายพันธ์ซะ เท่านั้นเอง..

ป.ล. รักทุกตัว รักเท่ากัน แต่หลังอานไม่ชอบเล่น เรียกก็เฉย ฟอร์มจัด ไม่เหมือนพิท มันส์สุดๆ
    ....... :065: ชอบเว็บนี้ซะแล้ว
  • :ลองได้ตกเหวรักพิทบูลแล้ว คงจะปีนขึ้นยาก:021:

เลี้ยงแบบสั่งอั้นขี้อั้นเยี่ยวได้ซิ คุณหยก จะได้ไม่ต้องดมขี้หมาไง:013: (ของผมสั่งได้ยกเว้นอวกแตก ขอโทษอวกแล้วส่วนใหญ่ไม่กินซะด้วย) หมามันจะขี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หลังจากกินอาหารเสร็จลองพาไปเดินขี้ๆๆๆๆเดินฉี่ดู
    ไฟล์แนบ
    DSC03108.jpg 17K
  • เอิ้กๆๆ พี่ท่าน weerapong ครับ พอดีบ้านผมมันราดปูนหน้าบ้านหมดเลยแล้วเป็น ทาวเฮ้าส์ มีพื้นที่หน้าบ้านพอจอดรถได้ 2 คันมีหลังเต็มพื้นที่

ก็เลยปล่อยมันไว้หน้าบ้านเวลาทำงาน ถ้าเ ห็นมัน อึ ก็รีบเก็บเพราะกลัวมันเล่นกันแล้วจะวิ่ง เหยียบ วิ่งเข้าบ้าน คราวนี้ล่ะ จงานเข้า เอิ้กๆๆ

ไ ม่ได้ปล่อยให้ อึ ข้างนอกอ่ะครับเพราะว่า เป็น ถนนซอย ตัน มันเลอะเทอะ ก็เลยให้ อึ ในบ้านเราแล้วเก็บเอาสบายใจกว่า อิอิ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ ฝึกไม่เป็นอ่ะพี่ ฝึกหมาอั้น อึ อั้น ฉี่ เนี่ย ยิ่ง อ๊วกไม่ต้องพูดถึง มันนึกจะอ๊วกก็อ๊วก โดนที่นอนมาหลายรอบแว้วว เอิ้กๆๆ
  • ผมชอบที่จะมีกิจกรรมกับมันครับพาเดินทุกวัน มีเรื่องให้แอบยิ้มทุกวัน ตั้งแต่เลี้ยงมาไม่เคยเห็นมันนอนเลยครับ ได้ยินเสียงทีผมทีไรนั่งตาแป๋วต้อนรับตลอด ไม่ว่าจะดึกขนาดไหน เรียกยังไงก็มา พิททำให้ผมอยู่ติดบ้าน ไม่ค่อยอยากไปไหนนานนาน ที่สำคัญมันตอบสนองเราได้ทุกเรื่องไม่มีหมด มันส์ครับ
  • พิทบูล สุดยอด ตลอดกาล :063::063::063:
  • ผมเป็นคนหนึ่งที่รักพิทบลูเหมือนทุกคนแต่ก็คงเลี้ยงได้อีกไม่กี่รุ่นเพราะสังขารคงไม่ไหวนะเพราะมันแรงจริงๆพอแก่แล้วคงเลิกเลี้ยงนะแต่ตอนนี้ยังไม่แก่ชอบมากเลยพิทแบบแรงๆเวลาสอนพิทบลู มันอย่าบอกใตร
  • ทำแบบนี้กับมันได้ตัวเดียว

เพราะรักถึงหยอกเล่น :o023::o023:
    ไฟล์แนบ
    IMGP3286.jpg 77K
    IMGP0917.jpg 71K
  • เลี้ยงพิทแล้วเหมือนมีลูก ต้องรักแล้วมีความรับผิดชอบด้วย:o006:

ตอนนี้มีพิท 2 ตัวเหมือนมีลูก2คน

เลี้ยงแล้วก้อไม่อยากอยู่ติดบ้านเลย ชอบพาเค้าออกไปเที่ยวตลอด แต่ต้องพลัดกันไปพร้อมกัน2ตัวไม่ไหวเหนื่อย+555

ชอบเวลาที่อยู่กับเค้ามากๆ จากที่ไปเรียนแล้วไปเที่ยวต่อก้อเปลี่ยนเป็นไปเรียนแล้วกลับบ้านเลย

เพราะคิดถึงเค้าทุกวัน อิอิ อยากกลับไปกอดสักที หอมสักฟอด
  • ได้ อะไร
    ..............

มากมาย ครับ ได้ ดู แลกัน และ กัน ....... ได้ ทำ ให้ เรา พักใจ จาก โลกที่วุ่นวาย..................เดินเล่น แบบ สบายๆๆ กับ เค้า..ทำกิจกรรม ร่วม กัน มันมาก ว่ายน้ำ เก็บ บอล

ผม ว่า แค่ เรา ดูแล เค้า........เค้า ให้ เรา กับมา มาก กว่า หลายเท่า ครับ

.......................................................................................ได้ เพื่อน ที่ รัก พิท.. ได้ รู้ จัก กับ ความสุข ไกล้ๆตัว
    ไฟล์แนบ
    IMG0251A.jpg 18K
    IMG0413A6.jpg 39K
    co.jpg 102K
    candy2.jpg 107K
    candy3.jpg 113K
  • ตอนผมซื้อมาไหม่ๆ เมียบ่นแล้วบ่นอีก :016:แต่ตอนนี้นะหรือครับ
    ผมจะให้นอนกรงนอกบ้านเมียก็ไม่ยอมต้องนอนในบ้าน
    พอบอกว่าจะให้นอนกรงทีไรก็บอกว่าจะให้ผมไปนอนแทนมัน
    และให้มันมานอนเตียงแทนผม เซ็งงงงง เลยยยย:022:
    นี้ก็อยากได้อีกหนึงตัวจะให้คอยไว้เป็นตัวแทนเวลาตัวนี้ตาย
    เพราะอายุมากแล้ว ท่าเหมือนแพงแค่ไหนก็สู้ ใจถึงอีกตะหาก
    เป็นยังไงละเมียผม ไม่ค่อยรักพิทบูลเลย:021:
  • เลี้ยงพิท ได้มิตรเยอะคร้าบ
    ตอนนี้คนรู้จักทั่วเมืองแล้ว สามารถถามหาได้

เรื่องสุขภาพอีก เมื่อก่อนไม่ค่อยออกกำลังกายเท่าไหร่เมื่อมาเลี้ยงพิท เหมือนมีฟิตเนส ประจำบ้าน
    สมัยก่อนเดินแค่ โลเดียวก็ท้อแล้ว ตอนมีพิท 5โลใกล้ๆเอง แถมกล้ามแขนกล้ามอก ทั้งคนทั้งหมา ขึ้นเหมือนกัน
  • มันจะเป็นอย่างที่ คุณจะให้มันเป็น คิดจะเลี้ยง ต้องมีเวลาให้มัน
    ไฟล์แนบ
    IMG_226802.JPG 47K
  • ผมเลี้ยงตัวเดียว ภูมิใจท่มีพิทบูล ไม่ลองไม่รู้ ลูกผมเก่งทุกอย่าง ไม่ได้โม้ ดีใจครับท่มีคนรักพิทบูล